ไพบูลย์มันนี่ทอล์ค พอร์ตหุ้นพันล้าน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pakapong_u
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 396

ไพบูลย์มันนี่ทอล์ค พอร์ตหุ้นพันล้าน

โพสต์ที่ 1

คอลัมน์: จับข่าวมาเล่า: ไพบูลย์มันนี่ทอล์ค พอร์ตหุ้นพันล้าน
Source - เว็บไซต์กรุงเทพธุรกิจ (Th)

Monday, May 07, 2012 08:02

ตะวัน BizWeek

ในอดีตตั้งแต่ยังเป็นนักศึกษาจำได้ว่าเป็นแฟนรายการ Money Talk (มันนี่ทอล์ค) ของ รศ.ดร.ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา อย่างเหนียวแน่น ติดใจลูกเล่น อารมณ์ขัน เสียงหัวเราะที่มีเอกลักษณ์ เนื้อหารายการที่ตอบโจทย์สิ่งที่นักลงทุนอยากรู้ พอมาเป็นนักข่าวเคยไปดูอาจารย์ถ่ายทอดสดรายการมันนี่ทอล์คหลายครั้ง ทุกครั้งจะมีการ "จัดฉาก" (เตี๊ยม) ผู้ชมรายการให้ "ตบมือ" สร้างเสียงหัวเราะก่อนอัดรายการอย่างครึกครื้น
แม้ ดร.ไพบูลย์ จะจัดรายการเกี่ยวกับการเงิน การลงทุน และตลาดหุ้น มานานแต่มุมทางด้านการลงทุนส่วนตัวของอาจารย์กลับถูกเปิดเผยออกมาน้อยมาก อาจารย์มักปฏิเสธที่จะให้สัมภาษณ์กับสื่อเกี่ยวกับเรื่องการลงทุนส่วนตัว ขณะที่ในวงการหุ้นมีเสียงร่ำลือว่า นี่แหละ!! เซียนหุ้นตัวจริง..พอร์ตใหญ่มากกๆๆ
ถามด้วยความไม่แน่ใจ!!! อาจารย์นิด้า..น่ะเหรอ! ใช่ไพบูลย์มันนี่ทอล์ค..รึเปล่า!! "ไพบูลย์มันนี่ทอล์คนั่นแหละ..พอร์ตหุ้นเป็นพันล้านเลย" ว้าวววว!!!
ชื่ออาจารย์ไพบูลย์เริ่ม "ดัง" ในวงการหุ้นในฐานะ "เซียนหุ้น (วีไอ) รายใหญ่" ช่วงที่เข้าไปลงทุนหุ้น JAS (หุ้น 10 เด้ง) ของ พิชญ์ โพธารามิก ช่วงประมาณปี 2553-2554 ขณะนั้นหุ้น JAS มี นพ.บำรุง ศรีงาน เป็นแกนนำวีไอ แต่อาจารย์ไม่เคยใช้ชื่อตัวเองลงทุน เห็นแต่ชื่อภรรยา วราณี เสรีวิวัฒนา ที่ถือหุ้นตัวนั้นตัวนี้อยู่เยอะมาก
เมื่อปีที่แล้วเคยนั่งเปิดดูโครงสร้างผู้ถือหุ้นบริษัทต่างๆ ที่ถือหุ้นเกิน 0.5% นั่งดูไปเรื่อยๆ เห็นชื่อภรรยาอาจารย์ถือหุ้น Mid Cap. พื้นฐานดีหลายตัว เช่น SVI, MAJOR, RS, NOBLE, SMT, CENTEL, TRT, IHL ฯลฯ แต่ปีนี้ไม่เห็นถือหุ้นเหล่านี้แล้ว
สังเกตว่าหุ้นหลายๆ ตัวที่อาจารย์ไพบูลย์ลงทุนและนั่งเป็นกรรมการบริษัทอยู่เป็นหุ้นของ "เพื่อนฝูง" ที่มีสายสัมพันธ์มาจาก "วิศวะจุฬาฯ" อย่างล่าสุด อาจารย์รับเป็นประธานกรรมการ บมจ.ยูนิเวอร์แซล แอดซอร์บเบ้นท์ แอนด์ เคมิคัลส์ (UAC) ของเพื่อนร่วมรุ่น กิตติ ชีวะเกตุ เป็นกรรมการอิสระ บมจ.ทีมพรีซิชั่น (TEAM) ของ จักรพันธ์ มานัสสถิตย์ และเป็นกรรมการอิสระ บล.เมย์แบงก์ กิมเอ็ง (ประเทศไทย) ของน้องรัก มนตรี ศรไพศาล
ปัจจุบันเพื่อนร่วมรุ่น "วศ.2515" เพื่อน ดร.ไพบูลย์ นั่งเป็นผู้บริหารระดับสูงอยู่ในตลาดหลักทรัพย์หลายคน อาทิ วีรศักดิ์ โฆสิตไพศาล (TOP) และ บวร วงศ์สินอุดม (PTTGC) อภิศักดิ์ ตันติวรวงศ์ (KTB) สลิบ สูงสว่าง (HYDRO) ชวลิต หวังธำรง และ ธีรเดช จารุตั้งตรง (PHOL) สมัย ลี้สกุล และ ไพฑูรย์ โกสียรักษ์วงศ์ (TRC) รวมทั้ง กิตติ ชีวะเกตุ (UAC) จักรพันธ์ มานัสสถิตย์ (TEAM) และ ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ก็อยู่ในรุ่นนี้ ปัจจุบันอายุอานามของเพื่อนรุ่นนี้ก็ประมาณ 59-60 ปี มีฐานะทางสังคมดีๆ ทั้งนั้น
คนส่วนใหญ่อาจจะรู้แล้วว่า รศ.ดร.ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา กับ ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร เป็น "เพื่อนรัก" กันแต่หลายคนอาจจะยังไม่รู้ว่าทั้งสองคนนี้เรียน "ตรี-โท-เอก" มหาวิทยาลัยเดียวกันคือ จบปริญญาตรีวิศวะจุฬาฯ รุ่นเดียวกัน จบโทบริหารธุรกิจที่นิด้าเหมือนกัน ดร.นิเวศน์ยังตามไปเรียนปริญญาเอก สาขาการเงิน ที่ University of Mississippi สหรัฐอเมริกา มหาวิทยาลัยเดียวกันอีก แถมทั้งสองคนนี้เป็น "เซียนหุ้นวีไอ" พอร์ตใหญ่ระดับ "พันล้านบาท" จับหุ้นตัวไหนบรรดาลูกศิษย์ลูกหาตามแห่กันเป็นขบวน
นั่งเปิดดูโครงสร้างผู้ถือหุ้นบริษัทต่างๆ ในปี 2555 ที่ถือหุ้นเกิน 0.5% เห็นชื่อภรรยาอาจารย์ (วราณี เสรีวิวัฒนา) ถือหุ้นอยู่ประมาณ 9 ตัว โดยวางน้ำหนักมากที่สุด (เต็ง) ในหุ้น 2 ตัว ได้แก่ โฮม โปรดักส์ เซ็นเตอร์ (HMPRO) และ โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ (BH) เฉพาะหุ้นสองตัวนี้มีมูลค่าตลาดรวมกัน 685 ล้านบาท และวางน้ำหนักหุ้น UAC และหุ้น SF ในสัดส่วนที่ใกล้เคียงกัน (ดูตารางประกอบ)
รศ.ดร.ไพบูลย์ เคยให้สัมภาษณ์สั้นๆ ทางช่อง Money Channel เมื่อสองปีที่แล้วว่า เรื่องการออมได้รับการปลูกฝังมาจากคุณพ่อคุณแม่ เพราะฐานะยากจน จึงสอนให้รู้ว่าเงินทุกบาททุกสตางค์ต้องใช้อย่างรู้คุณค่า โดยเฉพาะถ้าเรารู้จักเก็บสตางค์ก็เท่ากับเราหาเงินได้เพิ่มขึ้น ตั้งแต่เด็กผมจึงเก็บเงินหยอดกระปุก วันเสาร์ก็จะนำไปฝากธนาคารออมสิน แม้ว่าเงินจะไม่เยอะแต่พอโตขึ้นทำให้เรามีวินัยในการออม คือต้องเก็บก่อนใช้ ซึ่งคนโบราณทำมาตั้งนานแล้ว
"หลักสำคัญคือในชีวิตผมไม่เคยเป็นหนี้ เพราะเคยกู้มากแค่ครั้งเดียวแต่อีก 2 วันต้องรีบนำไปคืนเพราะนอนไม่หลับ ไม่สบายใจ ก็เลยคิดว่าจากนี้ไปเราจะไม่เป็นหนี้ จึงต้องควบคุมค่าใช้จ่าย ทำให้มีเงินออมเหลือพอที่จะสร้างฐานะในอนาคตได้"
ส่วนการลงทุนในปัจจุบัน (พูดเมื่อ 2 ปีที่แล้ว) อาจารย์ไพบูลย์ บอกว่า จะลงทุนในหุ้นเยอะ! เมื่อ 20 ปีก่อนจะลงทุนในหุ้น 70-80% ด้วยเงินจำนวนไม่เยอะ แต่พออายุมากขึ้นก็ลดเหลือ 60% ที่เหลือเก็บเป็นที่ดิน พันธบัตร ทองคำ และกองทุน Money Market Fund แต่สำหรับพี่สาว พี่ชาย จะไม่แนะนำให้ลงทุนในหุ้นมากนัก แค่ 20% ก็พอ เพราะไม่ได้อยู่วงการนี้และไม่มีเวลาติดตามข้อมูล
เงินลงทุนเมื่อ 20 ปีก่อนและลงทุนมาอย่างต่อเนื่องของอาจารย์ วันนี้ออก "ดอกผล" กลายเป็นเงิน "พันล้านบาท" นี่ยังไม่นับทรัพย์สินอื่นๆ ของอาจารย์อีกบานตะไท ลืมไปเลยอาจารย์นิด้าจนๆ ที่ชื่อ รศ.ดร.ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา เพราะวันนี้ He กลายเป็น "เซียนหุ้นวีไอ" ระดับแถวหน้าของเมืองไทย

บรรยายใต้ภาพ
รศ.ดร.ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา--จบ--

ที่มา: หนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจ
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

Re: ไพบูลย์มันนี่ทอล์ค พอร์ตหุ้นพันล้าน

โพสต์ที่ 2

ผมว่าอาจารย์ไพบูลย์คงไม่ค่อยปลื้ม
ที่มีคนเอาพอร์ตลงทุนส่วนตัว มาเปิดเผยครับ

ยิ่งรูปประกอบบทความในกรุงเทพธุรกิจ ดูไม่ดีเลย
ทำไมลงรูป เหมือนกับว่าอาจารย์มีเลือดกลบปาก
เข้าใจว่่า คงให้สีรูปผิดพลาด หรือว่าเป็นเฉพาะฉบับที่ผมมีอยู่ ????
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
ผู้ติดตาม: 244

Re: ไพบูลย์มันนี่ทอล์ค พอร์ตหุ้นพันล้าน

โพสต์ที่ 3

นี่แหละครับ คนรวย จริง :D อาจารย์แกไม่ชอบโชว์ ดูข้างนอก ตัวธรรมดา มาก ผ้าขี้ริ้วห่อโครตเพชร
perfectackle
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ได้ข่าวว่า อ.ไพบูลย์ ลงกรุงเทพธุรกิจ อยากอ่านอยู่เหมือนกัน ขอบคุณสำหรับบทความนะครับ
ว. วีไอ อดทน
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 5

สุดยอดเลยครับอาจารย์
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 6

นอกจากภาพที่เราเห็นหน้าจอทีวีแล้ว อ. สวมหมวกหลายใบ บทบาทต่อสาธารณชน ทั้งในฐานะอาจารย์และนักวิจัยระดับรศ.ของมหาวิทยาลัย top ของประเทศด้านบริหารธุรกิจและการเมืองการบริหาร กับมีบทบาทสื่อสารมวลชนที่มีอิทธิพลต่อการตัดสินใจลงทุนของนักลงทุนแต่ต้องใช้ความพยายามสร้างความรู้ความเข้าใจพื้นฐานในการลงทุนอย่างรอบคอบไปพร้อมกันด้วย
แต่ละบทบาทล้วนแต่ต้องใช้ความน่าเชื่อถือสำคัญเป็นอย่างยิ่ง และยิ่งเป็นประธานกรรมการและประธานกรรมการตรวจสอบ บมจ. ซึ่งต้องใช้ตนเองรับรองความโปร่งใสของบริษัทมหาชน

ที่ท่านคลายเครียดบอก (เคยเห็นพูดใน pantip ด้วย) ความเห็นส่วนตัวของผม จึงคิดว่าที่อ.ไพบูลย์ไม่เคยพูดอะไรเลยเกี่ยวกับการลงทุนของตัวเอง นอกจากลักษณะเฉพาะตัวที่เป็นคนถ่อมตัว ไม่ใช่คนที่ชอบอวดแล้ว ท่านคงไม่อยากให้ใครมาลงทุนแบบแห่ตาม (แต่ใครเคยอ่านกระทู้พี่ครรชิต ที่รวมรวมพอร์ตคนดังจะเคยผ่านตามาบ้าง... น่าจะใช่ที่ท่านคลายเครียดบอกว่าเพื่อนที่พูดกันด้วยภาษาพ่อขุนราม และใครได้อ่านข้อมูลต่างๆ ของบมจ.ทั้งหลายคงได้เห็นชื่อประธานและ ประธาน Audit committee และเห็นนามสกุลนี้ในฐานะผู้ถือหุ้นใหญ่บ้าง)

ผมคิดว่าอ.ไพบูลย์ ท่านวางตัวได้เหมาะสมเป็นกลาง ไม่มีข้อกังขา ทั้งที่เป็นสิ่งที่ทำได้ยากยิ่ง ไม่เคยเห็นมีการส่งสัญญาณใดๆ กับหุ้นที่ท่านถืออยู่ให้คนหันมามอง และลงทุนด้วยความหลงไร้เหตุผล แต่ตรงข้ามใครเคยดูในรายการยังจะเห็นบ่อยๆ ที่หยอกล้อกับอ.นิเวศน์ อย่างเช่น บอกว่าเวลาซื้อ ไม่เห็นกระซิบบอกกันบ้างเลย ใครได้ดูกลับจะรู้สึกเหมือนว่าอ.ไพบูลย์ไม่ค่อยจะมีฝีมือลงทุนอะไรเลย ไม่ชวนให้ติดตาม และอย่างที่คอลัมน์ข้างบนก็บอกเองว่า "อาจารย์มักปฏิเสธที่จะให้สัมภาษณ์กับสื่อเกี่ยวกับเรื่องการลงทุนส่วนตัว"

จึงคิดว่าเป็นปูชนียบุคคลของวงการการลงทุนได้อีกท่านหนึ่ง ที่เสมอต้นเสมอปลายแบบนี้มานาน
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณ google

http://topicstock.pantip.com/sinthorn/t ... 46479.html

อ.ไพบูลย์ที่จัดรายการกับดร.นิเวศน์นี่ถือหุ้นตัวไหนอยู่บ้างครั้บ

เห็นมีคนบอกว่าเป็นเซียนคนหนึ่งเช่นกัน แต่คนรู้จักน้อยกว่าดร.นิเวศน์
portเป็นพันล้านเหมือนกัน (ไม่รู้ดร.นิเวศน์แกบอกหุ้นให้รึเปล่าเลยรวยมาด้วยกัน ^^)
อยากทราบว่าท่านมีหุ้นตัวไหนอยู่บ้างครับ
แล้วท่านเป็นVI styleไหนครับ

จากคุณ : เบิกได้จ่ายตรง
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 11:56:43

ความคิดเห็นที่ 1

ลองใช้ อากู๋ หาดูครับ แล้วจะถึง บางอ้อ

จากคุณ : จิ้งจกเขียว [Bloggang]
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 12:18:07

ความคิดเห็นที่ 2

แกถือ DTAC เพียบเลยค่ะ ตั้งแต่ราคา 25 บาท

จากคุณ : ฟ้าสางที่เชียงดาว
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 12:18:16

ความคิดเห็นที่ 3

อ.ไพบูลย์เป็นเพื่อนกับดร.นิเวศน์ตั้งแต่สมัยเรียนป.โทนิด้าค่ะ ขณะนี้เป็นอาจารย์สอนวิชาไฟแนนซ์ที่นิด้า ที่มีเยอะๆมากๆหลักๆก็ SVI ค่ะเป็น VI ซื้อมาตั้งแต่ราคาต่ำมากๆ

เรื่องใบ้หุ้นนี่ไม่น่ามีนะคะ แต่อาจารย์เล่าว่าบางทีต่างคนต่างซื้อแต่ดันไปเจอกันตอนประชุมผู้ถือหุ้นรายใหญ่ค่ะ ^^

ส่วนเป็น VI สไตล์ไหนบอกได้เลยว่า ท่านดูพวกงบการเงินเป็นหลัก ท่านไม่ได้ทุ่มทั้งหมดแบบดร.นิเวศน์ค่ะ แต่จะลงทุนระยะยาวและกันกำไรบางส่วนออกมาเก็บไว้ในที่ๆปลอดภัยค่ะ

ป.ล.เคยเรียนไฟแนนซ์กับท่านเป็นคนที่มีอารมณ์ขันแล้วก็น่ารักมากๆค่ะ ไม่ได้สอนแค่ในบทเรียนแต่ยังเล่าถึงประสบการณ์การเล่นหุ้นและข้อคิดในชีวิตให้ฟังด้วย ติดตามท่านได้ใน money talk ค่ะ

จากคุณ : ดอกเหมยทนหิมะ
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 12:44:29

ความคิดเห็นที่ 4

ที่แน่ๆ น่าจะได้ JAS ไปเยอะนะ งวดนี้

จากคุณ : mdtech [Bloggang]
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 13:02:18

ความคิดเห็นที่ 5

ต้องบอกว่า แกเป้นเพื่อนตั้งแต่เตรียมอุดม ตามมาถึงวิศวะ จุฬาต่างหากครับ และเอากันจริงๆแกตามไปเรียน ดร ที่เดียวกันด้วยซ้ำ ที่อ ไพบูลยืเรียนจบก่อนครับ

จากคุณ : The Sleeping Prince
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 13:03:03

ความคิดเห็นที่ 6

ตาม คห 5 เลยครับ ตอนเรียนวิศวะ อยู่ชมรมโต้วาทีด้วยกัน ดร นิเวศ หาข้อมูล อ ไพบูลย์พูด อ ไพบูลย์ สอนนิด้า ดร นิเวศ ไม่ได้เรียนนิด้าครับ

จากคุณ : K'DUS [Bloggang]
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 13:09:57

ความคิดเห็นที่ 7

...

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ค. 54 22:14:43

จากคุณ : ช า ติ [Bloggang]
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 13:12:09

ความคิดเห็นที่ 8

ดร.นิเวศน์ จบหลักสูตรบริหารธุรกิจ (MBA) ของนิด้าด้วยครับ ก่อนจะไป Mississippi

จากคุณ : Bakedez [Bloggang]
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 13:22:14

ความคิดเห็นที่ 9

คห.2
ดูได้จากไหนหรอครับที่ว่า เฮียถือ DTAC เยอ่ะมากๆอะคร้าบ

จากคุณ : แบงค์กี้
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 13:30:48

ความคิดเห็นที่ 10

http://sorawut.blip.tv/file/4767305/

ตามไปดูที่นี้เลย

จากคุณ : i.am [Bloggang]
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 13:46:07

ความคิดเห็นที่ 11

อ. นิเวศน์เคยแซวแกในรายการมันนี่ ทอล์ค ว่า port อ.ไพบูลย์ใหญ่กว่าของแกอีก

ส่วนตัวชื่นชมแกมากครับ แกเป็น vi ที่ฮา และ มีธรรมมะ

แกจะชอบพูดสอนให้พอเพียง และ เป็นผู้ให้ครับ เคยฟังแกพูดถึงคนที่ไปช่วยเหลือ

ไปนวดให้คนพิการซ้ำซ้อน น้ำตาไหลเลย ชื่นชอบ อาจารย์ไพบูลย์มากเลยครับ

ประทับใจแกมากครับ

จากคุณ : towel
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 13:49:46

ความคิดเห็นที่ 12

เมื่อก่อนอ.ไพบูลย์แก port ใหญ่กว่า ดร.นิเวศน์นะครับ แต่เนื่องจาก CPALL เติบโตสุดๆ ปัจจุบัน ดร.นิเวศน์ จึง port ใหญ่กว่าแล้ว

จากคุณ : vacuum_car [FriendFlock] [Bloggang]
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 13:55:02

ความคิดเห็นที่ 13

ดร. ไพบูลย์ ดร.นิเวศน์ คุณถาวร โชติชื่น ก๊กเดียวกันมาตั้งแต่เรียนวิศว จุฬาฯแล้วครับ

จากคุณ : phahurat
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 15:00:48

ความคิดเห็นที่ 14

ได้มีโอกาสเรียนไฟแนนซ์กับ อ.ไพบูลย์ และได้มีโอกาสเรียนกับ อ.นิเวศน์ ตอนที่ท่านมาเป็นอาตารย์รับเชิญที่นิด้า เป็นประสบการณ์ที่ยอดเยี่ยมมากของชีวิตครับ

ปล.อ.ไพบูลย์ชอบแกล้งแซว อ.นิเวศน์มากๆๆๆๆๆ นึกแล้วขำสุดๆ

จากคุณ : mkachi
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 15:14:54

ความคิดเห็นที่ 15

ชื่นชมอ.ไพบูลย์ด้วยคนครับ

ทราบมาว่าท่านเป็นบุคคลกรที่มีความรู้ความสามารถด้านการเงินการลงทุนมากๆคนนึง แต่ใช้ชีวิตเรียบง่าย โลว์โพรไฟล์ มีใจเมตตาที่จะถ่ายทอดความรู้ให้แก่คนทั่วไป ดูได้จากในงาน Money Talk ทุกครั้ง แกจะมาช่วยหาที่นั่งให้ผู้เข้าร่วมงานแบบไม่ถือตัว(เพราะคนจะเยอะมากๆทุกครั้ง) ยิ้มแย้มแจ่มใสตลอดเวลา

ส่วนในรายการ ก็จะวางคาแรกเตอร์ให้ ดร.นิเวศน์ เด่นในเรื่องกูรูหุ้นเพียงคนเดียว ส่วนแกกับอ.ถาวรก็จะวางตัวเป็นคนธรรมดาๆเหมือนเรา คอยถามตอบรับส่งให้รายการดูสนุกสนาน ไม่น่าเบื่อครับ

ในรายการครั้งล่าสุด ยิ่งรู้สึกชื่นชมแนวทางในการลงทุนข้อนึงของอ.ไพบูลย์และอ.ถาวร คือ จะไม่ลงทุนกับธุรกิจที่ผิดศีลธรรม(ไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม)ครับ

จากคุณ : จิงนะ
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 15:41:15

ความคิดเห็นที่ 16

เท่าที่ดูมา... ใจดีครับ ^^"

จากคุณ : มิ่งกลิ้ง [FriendFlock] [Bloggang]
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 17:36:09

ความคิดเห็นที่ 17

..

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ค. 54 08:44:34

จากคุณ : คะนองธรรม [Bloggang]
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 21:31:30

ความคิดเห็นที่ 18

เท่าที่ผมเคยรับฟังจากปากของอาจารย์ไพบูลย์โดยตรง

อาจารย์ไม่รุ้สึกปลื้ม
เวลามีคนเอาพอร์ตมาแสดงในที่สาธารณะ
ถ้าเป็นเพื่อนสนิทกัน เอามาเปิดเผย
อาจารย์ก็จะสามารถใช้ภาาษาพ่อขุนราม
บอกให้เพื่อนลบออก

winkwinkwinkwinkwink

จากคุณ : endophine

เขียนเมื่อ : 12 พ.ค. 54 08:29:24
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ท่านอาจารย์ไพบูลย์ ต้องเรียก คมในฝัก ครับ

หรือ คือ เซียนในยอดเขาลึกลับ คนไม่ค่อยรู้ว่า ท่านอาจารย์มั่งคั่ง

แต่เนื้อแท้ วิชาความรู้อาจจะเหนือกว่าคนข้างๆครับ

อันนี้ผมไม่ได้ชม นะ พูดจากใจครับ

:mrgreen: :mrgreen:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
KGYF

โพสต์ที่ 9

ผมชอบ อ.ไพบูลย์ ตอนที่ ฮา+สาระ

และธรรมะครับ ผมถึงกับเอาเป็นแบบอย่างในบางเรื่อง

ถึงขนาดขายหุ้นที่ผมรักที่สุดแต่ผิดศีล 5 เกลี้ยงพอร์ต

หลังจากได้ฟังมันนี่ทอล์ค เรื่องหลักการลงทุนของ อ.

และผมก็ไม่กลับเข้าไปซื้ออีกเลย ทั้ง ๆ ที่ผมรู้ว่าหุ้นตัวนี้ ต้องมีอนาคตอีกไกล

ในมุมมองของผมนะครับ ปัจจุบันหุ้นที่ผิดศีลเหล่านี้ ผมไม่ซื้อทั้งกลุ่มครับ

เรื่องอื่นๆ ของ อ. ไพบูลย์ ผมว่าเป็นคนที่เรียบง่าย เป็นผู้ให้ มีใจเมตตา

มีความสุขกับชีวิต ตลอดเวลา(สังเกตุจากการที่อ. อารมณ์ดี) ไม่เครียด

ถือว่าเป็นแบบอย่าง ที่ดีมาก ๆ ๆ ครับ

:D :D :D
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
996gt3

โพสต์ที่ 10

ต้องนับถือและยกย่องท่านในฐานะผู้ที่ประสบความสำเร็จอย่างสูงในการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ครับ เป็นแบบอย่างที่ดีสำหรับนักลงทุนที่อยากประสบความสำเร็จในชีวิตครับ :8)
krisanee

โพสต์ที่ 11

KGYF เขียน:ผมชอบ อ.ไพบูลย์ ตอนที่ ฮา+สาระ

และธรรมะครับ ผมถึงกับเอาเป็นแบบอย่างในบางเรื่อง

ถึงขนาดขายหุ้นที่ผมรักที่สุดแต่ผิดศีล 5 เกลี้ยงพอร์ต

หลังจากได้ฟังมันนี่ทอล์ค เรื่องหลักการลงทุนของ อ.

และผมก็ไม่กลับเข้าไปซื้ออีกเลย ทั้ง ๆ ที่ผมรู้ว่าหุ้นตัวนี้ ต้องมีอนาคตอีกไกล

ในมุมมองของผมนะครับ ปัจจุบันหุ้นที่ผิดศีลเหล่านี้ ผมไม่ซื้อทั้งกลุ่มครับ

เรื่องอื่นๆ ของ อ. ไพบูลย์ ผมว่าเป็นคนที่เรียบง่าย เป็นผู้ให้ มีใจเมตตา

มีความสุขกับชีวิต ตลอดเวลา(สังเกตุจากการที่อ. อารมณ์ดี) ไม่เครียด

ถือว่าเป็นแบบอย่าง ที่ดีมาก ๆ ๆ ครับ

หุ้นผิดศีล 5 ในความหมายของอ.ไพบูลย์ หมายถึงหุ้นกลุ่มโรงพยาบาลหรือเปล่าคะ :?:
KGYF

โพสต์ที่ 12

krisanee เขียน:
KGYF เขียน:ผมชอบ อ.ไพบูลย์ ตอนที่ ฮา+สาระ

หุ้นผิดศีล 5 ในความหมายของอ.ไพบูลย์ หมายถึงหุ้นกลุ่มโรงพยาบาลหรือเปล่าคะ :?:

ผมดูมานานแล้วนะครับ

เท่าที่พอจำได้ ก็จะมีหุ้นกลุ่ม ฆ่าสัตว์ตัดชีวิต (ไทย)

กลุ่มการพนัน ค้าประเวณี(ต่างประเทศ) ฯลฯ

ถ้าเราซื้อหุ้น เหล่านี้ ก็เท่ากับเราสนับสนุนให้เกิดการทำบาป

เพราะบริษัทฯเหล่านี้ ยิ่งกำไรมาก ก็เท่ากับว่าต้องทำสิ่งเหล่านี้มากขึ้น

กลุ่ม ร.พ. น่าจะไม่เข้าข่ายนะครับ เพราะเป็นการช่วยเหลือชีวิตคน

แต่เรื่องราคาค่าบริการที่แพงมากเกินไป ก็อาจจะเข้าข่ายเอาเปรียบ เบียดเบียน

" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

การดำเนินชีวิตยกให้ท่านเป็นหนึ่งเลยครับ. เรื่องการลงทุนก็ต้องมีความสำเร็จสิครับเพราะรอบๆข้างท่านมีเพื่อนดีๆเยอะ. แล้วก็คงชี้นำทางสว่างให้ท่านได้ว่าเมกาเทรนจะไปทางไหน. ท่านก็ไม่ได้ปิดบังนะครับ เห็นๆว่ามีหุ้นดีๆมาออกรายการบ่อยๆ. เราจะตามหรือเปล่าก็แล้วแต่. เพราะการลงทุนมีความเสี่ยง. ...
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 14

หุ้นผิดศีลข้อ 5 น่าจะหมายถึง cpall ครับ เพราะขายเหล้าเบียร์
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 15

อาจารย์เป๊นไอดอลของผมทั้งแนวคิดการลงทุละการใช้ชีวิต ครับ
ฝากกราบเคารพอาจารย์ผ่านบอร์ดนี้ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
lnw_earn

โพสต์ที่ 16

ผมว่าน่าจะเป็น CP ไก่ นะครับ ...
"Life long Learner"
ปล้องนาง

โพสต์ที่ 17

เป็นแฟนอาจารย์คนหนึ่งเหมือนกันครับ ชอบอาจารย์มากๆครับ
Res tantum valet quantum vendi potest.....
Tong n_n

โพสต์ที่ 18

ผมพบจะทราบมานานแล้วว่าอาจารย์เป็นนักลงทุนที่มีความสามารถสูงมาก ท่านนึง
แต่ที่ผมรู้สึกนับถือท่านเกิดมาจากว่า มันยากนักที่จะหาคนที่ ถ่อมตัว ยอมให้คนอื่น
ดูเด่นกว่า เหนือกว่า เพื่อเปิดโอกาสให้นักลงทุนท่านอื่นๆ ให้ความรู้กับนักลงทุนรุ่นใหม่
อย่างถูกต้อง ไม่เป็นเหยื่อ หุ้นเก็งไร
iruma

โพสต์ที่ 19

Only you know who is REAL.
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 20

ผมได้มีโอกาสได้ไปฟังธรรมวันจันทร์ที่ผ่ามาจาก
ท่านพระอาจารย์ ว.วิชริเมธี โอกาสที่ท่านมาเมืองเพิร์ธ

ผมนั่งข้างหลัง"สุภาพพุทธสตรีสองท่าน" ซึ่งใส่เสื้อคอกลมสีขาว
สกรีนข้างหลัง บอกว่า

" more give, more you gain.
more stingy you are,
more you loose."

" ขอให้เธอเบิกบาน
กับการรับใช้เพื่อนมนุษย์"

เสื้อทั้งสองตัวมีลายเซ็นท่านพระอาจารย์ ว. วชิรเมธี ข้างล่าง

ผมคิดถึงว่า อาจารย์ ดร.ไพบูลย์ ทันทีเลยครับ
ผมคิดว่าท่านคนหนึงแหละที่ได้ปฏิบัตจริง
และท่านมีความสูขกับการเป็น "ผู้ให้" ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Gabrial

โพสต์ที่ 21

หุ้นผิดศีล 5
อืม เยอะเลย
ฆ่าสัตว์ เหล้า โกหก
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 22

ชอบ ท่านอ.ไพบูลย์ มากๆ คร้าบผม ทั้งเก่ง ทั้งฮา แถมชอบพูดทำนองว่าตัวเอง ไม่ค่อยมีอะไร ถ่อมตัวอีกต่างหาก ในที่สุดของจริง ๆ ก็คือของจริงวันยังค่ำ
iluckyhappy

โพสต์ที่ 23

ผมชื่นชอบ และ ชื่นชม อาจารย์ ไพบูลย์ และ อาจารย์ นิเวศน์ มาก
ในทุกครั้ง ที่ไป สัมนา พวกเราจะได้ ข้อคิดดีดี จากอาจารย์ทั้ง สอง
ท่าน ทั้งการดำเนินชีวิต และ การลงทุน แบบพุทธ ในฐานะที่ท่านทั้ง
สองเป็นผู้ให้

ถึงแม้ท่านจะไม่รู้จักผม อย่างน้อยผมก็ได้รู้จักท่าน ในฐานะผู้ฟ้งและ
ผู้ชม คนหนึ่งเท่านั้น

ขอบคุณอาจารย์ทั้งสองมากครับ ที่ทำให้ผม เดินก้าวมาถึงวันนี้สำหรับ
เส้นทางการลงทุน ในระยะเวลา 5 ปีกว่า ที่ผ่านมา :bow:
โพสต์โพสต์