อยากถามขอความรู้เรื่อง โรงไฟฟ้า หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
T_0007
Verified User
ผู้ติดตาม: 28

อยากถามขอความรู้เรื่อง โรงไฟฟ้า หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

พอดี อยากเข้าใจ มากขึ้น

พอดี ได้ฟังว่า โรงไฟฟ้า มีการ ขาย ไอน้ำ ไม่ค่อยเข้าใจโมเดลนี้หน่ะครับ
พอมีใครช่วยอธิบาย คร่าวๆ ไขความกระจ่างได้ไหมครับ

ส่วนเรื่องที่สองเรื่อง ไฟฟ้า ที่ผลิตจากแสงอาทิตย์ ช่วงที่ผ่านมามีหลายบริษัท มากมาย มีโครงการ solar farm แต่ ยังไม่ค่อยเข้าใจ ว่า เขา ลงทุน ผลิต แล้ว เขา ส่งขายให้ใคร ราคาขาย เป็นอย่างไร

รบกวนด้วยครับ
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

Re: อยากถามขอความรู้เรื่อง โรงไฟฟ้า หน่อยครับ

โพสต์ที่ 2

สงสัยต้องถามคุณแอล แห่งโรงไฟฟ้า GLOW ดูน่าจะดีนะครับ :D
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
tsteangt
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: อยากถามขอความรู้เรื่อง โรงไฟฟ้า หน่อยครับ

โพสต์ที่ 3

ลองไปหาแบบ56-1 ของหุ้นโรงไฟฟ้าที่เราสนใจครับ
ในนั้นจะมีข้อมูลของ product ว่าเค้าเอาพวกไอน้ำ พวกแสงอาทิตย์
มาเปลี่ยนเป็นพลังงานไฟฟ้าได้อย่างไรครับ

น่าจะเข้าใจมากขึ้นครับ.

แบบ 56-1 อยู่ในเว็ปไซต์ กลต. ครับ serch ใน google ว่า 56-1 ได้เลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

โรงงานไฟฟ้า พลังความร้อนจะได้ ไอน้ำ แถมมาถ้าไม่ได้ใช้ประโยชน์ ก็ต้องระบายเป็นไอน้ำ
แบบโรงไฟฟ้าบางกรวย หรือ บางประกง

โรงงานบางโรงเอาไอน้ำไปใช้ได้ เช่น โรงย้อมผ้า เวลาย้อมต้องใช้น้ำร้อนเป็นต้น

solar farm ขายให้การไฟฟ้า เขารับซื้อในราคาสูงเวอร์
T_0007
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
Kaew INC
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

โรงไฟฟ้าที่ขายไอน้ำ เรียก Co-Gen
โรงไฟฟ้ายุคใหม่ๆ จะใช้ความร้อนที่เหลือจากการปั่นเทอร์ไบน์โดยตรงมาผลิตไอน้ำอยู่แล้ว
แต่โรงไฟฟ้าที่ขายแต่ไฟฟ้าอย่างเดียว เขาจะนำไอน้ำนั้นไปปั่นไฟจนหมด
ส่วน Co-Gen จะแบ่งไอน้ำบางส่วนไปขายให้กับโรงงานใกล้ๆ ซึ่งโรงไฟฟ้าแบบนี้จึงมักอยู่ตามนิคมมากกว่า

ส่วน Solar Farm ปัจจุบันรัฐบาลมีการสนับสนุนให้ผลิตไฟฟ้าจากพลังงานสะอาด
จึงมีค่าไฟพิเศษให้กับ Solar Farm เหล่านี้ เรียกว่า Added
เช่น ค่าไฟปกติ 3 บาท Added 8 บาทSolar farm ก็จะขายได้ 3+8 = 11 บาท เหล่านี้ขึ้นกับสัญญา
ส่วนการรับซื้อ ก็อาจรับได้ทั้ง กฟผ และ กฟภ เพราะหน่วยที่ผลิตได้ ถือว่าน้อยมากๆ
More Fish  More smart
charonp
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

Kaew INC เขียน:โรงไฟฟ้าที่ขายไอน้ำ เรียก Co-Gen
โรงไฟฟ้ายุคใหม่ๆ จะใช้ความร้อนที่เหลือจากการปั่นเทอร์ไบน์โดยตรงมาผลิตไอน้ำอยู่แล้ว
แต่โรงไฟฟ้าที่ขายแต่ไฟฟ้าอย่างเดียว เขาจะนำไอน้ำนั้นไปปั่นไฟจนหมด
ส่วน Co-Gen จะแบ่งไอน้ำบางส่วนไปขายให้กับโรงงานใกล้ๆ ซึ่งโรงไฟฟ้าแบบนี้จึงมักอยู่ตามนิคมมากกว่า

ส่วน Solar Farm ปัจจุบันรัฐบาลมีการสนับสนุนให้ผลิตไฟฟ้าจากพลังงานสะอาด
จึงมีค่าไฟพิเศษให้กับ Solar Farm เหล่านี้ เรียกว่า Adder ครับ
เช่น ค่าไฟปกติ 3 บาท Added 8 บาทSolar farm ก็จะขายได้ 3+8 = 11 บาท เหล่านี้ขึ้นกับสัญญา
ส่วนการรับซื้อ ก็อาจรับได้ทั้ง กฟผ และ กฟภ เพราะหน่วยที่ผลิตได้ ถือว่าน้อยมากๆ
ค่า adder ก็ลดลงเรื่อยๆครับ ตมความเหมาะสมของเทคโนโลยี และการสนับสนุนของรัฐบาล
โพสต์โพสต์