รบกวนถามพี่ๆเรื่อง Operating cash flow เเละ Investing cash f

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
teesmile
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามพี่ๆเรื่อง Operating cash flow เเละ Investing cash f

โพสต์ที่ 1

อยากสอบถามว่า Operating Cash Flow (=EBIT(1-T) + DA) จากหนังสือวัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง ของ คุณ นรินทร์
คือตัวเดียวกับ NET CASH PROVIDED BY (USED IN) OPERATING ACTIVITIES ในงบกระเเสเงินสด หรือเปล่าครับ??

รวมถึง Investing Cash Flow (=CAPEX+CWC) คือตัวเดียวกันกับ NET CASH PROVIDED BY (USED IN) INVESTING ACTIVITIES ในงบกระเเสเงินสดหรือไม่ครับ

รบกวนเวลาพีๆ่ทุกคนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ :)) :D
BHT

Re: รบกวนถามพี่ๆเรื่อง Operating cash flow เเละ Investing ca

โพสต์ที่ 2

ไม่ใช่อันเดียวกันครับ

ผมไม่ได้เปิดหนังสือดู โดยทั่วไปแล้ว ค่ากระแสเงินสดต่างๆ ต้องรู้ว่าเอาตัวเลขรายการไหนมาบวกลบกัน ก็เอาตัวเลขนั้นมาคำนวณเอง จะได้ค่าตรงกับที่เราต้องการมากกว่าตัวเลขตรงๆจากงบกระแสเงินสด ซึ่งมักจะไม่ตรงกันซะทีเดียวเพราะมีบางรายการที่เราอาจจะไม่ได้ใช้ในการคำนวณเข้ามารวมอยู่ด้วย แต่ตัวเลขจากงบกระแสเงินสดตรงๆก็พอจะใช้อ้างอิงได้เลย ถ้าบริษัทนั้นมีลักษณะธุรกิจที่ไม่ซับซ้อน
teesmile

Re: รบกวนถามพี่ๆเรื่อง Operating cash flow เเละ Investing ca

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับบ พี่เกือบใช้ไปเเทนกันเเล้วครับ :D
โพสต์โพสต์