ตลท ควรยกเลิกช๊อตเซลได้แล้วล่ะมั้งครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
pakhakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตลท ควรยกเลิกช๊อตเซลได้แล้วล่ะมั้งครับ

โพสต์ที่ 31

ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา ผมดูรายการ money channel ผมคิดว่าหูผมคงฟังไม่ผิด มีการแนะนำการใช้เครื่องมือนี้ หรือฟังแล้วเหมือนรู้สึกกระตุ้นให้ใช้ด้วย

ผมก็เอะใจอยู่ แต่ผมอยู่บ้าน ไม่ไปอยู่ที่โบรก เลยไม่รู้ว่าแต่ละโบรกมีการแนะนำลูกค้าใช้แค่ไหน?

แล้วในส่วน ของตัวโบรกเองหรือขาใหญ่ลูกค้าของโบรก มีการทำไว้ก่อนล่วงหน้าไว้แล้วเท่าไร

ที่น่ากลัว ถ้ามีพวกสะสมไว้ก่อนมาก มีส่วนร่วมจุดให้มีกระแสนี้ แล้วปิดของตัวเอง ไม่รู้จะกำไรเท่าไร

แล้วถ้าบวกซื้อคืนเกินกว่าที่ต้องปิด แล้วมาขายตอนดีดกลับขึ้นมา ก็กำไรเด้งที่สอง อีกไม่รู้เท่าไร

เพราะครั้งนี้ โดยส่วนตัว ผมรับความรู้สึกว่า มันแปลกๆ มันเหมือนมีการจัดเตรียมไว้ก่อน หรือผมคิดไปเอง??

ผมไม่คิดกล่าวหาใคร แต่ติดตามเพื่อเรียนรู้ และระวังตัวเองจะถูกเหตุการณ์พาไป

แต่ถ้าสมมุติ เกิดมีเหตุการณ์อย่างที่ผมรู้สึก ผมอยากรู้ว่ามีความผิดหรือไม่???
laithawee
Verified User

Re: ตลท ควรยกเลิกช๊อตเซลได้แล้วล่ะมั้งครับ

โพสต์ที่ 32

short sell กับ cut loss นี่แหละที่ทำให้ buffet และ vi รวย
มันเป็นอาญากรรมยังไงงง มันไม่ใช่เล่นหวย
หุ้นลง ผลตอบแทนสูง ไม่ใช่หรือไง VI
หรือว่า หุ้นสูง(แบบกระแสตอนนี้ ถ้าใครไปให้ความเห็นลบต่อหุ้น รับรองโดนรุม) ให้ผลตอบแทนดี
งั้นสิ่งเราเรียกว่า VI ก็จอมปลอม ซิครับ

ที่เราเรียกว่า อาญากรรมคือพวกปั่นหุ้น พวกเอาข่าวดีมาโฆษณา แล้วทำกำไร พวก insider

งั้นซื้อถูกขายแพง ก็เป็นอาญากรรมซิครับ ปิดไปดีกว่าตลาดหุ้น

ผมอยู่ได้ทุกวันนี้เพราะตลาดมี short sell นี่แหละ ทำให้ผมซื้อหุ้นราคาถูก และบางครั้งผมยังได้ผลตอบแทนจากที่ใครบางคนยืมหุ้นผมไป short

VI ที่หวั่นไหวเมื่อหุ้นตก เราก็เรียกว่า VI
นักเก็งกำไรหวั่นไหวเมื่อหุ้นตก เราก็เรียกว่า นักเก็งกำไร
แล้วแต่จะแต่ตั้งตัวเองครับ
แต่ผมลงทุนเพราะผลประกอบการของธุรกิจ ไม่ใช่การเก็งกำไร หรือ VIแบบหวั่นไหว

ถ้าคุณคิดว่ามันเป็นอาญากรรม มันก็เป็นได้หมดทุกอย่าง ขึ้นอยู่กับว่าเราจะใช้มันไปในทางไหน
laithawee

โพสต์ที่ 33

laithawee เขียน:short sell กับ cut loss นี่แหละที่ทำให้ buffet และ vi รวย
มันเป็นอาญากรรมยังไงงง มันไม่ใช่เล่นหวย
หุ้นลง ผลตอบแทนสูง ไม่ใช่หรือไง VI
หรือว่า หุ้นสูง(แบบกระแสตอนนี้ ถ้าใครไปให้ความเห็นลบต่อหุ้น รับรองโดนรุม) ให้ผลตอบแทนดี
งั้นสิ่งเราเรียกว่า VI ก็จอมปลอม ซิครับ

ที่เราเรียกว่า อาญากรรมคือพวกปั่นหุ้น พวกเอาข่าวดีมาโฆษณา แล้วทำกำไร พวก insider

งั้นซื้อถูกขายแพง ก็เป็นอาญากรรมซิครับ ปิดไปดีกว่าตลาดหุ้น

ผมอยู่ได้ทุกวันนี้เพราะตลาดมี short sell นี่แหละ ทำให้ผมซื้อหุ้นราคาถูก และบางครั้งผมยังได้ผลตอบแทนจากที่ใครบางคนยืมหุ้นผมไป short

VI ที่หวั่นไหวเมื่อหุ้นตก เราก็เรียกว่า VI
นักเก็งกำไรหวั่นไหวเมื่อหุ้นตก เราก็เรียกว่า นักเก็งกำไร
แต่ผมลงทุนเพราะผลประกอบการของธุรกิจ ไม่ใช่การเก็งกำไร หรือ VIแบบหวั่นไหว

ถ้าคุณคิดว่ามันเป็นอาญากรรม มันก็เป็นได้หมดทุกอย่าง ขึ้นอยู่กับว่าเราจะใช้มันไปในทางไหน
ผม wj ครับยืม login คนอื่นมาใช้
No.8

โพสต์ที่ 34

คนที่ให้ยืมหุ้นมาทำ short มักเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ หรือผู้บริหาร
ตลาดน่าจะให้บุคคลเหล่านี้รายงานธุรกรรมนี้ด้วยนะครับ
เพราะช่วงเวลา ณ. ขณะที่ให้ยืมมาทำ short นั้น หุ้นได้ถูกเปลี่ยนมือไปแล้ว

สัดส่วนการถือหุ้นของ ผถญ ก็เปลี่ยนไปแล้วเช่นกัน (ณ. ช่วงเวลาที่ให้ยืมไปทำ short)
จนกว่าจะได้หุ้นที่ให้ยืมไปคืน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 35

No.8 เขียน:คนที่ให้ยืมหุ้นมาทำ short มักเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ หรือผู้บริหาร
ตลาดน่าจะให้บุคคลเหล่านี้รายงานธุรกรรมนี้ด้วยนะครับ
เพราะช่วงเวลา ณ. ขณะที่ให้ยืมมาทำ short นั้น หุ้นได้ถูกเปลี่ยนมือไปแล้ว

สัดส่วนการถือหุ้นของ ผถญ ก็เปลี่ยนไปแล้วเช่นกัน (ณ. ช่วงเวลาที่ให้ยืมไปทำ short)
จนกว่าจะได้หุ้นที่ให้ยืมไปคืน
อันนี้แล้วแต่ตีความนะ สมมติเราให้อะไรคนอื่นยืมนี่ ของนั้นยังเป็นของเราอยู่เปล่าล่ะ

แล้วปกติหากบริษัทจะมีการปิดสมุดทะเบียนเพื่ิอใช้สิทธิ์ต่างๆ ก็จะเรียกคืนหุ้นให้เจ้าของตัวจริงด้วยนี่ครับ ส่วนคนที่ยืมหุ้นไปขายชอร์ตก็ไม่ได้หมายความว่าขายเสร็จจะเอาเงินไปใช้ได้ตามใจ ก็ต้องถูกกันเงินไว้ตามข้อตกลง เพราะในสัญญา SBL นั้น โบรกจะเป็นคู่สัญญากับทั้ง 2 ฝั่ง หากฝั่งไหนผิดสัญญา โบรกเป็นผู้ถูกฟ้องนะครับ
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 36

อีกอย่าง เท่าที่ผมทราบมา ผู้ให้ยืมหุ้นหลักๆ ไม่ใช่ผู้ถือหุ้นใหญ่ครับ แต่เป็นกองทุนกับ custodian
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 37

laithawee เขียน:short sell กับ cut loss นี่แหละที่ทำให้ buffet และ vi รวย

ไม่เคยอ่านประวัติ ว่า buffett ชอร์ต ถ้าหาแหล่งอ้างอิงให้ด้วยก็ดี เพราะผมพบแต่ว่า buffett ไม่เห็นด้วยกับการชอร์ต

http://tilsonfunds.com/motley_berkshire ... 1notes.php
Short selling

"It's an interesting item to study. It's ruined a lot of people. You can go broke doing it."

"You'll see way more stocks that are dramatically overvalued than dramatically undervalued. It's common for promoters to cause a stock to become valued at 5-10 times its true value, but rare to find a stock trading at 10-20% of its true value. So you might think short selling is easy, but it's not. Often stocks are overvalued because there is a promoter or a crook behind it. They can often bootstrap into value by using the shares of their overvalued stock. For example, it it's worth $10 and is trading at $100, they might be able to build value to $50. Then, Wall Street says, "Hey! Look at all that value creation!" and the game goes on. [As a short seller,] you could run out of money before the promoter runs out of ideas."

"Everything we've ever thought about shorting worked out eventually, but it's very painful. It's a whole lot easier to make money on the long side. You can't make big money shorting because the risk of big losses means you can't make big bets."

Munger: "Being short and seeing a promoter take the stock up is very irritating. It's not worth it to have that much irritation in your life."

Buffett: "We would never short anyway because we're too big."

มันเป็นการเก็งกำไรนะครับ และเก็งตลาด ไม่ต่างกับการพนัน เพราะเก็งหรือพนันว่าหุ้นมันจะลง
แทนที่จะมามุ่งกับคุณภาพกิจการ กลับกลายเป็นการเล่นกับราคา เพื่อดักหุ้นเพิ่มได้นิดเดียว
ถ้าชอร์ตแล้ว มันไม่ลงมาดังเดิมแล้ว แต่กลับพุ่ง หุ้นเขียวแจ่มใสไปตลอดล่ะ?

คนละเรื่องกลับ VI ซื้อถูกขายแพงนะครับ
เพราะขายชอร์ต คือขายแพง หวังจะซื้อถูก
แล้วถ้าพลาดซื้อถูกไม่ได้อย่างที่บอกว่ามันเขียว การพนันเห็นผล คือก็จะกลายเป็นซื้อแพง ได้หุ้นน้อยลงอีก

แล้วที่ผมบอกว่าอาชญากรรม ผมไม่ได้ตำหนิคนเล่นดักหุ้นเล็กน้อย
แต่เพราะบ้านเราปล่อยให้ขาใหญ่เพ่นพ่านชักนำราคากันสนุก ถ้าชอร์ตไว้เยอะๆ ขาใหญ่ก็ต้องพยายามหาวิธีทำให้ลง นั่นเป็นการเอาเปรียบดูดเงินจากรายย่อย

buffett ก็บอก
"It's an interesting item to study. It's ruined a lot of people. You can go broke doing it."
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 38

Ii'8N เขียน: คนละเรื่องกลับ VI ซื้อถูกขายแพงนะครับ
เพราะขายชอร์ต คือขายแพง หวังจะซื้อถูก
แล้วถ้าพลาดซื้อถูกไม่ได้อย่างที่บอกว่ามันเขียว การพนันเห็นผล คือก็จะกลายเป็นซื้อแพง ได้หุ้นน้อยลงอีก

ตรงนี้ผมอาจเขียนสับสนกับ SAP กับหุ้นใน port ของตัวเองนิด
แต่สรุปแล้วคือเหมือนกันกับ SAP อยากได้หุ้นจำนวนเท่าเดิมไปคืนเจ้าของ ก็แปลว่ายอม loss เพราะซื้อใช้จำนวนเงินมากกว่าเดิม

buffett
"You can't make big money shorting because the risk of big losses means you can't make big bets."
Tamจัง

โพสต์ที่ 39

Tamจัง เขียน:
wc เขียน:short sell เทซ้ายได้นะครับ แต่ต้องเป็นราคาปัจจุบัน
หมายถึงเทตามน้ำ ไม่ใช่เทคนแรก
พอมีการโยนหุ้นที่ไม่ใช่การ short แค่ไม้เดียว100 หุ้น จากนั้นก็เท short sellได้เลยครับ
จะมีหุ้นบางตัวที่Market maker กันพวกshort อยู่จะรีบ Buy อยู่เรื่อยๆทีละนิดๆ

ส่วนตัวคิดว่าจำนวนหุ้นที่อยู่ใน SBL มีจำนวนน้อยมาก ไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่
ถ้าเราคิดว่ายังไง short ยังไงก็ชนะ ทำไมไม่ลองเล่นshortดูล่ะครับ
ตลาดหุ้น ไม่มีทางไหนได้เงินง่ายๆหรอกครับ มันมี Invisible hand อยู่ ผมคิดว่างั้นนะ
^^ ถ้าเข้าใจผิดก็ไปศึกษาก่อนนะครับ ยืนยันครับว่าโยนซ้ายไม่ได้
แหม ถ้าโยนได้มันคงง่ายไปแล้วมั้งครับ
ขอโทษด้วยจริงๆครับ ผมเข้าใจผิดไปเอง ไปดูกฏแล้วมีการเปลี่ยนแปลงตอนปี 2550
ทำให้ขายชอร์ตโยนซ้ายได้ (ใครเสนอมาหว่าแย่มาก)

ถ้าแบบนั้นทำให้มุมมองผมเปลี่ยนไปแล้วสำหรับการขายชอร์ต เริ่มเห็นด้วยกับจขกท.แล้วครับ
wj
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 40

ผมก็ไม่เคยได้ยินว่า buffet short selling เหมือนกัน
เพราะผมก็ไม่ได้หมายความว่ายังงั้น
ผมกำลังหมายความว่า การเก็งกำไรทำให้นักลงทุน vi ได้ประโยชน์
ไม่ว่าจะ short sell หรือ cutloss
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 41

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องการ short selling หรอกนะครับ

โจลูกอิสาน บอกว่า " เราควรหาประโยชน์จากความบ้าคลั่งของตลาด ไม่ใช่ทำตัวเป็นนายตลาดเอง"

หากเรารู้เรื่องธุรกิจเราดี

ยืมหุ้นโบรก มาขาย ตอนราคาโอเวอร์มากๆ ก็ not bad idea นะครับ
ยืมเงินโบรกมาซื้อ ตอนราคามันต่ำติดินมาก ก็ good idea ไม่ใช่หรือครับ

ข้อสำคัญที่สุด ของนักลงทุน ของวีไอ หรือ แม้แต่นักเล่นหุ้น
ผมว่ามันไม่หนีีไปจาก การที่เรารู้จัก มูลค่ากิจการนั้นๆ เทียบกับ ราคาตลาด
คุณรู้ มูลค่าจริงๆของ กิจการนั้นๆ ดีแค่ไหน คุณคือผู้ชนะ

ในสภาวะตลาด ขึ้นหรือลง ผมใช้ความรู้ และ เทคนิคการปรับพอร์ต จากอาจารย์ โจลูกอิสาน ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
jame

โพสต์ที่ 42

ไม่เห็นด้วยกับการช็อดเซลเลย มันไปทางเล่นพนันมากเกินไป มีคนได้คนเสียแบบเล่นพนันเลย
ได้เท่าไรก็พอ