CPALL vs HMPRO ตัวใดดีกว่ากันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

CPALL vs HMPRO ตัวใดดีกว่ากันครับ

โพสต์ที่ 1

อยากให้มีการเปรียบเทียบ ตัวไหนดีกว่ากัน
ทั้ง 2 ตัวพึ่งประกาสผลเย็นนี้
cpall กำไร Q155=2,758,326 Q154=2,083,933 เพิ่ม 32%
hmpro กำไร Q155=610,333 Q154=408,054 เพิ่ม 50%
ความรู้และสติปัญญาอันน้อยของผม ผมจะเลือก hmpro ไม่รู้ผิดถูกประการใด
อยากได้รับคำชี้แนะ หุ้นทั้ง 2 ตัวนี้ผมไม่เคยมีเลย คิดแต่ว่าแพง
โดยไม่เคยศึกษาเลยทำไมมันแพง
ตอนนี้ ชักอยากได้แล้วละ
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
nattachai

Re: CPALL vs HMPRO ตัวใดดีกว่ากันครับ

โพสต์ที่ 2

blueplanet เขียน:อยากให้มีการเปรียบเทียบ ตัวไหนดีกว่ากัน
cpall กำไร Q155=2,758,326 Q154=2,083,933 เพิ่ม 32%
hmpro กำไร Q155=610,333 Q154=408,054 เพิ่ม 50%
ความรู้และสติปัญญาอันน้อยของผม ผมจะเลือก hmpro ไม่รู้ผิดถูกประการใด
อยากได้รับคำชี้แนะ หุ้นทั้ง 2 ตัวนี้ผมไม่เคยมีเลย คิดแต่ว่าแพง
สองตัวนี้ผมมองแบบ Long-term growth โดยไม่ได้ดู PE เป็นหลักนัก มองเป็น Super Stock ที่จะโตไปเรื่อยๆ และเก็บไปเรื่อยๆจนกว่าจะหยุด growth (growth < 10% ต่อ ปี)

ซึ่งความเห็นผม ถ้ามองเรื่อง growth แบบปกติ ผมมองว่าในวันนี้ HMPRO น่าสนใจกว่านะครับ
ผมมองว่าสาขายังขยายเพิ่มได้อีกเรื่อยๆ เพราะมองว่าคนรุ่นใหม่จะเดินเลือกของเองมากขึ้น โดยเฉพาะตามต่างจังหวัดอีกหลายๆจังหวัด โดยไม่ต้องทำอะไรใหม่ และเรื่อง House Brand ของ HMPRO เองก็มีสัดส่วนเพิ่มขึ้นตลอด อีกทั้งมีเรื่องที่จะขยายสาขาไปต่างประเทศในปีหน้า เช่น มาเลเซีย

ถ้าเป็น growth แบบธรรมดา CPALL ก็คงขยายสาขาได้เรื่อยๆ 500-600 สาขาต่อปี ถ้าเทียบเป็น % สาขาก็น้อยกว่า HMPRO
ส่วนการเพิ่ม Margin ก็เน้นพวกอาหาร เช่นพวก Chill Food และเครื่องดื่มมากขึ้น
แต่ CPALL ก็พยายามหาอะไรใหม่ๆมาเพิ่มยอดขายและ Margin เรื่อยๆ เช่นพวก Bakery และ กาแฟ คัดสรร (ผมชิมแล้วรสชาติใช้ได้เลย ประมาณ Yamazaki) , 7 Catalog , Shopat7 ซึ่งพยายามจะขายสินค้า online หรืออย่างต้นปีก็มีรับตั๋วหนัง เครือ Major จาก 7-11 ได้เลย ซึ่งพวกนี้ก็มาเสริมรายได้ ได้เรื่อยๆ (แต่ก็เป็นสัดส่วนน้อยมาก ถ้าเทียบกับยอดขาย)

ผมว่า 2 ตัวนี้โดดเด่นกันคนละแบบ

จริงๆจะให้เขียนคงยาวเหยียด ผมไม่ค่อยถนัดพิมพ์เท่าไหร่ ถนัดคุยๆกันมากกว่า

ปล. แต่ทั้ง 2 ตัวก็ราคาในตอนนี้สูงมากแล้วนะครับ
ปล 2. ทั้ง 2 ตัวมีโอกาสที่ตลาดจะปรับลด PE เพราะตอนนี้ตลาดให้ PE กลุ่มค้าปลีกค่อนข้างสูง (แต่ก็ยังตาม Growth อยู่บ้าง)
ปล 3. ผมมีทั้ง 2 ตัว โดยเฉพาะ CPALL ถือมาประมาณ 5 ปีได้แล้ว
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

Re: CPALL vs HMPRO ตัวใดดีกว่ากันครับ

โพสต์ที่ 3

ถ้าไม่ดูราคาดูคุณภาพกิจการอย่างเดียวเลย ผมเลือกcpallครับ จริงๆทั้งตลาดถ้าให้เลือกหุ้นมาสัก3ตัว cpallคงเป็นหนึ่งในนั้น แต่ราคาแล้วแต่ความพอใจและความคาดหวังแต่ละคนครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 4

blueplanet เขียน:อยากให้มีการเปรียบเทียบ ตัวไหนดีกว่ากัน
hmpro โตเพิ่มขนาดนี้ ส่วนนึงอานิสงค์น้องน้ำช่วงที่ผ่านมานะครับ :)
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
siamkrub
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

เลือกทั้งคู่ครับ เลือกไม่ถูกจริง ๆ ขาว อวบ เนียน น่ากิน ทั้งคู่ :oops:
เหล็งฮู้ชง

โพสต์ที่ 6

โชคดี ที่ผมมีทั้งสองตัวเลยไม่ต้องเลือกข้าง
จงอยู่ด้วยความไม่ประมาท
Teerasak Boonrat

โพสต์ที่ 7

เลือกทั้งคู่

แต่ให้น้ำหนัก HMPRO มากกว่าเพราะผมมองว่ามีโอกาสเติบโต
มากกว่าและยังมีโอกาสเพิ่มสินค้า House brands ได้อีกมาก
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 8

ผมเลือก CPALL

ลุ้นว่าหลังจ่ายหุ้นปันผล มีทุนจดทะเบียนเพิ่มแล้ว
บ. จะขยายธุรกิจเพิ่ม อาจจะลุย ตปท. หรือว่า ลุยขายออนไลน์ มากกว่านี้
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

เป็น role model ทั้งคู่ ไม่ต้องเลือก มีทั้งสองตัวดีกว่าคับ
show me money.
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

อีกอย่าง ผมสังเกตุ pe พวกrole model นี่มันไม่ค่อยต่ำกว่าสองเท่าของpeตลาดเลยนะ
เอาเข้าจริง
supperstock ต้องใช้คนละตรรกะไหม
เพราะ valuation สั้นๆ เมื่อไหร่ก็แพง แถมราคาเป้าก็นำพาให้ขายหมูอีก
show me money.
paracet

โพสต์ที่ 11

ที่จังหวัดผมมีทั้ง โฮมโปร โฮมมารท ไทวัสดุ ไอคิว จังหวัดเล็กๆเอง
Mactavish

โพสต์ที่ 12

ความคิดเห็นส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะเอาสองตัวนี้มาเทียบกันนะครับ เพราะถึงแม้ว่าจะเป็น modern-Trade เหมือนกันแต่มีลูกค้าคนละกลุ่มกันทำให้ธรรมชาติของสองบริษัทนี้แตกต่างกันครับ
( แต่นี้เป็นมุมมองของผมนะถ้ามีท่านใดคิดต่างก็ขอคำแนะนำด้วยคนนะครับ )
blueplanet

โพสต์ที่ 13

ผมคิดว่า hmpro ดีกว่า cpall ด้วยเหตุผลดังนี้
1.การเติบโตรายได้และกำไร ตั้งแต่ปี 2553 2554 และ Q1/2555 hmproดีกว่า
2.hmpro มี market cap เล็กกว่า cpall 1ใน4 (มีโอกาสโตมากกว่า)
3.hmpro เป็นเจ้าของ brand แต่ 7-11 ไม่ใช่ของ cpall
4.ลักษณะของธุรกิจ hmpro สามารถ apply เป็น community mall ได้
ซึ่งจะเป็นประประโยชน์ในการพัฒนาที่ดินได้ แต่ cpall ทำไม่ได้
5.เมื่อเป็นเจ้าของ brand เมื่อเกิด ตลาดเอเซี่ยน สามารถขยายกิจการไป จีน
เวียตนาม พม่า ลาว กัมพูชา มาเลเซีย อินโดนีเซีย การขยายตัวอีก 100 เท่าเป็นไปได้
ในแง่ทฤษฏี แต่ cpall ทำได้จำกัดกว่า แล้วแต่เจ้าของ brand
6.ในขณะนี้ hmpro pe ต่ำกว่า cpall มาก
Blueplanet
blueplanet

โพสต์ที่ 14

แต่ตอนนี้ ผมยังไม่มีทั้ง 2 ตัว และ ยังตัดใจซื้อไม่ได้ซักที
Blueplanet
โพสต์โพสต์