อยากถามแนวทางในการเติมเงินลงใน Port ลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

อยากถามแนวทางในการเติมเงินลงใน Port ลงทุน

โพสต์ที่ 1

อยากถามเพื่อนนักลงทุนที่พึ่งเริ่มต้นลงทุนหรือท่านที่ลงทุนมานานแล้ว
และเติมเงินลงใน port ทุกเดือน
แนวทางในการเติมเงินลงใน Port ลงทุน เก็บไว้ใน port ก่อน
แล้วค่อยทะยอยซื้อหุ้นเมื่อมี MOS หรือใช้วิธีซื้อเฉลี่ยตัวที่สนใจ หรือ
ใช้วิธีโยกเงินไว้ที่บัญชีออมทรัพย์หรือตราสารหนี้อื่นก่อนแล้วค่อยโอนเงิน
มาไว้ในบัญชีหุ้นเมื่อจะซื้อหุ้น..
สำหรับผมใช้วิธีนี้ครับ คือมีส่วนนึงอยู่ในบัญชีหุ้นแต่รอเวลาซื้อไม่ได้ซื้อเฉลี่ยคับ.. :D
o-bo-ja-ma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: อยากถามแนวทางในการเติมเงินลงใน Port ลงทุน

โพสต์ที่ 2

ก็เติมไปเรื่อย ๆ ครับ มีเงินก็เติม ถ้าหลักทรัพย์ที่ลงทุนมี MOS มากพอ
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon

Re: อยากถามแนวทางในการเติมเงินลงใน Port ลงทุน

โพสต์ที่ 3

o-bo-ja-ma เขียน:ก็เติมไปเรื่อย ๆ ครับ มีเงินก็เติม ถ้าหลักทรัพย์ที่ลงทุนมี MOS มากพอ
แต่ก็อย่าลืมเก็บเงินไว้ใช้ยามฉุกเฉินนะครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
guhungry

โพสต์ที่ 4

ผมเติมเป็นก้อนครับ ก้อนใหญ่ๆเลย แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ซื้อทันที ก็ซื้อเมื่อหุ้นลงจนเป็นราคาที่เราดูแล้วว่าถูกเมื่อเทียบกับอนาคต เช่นโอกาสเมื่อปลายปีที่แล้วก็ซื้อจนเงินหมดเลย
ส่วนในปีนี้ก็มีเติมเงินไป และก็มีเงินจากปันผลอีก เงินก็กองอยู่ใน port อย่างนั้น ก็ยังไม่ได้ทำอะไรเลยตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว
xavi

โพสต์ที่ 5

มือใหม่เหมือนกันครับ ลงทุนด้วยตัวเองประมาณ 2 ปี ก่อนหน้านี้แฟนจัดการให้หมดครับ
ผมอาศัยว่าถือเงินสดไว้จำนวนนึงตลอดครับ
ช่วงที่หุ้นตัวที่เรามองไว้ราคาลงมา ก็ค่อยๆเติมเงินเข้าไป

ข้อเสียมีเหมือนกัน คือหุ้นบางตัวนั้นถ้าราคาขึ้นไปตลอดเวลาก็น่าเสียดาย ทุนเราจะเพิ่มขึ้นตลอด เหมือนว่าตกรถเล็กๆครับ
แต่สำหรับมือใหม่ ทำแบบนี้ผมว่าสบายใจดีครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 6

ถ้าคิดว่ามันแพงก็ไม่ซื้อครับ แบบนี้ผมถือเงินสดครับ แต่ถ้ามันคิดว่าราคาพอรับได้ก็จะซื้อบ้างครับก็ซื้อบ้าง แต่ถ้าถูกๆก็ซื้อหนักๆได้ครับ ไม่จำเป็นต้องถือเงินสดก็ได้ครับ ตอบตรงคำถามรึเปล่า
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
wwwman

โพสต์ที่ 7

:D ลงมารอบนี้ ผมยังไม่ได้ซื้อตัวไหนเพิ่มเลยครับ เงินที่จะเก็บเพิ่มทุกเดือนผมยังไม่ได้โอนเข้าบัญชีหลักทรัพย์เลยครับ..กำลังคิดว่าจะพักเงินไว้ที่ไหนก่อน หรือจะโอนไปรอไว้เลย แต่ดอกเบี้ยไม่น่าจะมีผลมากนะคับ.. :D
kongkam1

โพสต์ที่ 8

ของผมลงทุนแบบนี้นะครับ ชื้อหุ้นแต่ละตัวจะตั้งจำนวนชื้อไห้ชัดเจนไปเลยครับเช่น 20000หุ้น ยกตัวอย่างนะครับ ราคาหุ้น ก ราคา20บาท เราชื้อใว้20000 ใช้เงิน4แสนครับ หากหุ้นราคาลดลงไปอีก ผมจะมองดูก่อนครับว่าลงเพราะผลประกอบการลดลงหรือกำไรลดลงกว่าปีที่ผ่านมาหรือปล่าว ถ้าเป็นกรณีนี้ ผมจะขายหุ้นตามน้ำก่อนครับ 5000หุ้น สมมุติชื้อใว้หุ้นละ20บาท ราคาลงมาเหลือ18บาท ผมจะขายออกมาก่อน5000หุ้นครับ หากราคายังลงมาอีกเนื่องจากผลประกอบการที่ดูย่ำแย่ก็จะขายอีก5000หุ้นนะครับ เหลือเอาใว้ในพอร์ต10000หุ้นครับ จนราคามาถึงพื้นฐานจริงๆ สมมุติที่ราคา12บาท ผมจะนำเงินที่ขายหุ้น10000หุ้นที่เคยขายออกมาชื้อหุ้นคืนทั้งหมดครับ เรียกว่าลงทุนเพื่มครับ ส่วนไหญ่พวกที่ลงทุนในหุ้นนานๆจะทำ sap กันทั้งนั้นครับ เพราะเขาต้องการหุ้นมากกว่ากำไรจากราคา ถูกผิดเช่นไร ผมก็ใด้หุ้นเพื่มเยอะด้วยวิธีนี้แหละครับ
Suysak

โพสต์ที่ 9

เอาเงินที่คิดว่าจะไปเที่ยวมาลงทุนสิ ประเภทเที่ยว กินเหล้านะ แปลงสุรามาเป็นสินทรัพย์ซะ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
โพสต์โพสต์