จงกล้า เมื่อคนอื่นกลัว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
viviosmanager
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ในวิกฤติมีโอกาส หุ้นถูกๆลดกระหน่ำ
o-bo-ja-ma

Re: จงกล้า เมื่อคนอื่นกลัว

โพสต์ที่ 2

ถูกจริง หรือลดราคาในส่วนของ premium ดูดี ๆ นะครับ การที่ตลาดลงแบบนี้ไม่ได้หมายความว่ามีของถูกเสมอไป ผมสังเกตว่าการลองในครั้งนี้ส่วนใหญ่ ๆ เป็นหุ้น Big cap ทั้งนั้นไม่ว่าเป็น PTT BANPU PTTGC ผมว่าพวกนี้ลงที บาท สองบาทกระทบกับ SET โดยรวม สังเกตุตัวเล็ก ๆ ผลประกอบการดี เทียบกับ SET แล้วลงไม่เท่าไรเลย ก็ฝากให้คิดครับ กลัวว่าเดี๋ยว จะสวนทางกัน ดูฟ้าฝน เมฆ หมอกมั่งก็ดีครับ ประเมินมูลค่า ธุรกิจก่อนซื้อ

"การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ซื้อควรตัดสินใจอย่างรอบครอบก่อนลงทุน เงินของท่าน ท่านต้องตัดสินใจเอง"
:B
ภาพประจำตัวสมาชิก
uthai.l

โพสต์ที่ 3

พิจารณาให้ดีก่อนลงทุนครับ :P :P
ทุกปัญหามีทางออก ถ้าไม่มีทางออก...ให้ออกทางเข้า!!!
koon007

โพสต์ที่ 4

ส่วนใหญ่ยังแพงครับ
koon007

โพสต์ที่ 5

กลัวไม่ลงมากกว่า ลองกลับมา400จุดอีกจะ ซื้อให้เกลี้ยงเลยครับ
dragonrider
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ผมคิดว่า บริษัทกลุ่ม commodity ราคานั้นย่อมผันผวนตามอุปสงค์ อุปทานของตลาดโลกครับ
เช่น น้ำมัน หรือ ถ่านหิน ราคากำลังลง ทำให้มีัผลกระทบกับบริษัทที่ต้องสำรองน้ำมันล่วงหน้า
ราคาถ่านหิน ก็ตกลงเรื่อยๆ ส่วนหุ้น Domestic Play หลายตัวผมพบว่ามีการปรับตัวลงเช่น เดียวกัน
ส่วนตัวผม เห็นว่าเป็นโอกาส ใน วิกฤต เพียงแต่นักลงทุนต้องมีข้อมูลมากพอใน หุ้นแต่ละตัว
ช่วงนี้ น่าจะเป็นช่วงทีี่่หลายๆ ท่าน ถือเป็นจังหวะปรับพอร์ท

ช่วงนี้ หันไปเปิดตำราพิชัยสงคราม ซุนวู น่าจะช่วยให้กำหนดกลยุทธในการรับมือได้ไม่มากก็น้อยครับ
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ผมว่าผมกล้าแล้วนะครับ แต่มีคนกล้ากว่าผมอีกเยอะเลย หมายถึงช่วงนี้กล้าที่จะทุบขายนะครับ กล้าแข่งกันขายหนีตายยังกะว่าประเทศไทยเป็นประเทศกรีซยังงั้นแหละ ผลประกอบการอะไรเค้าไม่ดูกันแล้วในสมองคนที่เล่นหุ้นทุกวันนี้รู้จักอยู๋สองอย่าง long กับ shot แค่นั้นแหละ อะไรที่เป็นตัวเลขจับมาเล่นหมดไม่ต้องสนพื้นฐานหรืออะไรแล้วครับ
BHT

โพสต์ที่ 8

ผมว่าน่าจะขยายหัวข้อกระทู้สักนิดนึงนะครับ

จงกล้า(ถ้าวิเคราะห์อย่างครบถ้วน) เมื่อคืนอื่นกลัว(จากปัจจัยที่ไม่เกี่ยวกับพื้นฐานธุรกิจ)
harikung
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 9

ผมว่ายังไม่ถูกอ่ะ หลายตัวแค่ลดดีกรีจากโคตรแพงเป็นแพงเฉยๆแค่นั้น รอดูต่อไปดีกว่า :8)
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
generalman

โพสต์ที่ 10

หุ้นลงแค่นี้ น่าจะห่างไกลจากคำว่า วิกฤติ นะครับ :8)
"Investing is not a game where the guy with 160 IQ beats the guy with 130 IQ. What is needed is a sound intellectual framework for making decisions and the ability to keep emotions from corroding the framework."

Warren Buffett
harikung
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 11

generalman เขียน:หุ้นลงแค่นี้ น่าจะห่างไกลจากคำว่า วิกฤติ นะครับ :8)
เห็นด้วยครับ แค่นี้ยังเบาๆอยู่ ถ้ามีวิกฤติจริงจะต้องเห็นหุ้นดีๆในราคาถูกแบบไร้เหตุผล แต่ตอนนี้ผมว่ายังไม่เห็นนะ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0

โพสต์ที่ 12

ตอนน้ำท่วม เก็บหุ้น ได้กำไร 2 เด้ง
รอบนี้ก็ไม่กลัวครับ
charonp

โพสต์ที่ 13

คนอื่นกลัว แต่ราคาก็ลงเพียงเล็กน้อย ควรที่จะกล้าหรือไม่ครับ
aonzzung

โพสต์ที่ 14

เข้าเลยครับ
หรั่ง s tfex อีก 2000 กว่าสัญญา
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 15

aonzzung เขียน:เข้าเลยครับ
หรั่ง s tfex อีก 2000 กว่าสัญญา
เริ่มเอาสะหวิงช้อนๆๆ เอาตะแกรงๆร่อนๆๆละครับ เผื่อเจอทอง 555+

โดยเฉพาะหุ้นกำไรดีและไม่เกี่ยวกับต่างประเทศ

คิดไรมาก วันนี้ผมปิดช๊อตไปแล้ว

เริ่มสะสมหุ้นพื้นฐานดี

รอศึกวันธงชัย วินโด้วเดรสซิ่งเดือนหน้า

จิงๆๆ หลังจบ วันตกแต่งหน้าต่าง+คิวอี3 ออกจริงๆๆ

ถ้าจะหนีก้ควรจะหนีตอนคืนอื่นคิดว่า เอาอยู่

เคยดูหนังสยองขวัญไหม ตอนที่เหลือที่ทุกคนคิดว่า รอดแล้ว

สุดท้าย ตายเรียบ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
aonzzung

โพสต์ที่ 16

chukieat30 เขียน:
aonzzung เขียน:เข้าเลยครับ
เริ่มเอาสะหวิงช้อนๆๆ เอาตะแกรงๆร่อนๆๆละครับ เผื่อเจอทอง 555+

โดยเฉพาะหุ้นกำไรดีและไม่เกี่ยวกับต่างประเทศ

คิดไรมาก วันนี้ผมปิดช๊อตไปแล้ว

เริ่มสะสมหุ้นพื้นฐานดี

รอศึกวันธงชัย วินโด้วเดรสซิ่งเดือนหน้า

จิงๆๆ หลังจบ วันตกแต่งหน้าต่าง+คิวอี3 ออกจริงๆๆ

ถ้าจะหนีก้ควรจะหนีตอนคืนอื่นคิดว่า เอาอยู่

เคยดูหนังสยองขวัญไหม ตอนที่เหลือที่ทุกคนคิดว่า รอดแล้ว

สุดท้าย ตายเรียบ
ผมยังไม่แน่ใจว่าจะรอดไม่รอดเหมือนกัน
ตอนนี้ส่งทหารเดนตาย หน่วยละ 100 นายไปสำรวจเล่นๆก่อน

โพสต์ที่ 17

ซื้อขายตรงข้ามกับอารมณ์คนในเว็บบอร์ดได้ผลจริงๆ
torpongpak
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 18

ถ้าเราคิดว่า"ตัวเองเก่ง"เมื่อนั้นน่ากลัวครับ หุ้นขึ้นหุ้นลงเป็นเรื่องชั่วคราวไม่ควรรีบประกาศชัยชนะ :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o

โพสต์ที่ 19

ซื้อขายตรงข้ามอารมณ์ webboard ยังคงใช้ได้เสมอ
picatos
ผู้ติดตาม: 339

โพสต์ที่ 20

จะทำยังไงดีครับ ถ้ารู้แต่อารมณ์ตัวเอง แต่ไม่รู้อารมณ์คนอื่น?

ตอนนี้คนอื่นกำลังกลัวหรือกล้าเหรอครับ มากน้อยขนาดไหน ยาวนานขนาดไหน

ช่วยชี้แนะด้วยครับ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

viviosmanager เขียน:ซื้อขายตรงข้ามอารมณ์ webboard ยังคงใช้ได้เสมอ
มา post ใน webboard แบบนี้ แปลว่าเจ๊งชัวร์ ยังคงใช้ได้เสมอ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
torpongpak
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 22

viviosmanager เขียน:กำลังจะถูก force sell
ทำไงดีครับ
กู้มาร์จิ้นไว้เยอะ
chukieat30 เขียน:จขกท งานเข้าแล้วครับ

ตกลงเรื่องมันยังไงกัน ไหนลองออกมาชี้แจงหน่อยครับ

อย่าบอกนะว่า thaivi ก้มีดราม่า

ว่าแล้วก้ต้มน้ำรอ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 3#p1007303

Dramaอะ ผมว่าคุณvivios...กลับไปดูอารมณ์ตัวเองก่อนดีกว่าครับ ขอพูดตรงๆนะ postเเบบนี้มัน"ดูถูก"คนอื่นๆ ในweb boardชัดๆ "ถ่อมตัว"หน่อยยังมีคนที่เก่งกว่าคุณอยู่ในนี้อีกมาก เเละเสียใจด้วยนะครับที่คุณจะไม่สามารถเก่งกว่านี้ได้อีกเเล้วถ้าทัศนคติยังเป็นเเบบนี้

ไปดีมีสุขกับการลงทุนนะครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
โพสต์โพสต์