มีใครใช้replacement cost มาประเมินมูลค่าหุ้นบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครใช้replacement cost มาประเมินมูลค่าหุ้นบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

มีใครใช้replacement cost มาประเมินมูลค่าหุ้นบ้างครับ แล้วถ้าประเมินอยากสอบถามต่อว่า ระหว่างการประเิมินแบบ DCF replacement cost sum of the parts แบบไหนยากกว่ากันครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

Re: มีใครใช้replacement cost มาประเมินมูลค่าหุ้นบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

ผมใช้ทุกวิธีนะครับ แต่ละธุรกิจก็มีความเหมาะสมต่างกันไป

DCF อาจใช้กับธุรกิจที่รายได้มาแน่ๆ แน่นอน
Replacement Cost อาจใช้ในธุรกิจที่เราเป็นผู้นำ และหากมีคู่แข่งเข้ามา โอกาสการทำกำไรของเราจะลดลงอย่างรุนแรง
Some of All Part ก็ธุรกิจที่เป็นเจ้าของธุรกิจหลายอย่าง และแต่ละตัวก็แตกต่างกันไป เราต้องคิดแต่ละตัวตามธรรมชาติของมันก่อน แล้วค่อยมารวม

แต่จะใช้วิธีไหนมันก็ยากพอกันแหล่ะครับ ประเด็นของผมอยู่ที่ว่าเราเชื่อว่าตัวไหนมันแม่นกว่ากัน
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: มีใครใช้replacement cost มาประเมินมูลค่าหุ้นบ้างครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
โพสต์โพสต์