เมื่อบมจ.ออกหุ้นกู้มา จะมีผลต่อราคาหุ้นหรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
saimamen
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 15

เมื่อบมจ.ออกหุ้นกู้มา จะมีผลต่อราคาหุ้นหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าเมื่อเวลา บมจ. ออกหุ้นกู้ มาใหม่

มันจะส่งผลอย่างไรต่อราคาหุ้นในช่วงนั้น บ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
guhungry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เมื่อบมจ.ออกหุ้นกู้มา จะมีผลต่อราคาหุ้นหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 2

saimamen เขียน:อยากทราบว่าเมื่อเวลา บมจ. ออกหุ้นกู้ มาใหม่

มันจะส่งผลอย่างไรต่อราคาหุ้นในช่วงนั้น บ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ถ้าเป็นหุ้นกู้ก็ไม่มีครับ
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เมื่อบมจ.ออกหุ้นกู้มา จะมีผลต่อราคาหุ้นหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 3

มีครับ แต่ที่เราเห็นราคาเคลื่อนไหวอาจจะไม่ชัดเจนว่าเป็นผลจากการออกหุ้นกู้

ต้องดูครับว่าออกหุ้นกู้เพื่ออะไร แล้วทำให้รายได้เพิ่มขึ้นมั้ย (เอาไปลงทุนโครงการใหม่) หรือทำให้รายจ่ายลดลงมั้ย (ดอกเบี้ยจ่ายลดลง เพราะเอาเงินไปคืนหนี้เก่าที่ดอกเบี้ยแพงกว่า) ก็จะทำให้รู้ว่าสุทธิแล้วส่งผลต่อกระแสเงินสดที่จะมาถึงผู้ถือหุ้นอย่างไร ถ้าดีขึ้นก็จะทำให้ราคาหุ้นสูงขึ้นครับ
saimamen
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์