ผู้ถือหุ้นล้มละลาย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
comrade
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

ผู้ถือหุ้นล้มละลาย

โพสต์ที่ 1

ปรึกษาหน่อยครับ

กรณีบริษัทแห่งหนึ่งมีคู่ค้า และ คู่ค้านั้นก็เป็นผู้ถือหุ้นของบริษัทด้วย
แต่วันหนึ่งสมมุติ คู่ค้าหรือผู้ถือหุ้นนั้น ๆ เกิดล้มละลาย โดยยังมีหนี้สินผูกพันกับทางบริษัทอยู่
อยากทราบว่า หุ้นที่เขาถืออยู่ จะเอามาหักกลบลบหนี้ หรือ นำมาขายคืนให้แก่ทางบริษัทเป็นการชำระหนี้ ใช่ไหมครับ
จะคิดคำนวนกันที่ราคาไหนครับ ราคาพาร์ ราคาตลาด หรือ ราคาของบริษัทวัดมูลค่าครับ
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
patongpa
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ผู้ถือหุ้นล้มละลาย

โพสต์ที่ 2

ต้องดูก่อนว่าเค้ามีเจ้าหนี้กี่ราย. ในเมื่อเค้าล้มก็แสดงว่าเรื่องของเค้าอยู่ที่กรมบังคับคดีแล้ว. คุณไม่ควรเอาหุ้นเค้าไปเฉยๆเพราะทางกรมต้องมาเอาไปขายทอดแล้วแบ่งให้เจ้าหนี้อื่นด้วย. แต่ถ้าโชคดีว่าหุ้นจำนวนนี้ยังไม่โดนอายัดแล้วมีเทรดในตลาด. คุณก็รีบให้เค้าขายแล้วแบ่งจ่ายหนี้มาให้คุณซะ. แต่ถ้าเป็นหุ้นนอกตลาดคงทำไม่ได้เพราะขืนคุณโอนลอยมาใช้หนี้. พวกเจ้าหนี้รายอื่นก็ยังมีสิทธิฟ้องแบ่งไปได้อยู่ดี. แต่ถึงงั้นถ้าเป็นผมๆก็คงเสี่ยงรับเอาไว้ก่อน. ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 3

ไปหา CASE น้ำดื่มโพลาลิส ดูล่ะกัน
เพราะ ตัวนี้ถือ Nippon แล้ว ล้มละลาย
จนถึงปัจจุบันก็ติดเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่
บริษัทก็ไม่สามารถจ่ายปันผลให้ได้ เพราะ จ่ายไปก็ไม่มีใครเอาเช็คไปขึ้นเงิน
เลยค้างจ่ายมาหลายรอบแล้วล่ะ

น้ำดื่มโพลาลิส อันนี้ล้มละลาย ด้วยเหตุผลอะไรผมไม่ทราบ
เพราะผมเข้ามาไม่ทันละครับ
:)
loveyoumihiro
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

กรณีนี้สมมุติว่าคู่ค้าเป็นบริษัทนะครับ

ถ้าคู่ค้าเข้าสู่กระบวนการล้มละลายแล้วศาลมีคำสั่งพิทักษ์ทรัพย์เด็ดขาด เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์(จพท.) ก็จะเข้ามารวบรวมทรัพย์สินทุกประเภทของบริษัทคู่ค้าเข้ากองทรัพย์สินครับ เท่ากับว่าหุ้นที่บริษัทคู่ค้าถือครองอยู่ก็เป็นทรัพย์สินหนึ่งซึ่ง จพท. ต้องรวบรวมเข้ากองทรัพย์สิน เพื่อนำทรัพย์สินเหล่านั้นออกขายแล้วนำเงินมาชำระหนี้ให้กับเจ้าหนี้ทุกรายที่ยื่นขอรับชำระหนี้ไว้อย่างเท่าเทียมกันครับ

ในส่วนของบริษัทที่เป็นเจ้าหนี้ก็ต้องยื่นคำขอรับชำระหนี้ภายในกำหนด ถ้าไม่ยื่นขอรับชำระหนี้ภายในกำหนด ก็อดได้เงินครับ

ถามว่าบริษัทคู่ค้าจะเอาหุ้นที่ถืออยู่มาหักกลบลบหนี้กับหนี้ที่ค้างชำระได้หรือไม่
คำตอบคือ ไม่ได้ครับ

เพราะ การหักกลบลบหนี้ต้องเป็นกรณีที่ต่างฝ่ายต่างเป็นเจ้าหนี้ลูกหนี้ซึ่งกันและกัน
การถือหุ้นของบริษัทมิได้หมายความว่าเราเป็นเจ้าหนี้บริษัท เท่ากับว่าบริษัทเจ้าหนี้ก็มิได้เป็นลูกหนี้ของบริษัทคู่ค้า จึงไม่มีอะไรมาให้หักกลบลบหนี้ครับ

ถามว่า หุ้นที่บริษัทคู่ค้าถืออยู่จะถูกนำมาขายคืนให้บริษัทเจ้าหนี้หรือไม่
คำตอบคือ ไม่จำเป็นครับ ทาง จพท.จะมีกระบวนการขายทรัพย์สินเพื่อให้ได้ราคาที่เหมาะสมครับ และวิธีการขายก็มักจะเป็นการขายที่ประกาศให้สาธารณะชนรับรู้เพื่อให้เข้ามาสู้ราคา

บริษัทเจ้าหนี้อาจจะเข้าไปซื้อหุ้นของตัวเองจากการขายทอดตลาดก็ได้ ถ้าเป็นบริษัทมหาชน แต่ถ้าเป็นบริษัทจำกัด กฎหมายห้ามมิืให้ซื้อหุ้นของตัวเองครับ

หากบริษัทเจ้าหนี้เข้าไปซื้อหุ้นของตัวเองจากการขายทอดตลาด แบบนี้ละครับที่จะถือว่า
บริษัทเจ้าหนี้กับบริษัทคู่ค้าเป็นเจ้าหนี้ลูกหนี้ซึ่งกันและกันอันอาจหักกลบลบหนี้กันได้
แต่กฎหมายล้มละลายกำหนดไว้ว่า หนี้ที่จะนำมาหักกลบลบหนี้กันได้ต้องเป็นหนี้ที่มีอยู่ในขณะศาลมีคำสั่งพิทักษ์ทรัพย์ หนี้ที่ต้องชำระค่าหุ้นเกิดขึ้นหลังศาลมีคำสั่งพิทักษ์ทรัพย์ จึงต้องห้ามไม่ให้นำมาหัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ต้องให้กรมบังคับคดีขายครับ อีกนานเลยหละ
comrade

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

เท่าที่เข้าใจคือ สุดท้ายน่าจะอยุ่ที่คำสั่งของกรมบังคัับคดีเ็ป็นสำคัญ
เราคงทำอะไรไม่ได้นอกจากตั้งค้างทั้งมูลหนี้และความเป็นผู้ถือหุ้นของคู่ค้าไว้ก่อนจนกว่ากรมจะสั่ง
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 7

miracle เขียน:ไปหา CASE น้ำดื่มโพลาลิส ดูล่ะกัน
เพราะ ตัวนี้ถือ Nippon แล้ว ล้มละลาย
จนถึงปัจจุบันก็ติดเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่
บริษัทก็ไม่สามารถจ่ายปันผลให้ได้ เพราะ จ่ายไปก็ไม่มีใครเอาเช็คไปขึ้นเงิน
เลยค้างจ่ายมาหลายรอบแล้วล่ะ

น้ำดื่มโพลาลิส อันนี้ล้มละลาย ด้วยเหตุผลอะไรผมไม่ทราบ
เพราะผมเข้ามาไม่ทันละครับ
น้ำดื่มโพลาริส เดิมถือเป็นน้ำดื่มที่ดังมาก ถือได้ว่า โพลาริส เป็นคำ Generic Name ของน้ำดื่มบรรจุขวดเลยทีเดียว

บริษัทผู้ผลิตและจัดจำหน่ายจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ด้วย ชื่อ บริษัทดาราเหนือ NSTAR

http://www.gotomanager.com/news/details.aspx?id=8952
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
comrade

โพสต์ที่ 8

chatchai เขียน: น้ำดื่มโพลาริส เดิมถือเป็นน้ำดื่มที่ดังมาก ถือได้ว่า โพลาริส เป็นคำ Generic Name ของน้ำดื่มบรรจุขวดเลยทีเดียว

บริษัทผู้ผลิตและจัดจำหน่ายจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ด้วย ชื่อ บริษัทดาราเหนือ NSTAR

http://www.gotomanager.com/news/details.aspx?id=8952

พี่ฉัตรครับ ดาราเหนือออกจากตลาดปีไหน เพราะอะไรครับ ขาดทุนจนปิดกิจการหรือขอออกจากตลาดเอง
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 9

comrade เขียน:
chatchai เขียน: น้ำดื่มโพลาริส เดิมถือเป็นน้ำดื่มที่ดังมาก ถือได้ว่า โพลาริส เป็นคำ Generic Name ของน้ำดื่มบรรจุขวดเลยทีเดียว

พี่ฉัตรครับ ดาราเหนือออกจากตลาดปีไหน เพราะอะไรครับ ขาดทุนจนปิดกิจการหรือขอออกจากตลาดเอง
ผมจำปีที่ออกไม่ได้ครับ สาเหตุเข้าใจว่าขาดทุนจนปิดกิจการครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
miracle

โพสต์ที่ 10

CASE ที่ผมยกมันแปลกที่สุด
เพราะ ถ้าใครเป็นเจ้าหนี้ และเห็นบริษัทที่ล้มละลายถือหุ้นอะไร
ก็ไล่บี้กัน แต่นี้ไม่ไล่บี้ ไม่มาทวงส่วนแบ่งของปันผลด้วย
อืมๆแบบนี้ก็มีด้วยในโลกนี้
patongpa

โพสต์ที่ 11

สมัยก่อนน้ำโพลาริสเป็นเจ้าตลาดน้ำดื่มเลยนะครับ ผมก้อเคยถือหุ้นเค้าอยู๋พักนึง ราคาหุ้นประมาณ 200กว่าๆ แต่แล้วทำงานกันยังไงไม่ทราบ เจ๊งครับ ไม่น่าเชื่อว่าแค่เอาน้ำมากรองแล้วใส่ขวดขายจะเจ๊ง เพราะทุกวันนี้พวกบริษัททำน้ำขายรวยสะดือปลิ้น ถ้าตอนนั้นดาราเหนือไม่เจ๊ง ผมว่าพวกบริษัทขายน้ำในเวลานี้คงแทรกตลาดยากครับ ยังไงโพลาริสก็ติดตลาดมาก่อน

ไว้ต้องไปหาสาเหตุหน่อยว่าทำไมเค้าถึงเจ๊ง
comrade

โพสต์ที่ 12

:D ขอบคุณครับ :D

โพลาลิสนี่ชื่อติดปากหลาย ๆ คนเลย
ได้ยินคนรู้จักกันสั่งน้ำเปล่าดื่ม บอก โพลาลิสขวดนึง ผมยังสงสัยเลยว่าสั่งอะไร มันเลิกขายไปตั้งนานแล้ว
ดลกคือเด็กเสริฟก็เอาน้ำเปล่ามาให้หนึ่งขวด แล้วคนสัั่งก็ดื่มแบบไม่สนใจยี่ห้อ

เคส Nippon นี่ ผมก็สงสัยครับพี่มินะ ถือหุ้นไม่น้อย แต่ไม่ทำอะไรเลยทั้งสองฝ่าย หนี้ระหว่างกันเกือบ 140 ล้าน บาทก็ตัดเป็นหนี้สูญไปแล้วด้วย
miracle

โพสต์ที่ 13

comrade เขียน:
เคส Nippon นี่ ผมก็สงสัยครับพี่มินะ ถือหุ้นไม่น้อย แต่ไม่ทำอะไรเลยทั้งสองฝ่าย หนี้ระหว่างกันเกือบ 140 ล้าน บาทก็ตัดเป็นหนี้สูญไปแล้วด้วย
ปัจจุบันก็งงกันต่อไปว่า เอาไงสำหรับ CASE นี้
เพราะ ตอนที่โพลาลิสล้มละลายนั้น ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ว่าช่วงปีไหน
แล้วตอนนี้กฏหมายล้มละลายพัฒนาแล้วหรือยัง ปัจจุบันก็ไม่ค่อยได้พัฒนากว่าตอนต้มยำกุ้งเท่าไร
birthboro

โพสต์ที่ 14

พึ่งได้อ่านเรื่องโพลาลิส อ่านแล้วตื่นเต้นมากๆเลยครับ ผู้นำที่พลั้งพลาด จนถึงขนาดล้มละลายได้เลย :'O :'O
อยากทราบเรื่องต่อจากปี 2533 จัง ใครหาเจอรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ.....
โพสต์โพสต์