หุ้นตกทำอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
peacedev
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

หุ้นตกทำอย่างไร

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้หุ้นตกลงมาเรื่อย ๆ หลาย ๆ คนที่มีหุ้นอยู่เต็มพอร์ตเริ่มตั้งคำถามกันต่าง ๆ นา ๆ
และคำถามยอดฮิตคงไม่พ้นว่า “หุ้นตก ทำอย่างไรดี?” หลายครั้งเวลามีคนมาถามผมตอนที่หุ้นตก(ทีตอนหุ้นขึ้นไม่เห็นจะมาถามอะไร) ผมอยากตอบกลับไปว่า “หุ้นตกก็เก็บสิครับ” แต่บางครั้งก็ตอบไปอย่างนั้นไม่ได้ ส่วนใหญ่มักจะให้ความเห็นว่าอยู่เฉย ๆ ดีกว่า เพราะกว่าที่หุ้นจะตกจนร้อนใจมาถามใครต่อใครว่าควรจะทำอย่างไรนั้น ราคามันมักจะตกหนักจนเกินจุดที่ควรจะ cut lost ไปตั้งนานแล้ว

ผมคิดว่าการที่ใครสักคนเกิดความกังกลอย่างมากมาย กับการที่หุ้นตกลงมามาก ๆ นั้น น่าจะมาจากปัญหาในวิธีการลงทุนของเขาเป็นหลัก

ถ้าเป็นนักลงทุนมือใหม่ พึ่งเข้าตลาดมาไม่นาน เห็นหุ้นตกมามาก ๆ กระวนกระวายใจกินไม่ได้นอนไม่หลับ
น่าจะเป็นเพราะเขายังศึกษามาไม่พอ หรือไม่ก็ลงทุนในจำนวนเงินที่มากเกินความรู้ของตนเอง

ถ้าเป็นเทคนิคเชียล เห็นหุ้นตกมามาก ๆ กระวนกระวายใจกินไม่ได้นอนไม่หลับ
แสดงว่าเขาไม่ได้ทำตามวินัย หรือขาดวินัยในการทำตามแผนการหรือระบบ

ถ้าลงทุนตามปัจจัยพื้นฐานหรือเป็น VI เห็นหุ้นตกมามาก ๆ กระวนกระวายใจกินไม่ได้นอนไม่หลับ
ก็น่าจะเป็นเพราะเขาไม่ได้ประเมิน Down side Risk อย่างสมเหตุสมผล หรือไม่ก็ตั้งความคาดหวังเอาไว้เกินจริง

ไม่ว่าจะกรณีไหน ๆ ผมไม่เห็นว่าจะมีเหตุผลอะไรที่ต้องไปกังวลเวลาที่ตลาดหุ้นมันตกลงมามาก ๆ ถ้าหากคุณได้วางแผนการลงทุนของคุณไว้อย่างรัดกุมดีแล้ว
และปฎิบัติตามอย่างมีวินัยที่เคร่งครัด

เคยได้ยินคำแนะนำแบบหนึ่งว่าถ้าหากทนเห็นหุ้นตกมาก ๆ ไม่ได้ก็ให้ปิดจอแล้วหันไปทำอย่างอื่นแทน เลิกยุ่งกับตลาดไปเลย
ผมว่าก็เป็นอุบายที่ไม่เลวที่ทำให้เราหลีกหนีจากความทุกข์แล้วไม่กระทำการที่ไร้เหตุผลใด ๆ กับพอร์ตในขณะที่มันติดลบอยู่
แต่ว่านั่นก็ยังเป็นการหนีความจริงแบบหนึ่ง ซึ่งไม่ได้แก้ปัญหาที่ตรงจุดเท่าใดนัก

ดังนั้นถ้าหากคุณเป็นคนหนึ่งที่ยอมรับว่าเกิดความกระวนกระวายใจเวลาที่เห็นหุ้นตกมาก ๆ ก็น่าจะเป็นโอกาสที่ดีในการทบทวนวิธีการลงทุนของตนเองดูใหม่

สำหรับผมแล้วเวลาที่ตลาดหุ้นตกลงมามาก ๆ น่าจะเป็นเวลาที่น่าพิศมัยยิ่งกว่าตอนที่มันขึ้นไปสูง ๆ ซึ่งหาโอกาสลงทุนได้ยากกว่า
จากนั้นก็ดำเนินตามแผนการณ์ที่ตัวเองกำหนดไว้ “หุ้นตกก็เก็บสิครับ”

สุดท้ายนี้ ขอฝาก พิชัยยุทธ์ซุนวู ฉบับ นักลงทุนผู้เฉียบแหลม ไว้เช่นเคยรับ

ซุนวู รูปลักษณ์การรบ บทที่ 4
ฝ่ายชนะรู้ว่าชนะก่อนจึงออกรบ ฝ่ายแพ้รบก่อนแล้วจึงหวังชนะ
SI รูปลักษณ์การลงทุน
นักลงทุนจะได้กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย

อ่านบทความเพิ่มเติมได้ที่ http://peacedev.wordpress.com ครับ
Stock lover
ผู้ติดตาม: 0

Re: หุ้นตกทำอย่างไร

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
naijan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
ไม่ว่าจะการบริหารธุรกิจ หรือในฐานะนักลงทุน กระแสเงินสดสำคัญมากๆ
ยามที่ธุรกิจยากลำบาก การขาดแคลนกระแสเงินสด ทำให้ธุรกิจล้มละลายได้เลยทีเดียว
นักลงทุนก็เช่นกัน ยามที่หุ้นตกต่ำอย่างหนัก การที่ยังมีกระแสเงินสดไหลเข้าในมือก็ถือเป็นโอกาสครับ
taetaesampayo
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ...ตอนนี้ทะยอยๆเก็บหุ้นเพิ่มทีละนิดๆครับ...คิดว่าไม่ใช่เป็นการเฉลี่ยขาลง...แต่เป็นการสะสมหุ้นของเราเพิ่มขึ้นไปอีกครับ
โพสต์โพสต์