วันนี้(พุธ23พค) พี่เล็กBesmile เป็นแขกรายการmoneytalk tnn2

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 16

วันนี้(พุธ23พค) พี่เล็กBesmile เป็นแขกรายการmoneytalk tnn2

โพสต์ที่ 1

22-23 น.
BeSmile สุดยอดนักแกะรอยหุ้น
ออกรายการ moneytalk
ทาง tnn2
ฉายซ้ำวันพฤหัส 8-9 น.
ดูทาง net ก็ได้นะครับ

มาดูกันว่า แกะรอยหุ้นทำกันอย่างไร
และทำอย่างไร ลงทุนไม่นาน ทำงานครึ่งเวลาได้แล้ว
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

Re: วันนี้(พุธ23พค) พี่เล็กBesmile เป็นแขกรายการmoneytalk tn

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ

จะรอดูผ่านเนตครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

Re: วันนี้(พุธ23พค) พี่เล็กBesmile เป็นแขกรายการmoneytalk tn

โพสต์ที่ 3

รอมานานมากเลยคนนี้
จะไม่พลาดด้วยประการทั้งปวง

ขอบพระคุณพี่เด็กใหม่ครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
เกล้า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ไม่พลาดเหมือนกันครับ :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
aitim
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ติดตามดูทุกตอนครับ ถ้าไงรบกวนอัดไว้บน youtube ด้วยนะครับ จะได้เปิดฟังบ่อยๆ ฟังรอบแรกอาจจะไม่ค่อยเข้าใจแต่พอฟังหลายๆรอบเข้าก็จะพอเข้าใจกับเขาบ้างครับ ขอบคุณครับ
ความรัก สามารถทำให้คนที่เลวอย่างหาดีไม่ได้กลายมาเป็นคนดีที่สุดประเสริฐได้ และทำให้คนดีที่ไม่มีที่ติกลายเป็นคนเลวที่ไม่มีใครเทียม
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

คืนนี้ตั้งใจจะนอนตั้งแต่หัวค่ำ เพราะพรุ่งนี้ต้องเดินทางไปทำธุระแต่เช้าตรู่
แต่พอเห็นพี่Besmileมาออกรายการ
คงต้องเปลี่ยนแผนมานั่งชมรายการด้วยคนแล้วเหมือนกันครับ :D
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 7

เยี่ยมจริงๆ ครับพี่เล็ก ยิ้ม
.....ทำงาน สองวัน และ ทำเฉพาะที่อยากทำ
....ผมจะตามไปครับ.... :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 8

dome@perth เขียน:เยี่ยมจริงๆ ครับพี่เล็ก ยิ้ม
.....ทำงาน สองวัน และ ทำเฉพาะที่อยากทำ
....ผมจะตามไปครับ.... :D
เข้าทักทายคุณโดมครับ

เท่าที่พบเจอเพื่อน ๆ ใน Thai VI มีเสือซุ่ม มังกรซ่อน :bow: อยู่มากครับ เพียงแต่ไม่เปิดเผยตัวเท่านั้นเอง

ตอนนี้ฝีมือการลงทุนผมยังอยู่ระดับกลาง ๆ ครับ แค่พอเอาตัวรอดได้ :mrgreen:

คุณ Saichon ครับ ถ้ามีโอกาศคงได้พบกัน

ผมเรียนรู้แนวทาง ได้เร็ว ส่วนหนึ่งมาจากกระทู้ อาจารย์โจ :bow: นี่ล่ะครับ
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 9

มาชื่นชม คุณ เล็ก Besmile อีกคนครับ :cool:
oatty

โพสต์ที่ 10

ได้ชมเหมือนกัน พี่เล็กบุญเยอะครับ ได้ทำสิ่งที่อยากทำ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
littleduck

โพสต์ที่ 11

พลาดอะครับ :cry: ไม่ทราบว่าดูย้อนหลังได้ที่ไหนบ้างครับ
Let's profit run, But don't let profit down
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 12

รออีกนิด จะมีทาง youtube ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
littleduck

โพสต์ที่ 13

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:รออีกนิด จะมีทาง youtube ครับ
ขอบคุณ คุณเด็กใหม่ไฟแรงครับ
Let's profit run, But don't let profit down
odin
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

:D ดูแล้วชอบครับ แกะรอยเจ๋งดี ครับ :B
“Compound interest is the eighth wonder of the world. He who understands it, earn it ; he who doesn’t, pays it.”
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 15

สุดยอดครับพี่ ผมคุ้นๆชื่อพี่มาก...เลยไปดูย้อนหลัง ปรากฎว่าพี่เคยคุยกับผม2ครั้งผ่านWeb boardในห้องSportนี่เอง
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 16

BeSmile เขียน:
torpongpak เขียน:Replyที่ตั้งใจจะให้ขำๆคลายเครียดเรื่อง "ร้านกาเเฟยอดดอย" มีเพื่อนบางคนไม่ชอบ...ผมก็ขออภัยด้วยครับ :cry: ไม่ได้จะซ้ำเติมใคร รวมทั้งตัวผมเอง ผมเชื่อว่าคนที่มาเก็บหุ้นตัวนี้เยอะๆช่วงหลังก็Portเเดงทั้งนั้น(ก็เเน่เเหละครับเพราะราคาช่วงนี้ต่ำสุดนับตั้งเเต่ฟื้นตัวหลังSubprime)
.... ส่วนผมเสาร์อาทิตย์นี้คงต้องทำทบทวนประมาณการของตนเองอีกครั้งเเละปรับเเผน(เพราะWarrantลดราคาการใช้สิทธิ์ลงมาอีก...ยังไม่ได้คำนวณรายละเอียดครับ)
สำหรับผู้ที่ยัง"ถือทน"ยิ้มกว้างๆ(เหมือนผม)...หลังจากอ่านจบนะครับ :B (เดี๋ยว่างๆวจะมาUpdateข้อสังเกตเรื่องการรับสมัครพนักงานต่อครับ)
ผมว่า การถือทน ต่างจาก ทนถือ ตรงที่ มีเหตุผลเพียงพอ ในการถือต่อไป

บางครั้ง เหตุผลที่เพียงพอ อาจหมายถึง พื้นฐานยังไม่เปลี่ยน และทำให้เกิดความมั่นใจ

ระหว่างที่ ถือทน ถ้ามี รอยยิ้มได้ ผมว่ามันแสดงถึงการมีสติ ในระดับหนึ่ง

ต่อให้ ตายแล้ว ก็ยังมีรอยยิ้ม ถ้าพื้นฐานเปลี่ยนแล้วเราไม่รู้ (อันนี้แซวนะครับ):B

และคุณ Torpongpak มีความรู้ในหุ้นตัวนี้ดีอย่างมากเลยครับ

แต่บางคน อาจเอาทั้ง ความฝัน เงินที่มี ใส่ลงไป โดยที่มีความรู้ หรือ เหตุผลที่ไม่เพียงพอ ที่จะรองรับเวลาหุ้นมันลง

อาจจะเครียดได้ ก็เป็นปกติ เหมือนกัน ถ้าอยากลดความเครียด คงต้องหาความรู้ให้มากขึ้น

ความไม่รู้ = ความเสี่ยง, ความเสี่ยง ก่อให้เกิดความเครียดได้

ผมยังไม่ได้มีหุ้นนะครับ เคยศึกษาตอน Subprime

และนี่เป็นแค่ความคิดเห็นนะครับ อาจผิดพลาดได้

ตอนนั้นที่พี่โพสมาช่วยเตือนสติผมอย่างดีเลยครับ....ขอบคุณนะครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
Tsurumi

โพสต์ที่ 17

มี link ออกทาง youtube หรือยังครับ ขอบคุณครับ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 18

ล่าสุดเข้าไปดู ยังไม่มีนะครับ

http://www.youtube.com/moneytalkchannel
Ii'8N

โพสต์ที่ 19

ดูของเก่าไปพลางๆ ก่อน
MONEY TALK Daily - สัมภาษณ์คุณ leksmile
23 กุมภาพันธ์ 2552 9:52

Media files
Sorawut-MONEYTALKDailyLeksmile628.avi (AVI Video File, 132 MB) http://blip.tv/file/get/Sorawut-MONEYTA ... ile628.avi
Sorawut-MONEYTALKDailyLeksmile162.flv (Flash Video File, 118 MB) http://blip.tv/file/get/Sorawut-MONEYTA ... ile162.flv
Ii'8N

โพสต์ที่ 20

อ้าว ใช้ search กลายเป็นคุณ lek smile โทษทีครับ
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 41

โพสต์ที่ 21

Ii'8N เขียน:อ้าว ใช้ search กลายเป็นคุณ lek smile โทษทีครับ

พี่ leksmile นี่ ชื่อเล็ก แต่ ตัวใหญ๋กว่า พี่ besmile เยอะเลยครับ พี่ :twisted:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 22

ตัวจริงมาแล้วครับ :D :D :D

ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
โพสต์โพสต์