การออก esop ให้กับพนักงาน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pot_c
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การออก esop ให้กับพนักงาน

โพสต์ที่ 1

พอดีพึ่งเคยมีประสบการณ์ว่าหุ้นที่ถืออยู่จะออก esop ตามคำชี้แจงด้านล่างครับ

"การที่บริษัทออก ESOP ให้กับทีมงานบริษัท ก็เพื่อเป็นการสร้างแรงจูงใจให้บุคลากรที่มีความสำคัญให้มีความตั้งใจในการทำงาน เพื่อสร้างประโยชน์สูงสุดให้แก่บริษัท และมีความรู้สึกเป็นเจ้าขององค์กรและมีส่วนร่วมในความสำเร็จและการเติบโตของบริษัท"

ขอความเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆที่มีประสบการณ์ด้วยครับ. ว่าการออก esop แบบนี้เป็นบวกหรือลบมากกว่ากันครับ. ขอบคุณครับ
sakkaphan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: การออก esop ให้กับพนักงาน

โพสต์ที่ 2

ทราบแต่case ด้านบวก ของ avis rent a car อะครับ ผลดีก็อย่างคุณเขียนไว้ด้านบน ทำให้พนักงานรู้สึกเหมือนเป็นเจ้าของมีส่วนร่วม ทุ่มเทให้กับบริษัทมากขึ้น ผลลัพธ์ก็ดีขึ้น
แต่case ด้านลบ ไม่ทราบครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
ddoo7
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 3

สำหรับคนที่ลงทุนซื้อหุ้นเอง ผมมองว่าทำให้เกิดการไดลูทแน่นอน โดยเฉพาะ ถ้าตั้งราคาไว้ต่ำกว่าราคาตลาด
1. ช่วงที่มีการขาย ESOP ราคาหุ้นก็จะตกลงไป ซึ่งก็อาจเป็นจังหวะที่เราจะเก็บหุ้นที่เราหาจังหวะซื้ออยู่ :D
2. แต่การที่พนักงานและผู้บริหารขายออกก็อาจเป็นช่วงที่เค้ามองว่าตอนนี้ได้ราคาดีแล้ว ช่วงปีต่อไป ราคาหุ้นอาจลดลง เหมือนตอนที่ผู้บริหารขาย :roll:
Oatarm

โพสต์ที่ 4

pot_c เขียน:"การที่บริษัทออก ESOP ให้กับทีมงานบริษัท ก็เพื่อเป็นการสร้างแรงจูงใจให้บุคลากรที่มีความสำคัญให้มีความตั้งใจในการทำงาน เพื่อสร้างประโยชน์สูงสุดให้แก่บริษัท และมีความรู้สึกเป็นเจ้าขององค์กรและมีส่วนร่วมในความสำเร็จและการเติบโตของบริษัท"
เป็นเหตุผลหรูๆ แต่ความจริงไม่เป็นผลดีต่อผู้ถือหุ้น ยิ่งแจกฟรี ยิ่งไดลูท บางบริษัทมีแจก 3-4 โครงการ ไม่มีวิธีจูงใจให้ตั้งใจทำงานแล้วหรือ ส่วนตัวผมไม่ชอบครับ
ความรู้คู่เปรียบด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
VSนักลงทุนอริยะ
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ขอร่วมวงด้วยครับ คุณ pot_c

การให้ ESOP นั้น ก็เหมือน ดาบ ครับ ความคมของดาบ มีทั้งแง่ดีและร้าย ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลักประการสำคัญก็คือ ความมีธรรมาภิบาลของ CEO และคณะผู้บริหาร ครับ

แง่ดีนะครับ เป็นการกระตุกพลังการทำงานและความทุ่มเทของ key men สำคัญในบริษัทครับ คือพลังแห่งการ leverage ที่ดีที่สุดในการบริหารจัดการครับ ถ้า key men เพียง 10% มีพลังศรัทธา (พลังกาย พลังใจ พลังความคิดและพลังความรัก) และทุ่มเทเพื่อบริษัทแล้วล่ะก็ จะเป็นพลังขับเคลื่อนอีก 90% ที่เหลือ ส่งผลให้ผลผลิตจะเกิดขึ้นอย่างมหาศาลครับ (มหาศาลจริง ๆ ครับ โดยส่วนตัว ผมเป็นเจ้าของธุรกิจ เมื่อผมให้หุ้น key men เหล่านั้น โอ้โห !! ดีมากครับ ดีจริง ๆ ดีกว่าเพิ่มเงินเดือน หรือให้สวัสดิการอื่น ๆ อีกครับ แถมยังประหยัดค่าใช้จ่ายบริษัทอีกด้วยครับ)

แง่ร้ายนะครับ เป็นอีกผลประโยชน์หนึ่งที่แบ่งกันเองได้อย่างถูกใจและถูกต้อง ครับ

ประเด็นก็คือ เราจะรู้ได้อย่างไรว่า ความคมนี้จะอยู่ด้านใด ??

โดยส่วนตัวผมคิดว่า เราจะรู้ได้ด้วย 2 ลำดับของเวลา
ลำดับเวลาในอดีต ก็คือ การย้อนประวัติ ครับ เหตุการณ์ในอดีตเท่านั้นจะทำให้เรา พอเข้าใจได้ว่า ความคมอยู่ด้านใด
ลำดับเวลาอนาคต ก็คือ เฝ้ารอผลลัทธ์อีก 2 ไตรมาส ครับ ว่า ยอดขายและกำไรได้เพิ่มขึ้นอย่างมีนัยะ หรือไม่

อย่าลืมนะครับ กิจการจะสำเร็จหรือไม่ ขึ้นอยู่กับ คน ในองค์กร โจมตีทางใจ เป็นเสาเอกของการบริหารจัดการครับ
ความสุขสงบและมีประโยชน์ต่อผู้อื่น คือคุณค่าในชีวิตของผมครับ
pot_c

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆมากครับ :D

พี่เคน ถ้าไม่รบกวนเกินไป อยากให้ช่วยแสดงความเห็นเพิ่มเติม ในห้องของหุ้นตัวนี้ด้วยครับ คิดว่าเพื่อนๆคงอยากฟังความเห็นของพี่เคน ต่อการเปลี่ยนแปลงของบริษัทหลายๆอย่างครับ. ขอบคุณครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

โพสต์ที่ 7

ถ้าผมจำไม่ผิด Starbucks นี่ก็เป็นหนึ่งในบรรดาบริษัทที่ไม่ได้อยู่ใน IT และ advocate เรื่อง ESOP กันมากๆ ถึงขนาดที่เขาเรียกพนักงานในร้านว่า partner (คือผู้ร่วมหุ้น) เลยด้วยซ้ำไป

http://assets.starbucks.com/assets/tota ... -06-10.pdf
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
KimVi
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

ถ้าราคาใช้สิทธิที่ออกโดยมติกกรมการบริษัทนั้นต่ำเกินกว่าจะกระตุ้นพนักงานได้ ในวันประชุมวิสามัญเพื่อขอมติออกหลักทรัพย์แปลงสภาพนั้น ผู้ถือหุ้นสามารถปรับเปลี่ยนราคาได้หรือไม่ครับ :?:
"Look at market fluctuations as your friend rather than your enemy; profit from folly rather than participate in it." – Warren Buffett
Oatarm

โพสต์ที่ 9

KimVi เขียน:ถ้าราคาใช้สิทธิที่ออกโดยมติกกรมการบริษัทนั้นต่ำเกินกว่าจะกระตุ้นพนักงานได้ ในวันประชุมวิสามัญเพื่อขอมติออกหลักทรัพย์แปลงสภาพนั้น ผู้ถือหุ้นสามารถปรับเปลี่ยนราคาได้หรือไม่ครับ :?:
ได้แน่นอน แต่ต้องเป็นเสียงส่วนใหญ่นะ

เรื่อง ESOP (อีสป ) คุณ kensorat กล่าวไว้ชัดเจนดี ทุกส่วน โดยเฉพาะท่อน Executive Thinking
kensorat เขียน:(มหาศาลจริง ๆ ครับ โดยส่วนตัว ผมเป็นเจ้าของธุรกิจ เมื่อผมให้หุ้น key men เหล่านั้น โอ้โห !! ดีมากครับ ดีจริง ๆ ดีกว่าเพิ่มเงินเดือน หรือให้สวัสดิการอื่น ๆ อีกครับ แถมยังประหยัดค่าใช้จ่ายบริษัทอีกด้วยครับ)
กล่าวโดยทั่วไป การจะออก ESOP ให้กับ พนง. เราในฐานะ ผถห. ก็ต้องดูว่ามันสมควรหรือไม่ เช่นถ้า ผลิตภัณฑ์ของ บริษัท เป็นสินค้าโภคภัณฑ์ แล้วอยู่ในภาวะอุปทานล้นเหลือ บ.เอง ใช้กำลังการผลิต 50% ก็ไม่รู้จะออกอีสปเพื่อจะกระตุ้นให้ขยันอะไร

ลองดูอดีตการแจกอีสป.ให้กับ พนง. ของบริษัทจดทะเบียนใน ตลท แล้วเปรียบเทียบกับยอดขาย และ บริษัทคู่แข่ง ดูสิครับ ว่ายอดขายมันทะลุทะลวงตามที่หวังไว้หรือไม่ แล้วในฐานะ ผถห เราจะได้คำตอบ
ความรู้คู่เปรียบด้วย
nighthawks

โพสต์ที่ 10

ผมว่า มันก็ดีนะครับ
ส่วนตัวคิด ข้อเสียจะเกิด เมื่อราคาแปลง ไม่สมเหตุสมผล มั้งครับ
โพสต์โพสต์