ทำไม XD CPALL ลดตั้ง 50% ครับ? เป็นเพราะจ่ายเป็นหุ้นปันผล1:1

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
TaRuDa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไม XD CPALL ลดตั้ง 50% ครับ? เป็นเพราะจ่ายเป็นหุ้นปันผล1:1

โพสต์ที่ 1

ทำไม XD CPALL ลดตั้ง 50% ครับ? เป็นเพราะจ่ายเงินปันผล 1.25 บาท/หุ้น และจ่ายเป็นหุ้นปันผล 1.0:1.0 หรือเปล่าครับ? แล้วจ่ายเป็นหุ้นปันผลมีผลยังไงบ้างกับผู้ถือหุ้นเดิมครับ?
Mr. Wealth

Re: ทำไม XD CPALL ลดตั้ง 50% ครับ? เป็นเพราะจ่ายเป็นหุ้นปันผ

โพสต์ที่ 2

ไม่มีผลกับความมั่งคั่ง ของผู้ถือหุ้นเดิม ครับ ตามทฤษฎีก็ต้องลดลง 50% ครับ

แต่สำหรับท่านใด ที่จะเข้ามาใหม่ก็ต้องระวังหน่อยก็ดีครับ เพราะราคาค่อนข้างแพง

ถ้ารอนานๆๆๆๆๆได้ก็ว่ากันไป
คุณค่า แข็งแกร่ง เติบโต ยั่งยืน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

Re: ทำไม XD CPALL ลดตั้ง 50% ครับ? เป็นเพราะจ่ายเป็นหุ้นปันผ

โพสต์ที่ 3

market cap เท่าเดิมครับ แต่จำนวนหุ้นเพิ่ม

market cap = จำนวนหุ้น x ราคาในกระดาน

ดังนั้น ราคาใหม่ = (จำนวนหุ้นเก่า/จำนวนหุ้นใหม่)xราคาเก่า
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
mobigolfclub

โพสต์ที่ 4

ส.สลึง เขียน:market cap เท่าเดิมครับ แต่จำนวนหุ้นเพิ่ม

market cap = จำนวนหุ้น x ราคาในกระดาน

ดังนั้น ราคาใหม่ = (จำนวนหุ้นเก่า/จำนวนหุ้นใหม่)xราคาเก่า
ปกติราคาก็ลดไป 50% ลดปันผลอีก 1.25 บาท

แต่ราคามันแพงเวอร์ไปครับ กำไรตามไม่ทันราคาหุ้น

เหนใน pantip ติด 40 ขึ้นเยอะครับ แต่ปลอบใจว่าซักวันมันจะถึง

ผมว่า ซักวัน ของพวกเขาคงนานพอดูเลยล่ะ หึ หึ หึ
INDEPENDENT82

โพสต์ที่ 5

INDEPENDENT82 wrote:
CPALL : บริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน)

วันที่ : 3 พค 55
ราคาปิด : 39.25
เปลี่ยนแปลง : -37.25
% เปลี่ยนแปลง : -48.69

วันที่ขึ้นเครื่องหมาย : 3 พค 55
เครื่องหมาย : XD(ST)
วันปิดสมุดทะเบียน : 9 พค 55
วันจ่ายปันผล : -
อัตราส่วนหุ้นปันผล : 1:1
รอผลประกอบการ : 1 มค 54 - 31 ธค 54

วันที่ขึ้นเครื่องหมาย : 3 พค 55
เครื่องหมาย : XD
วันปิดสมุดทะเบียน : 9 พค 55
วันจ่ายปันผล : -
เงินปันผล (บาท/หุ้น) : 1.25
รอผลประกอบการ : 1 มค 54 - 31 ธค 54

คำถาม
1. จากข้อมูลข้างบน เมื่อวันที่ 3 พค 55 ราคาหุ้น CPALL ทำไมลงมาถึง 48.69 % ล่ะครับ ปกติเวลาหุ้นขึ้นและลงในแต่ละวันขึ้นได้สูงสุด 30 % และลงได้ต่ำสุด 30 % ไม่ใช่หรือครับ
2. จากข้อมูลข้างบน CPALL จ่ายหุ้นปันผล 1 หุ้น เดิมต่อ 1 หุ้นใหม่ใช่ไหมครับ แล้วหุ้นที่จ่ายปันผลนี้เอาหุ้นที่จดทะเบียนกับตลาดหลักทรัพย์ และหุ้นที่ชำระแล้ว มาจ่ายปันผลใช่ไหมครับ ถ้าไม่ใช่เอาหุ้นที่ไหนมาจ่ายปันผลครับ

ปกติเวลามีการประกาศจ่ายปันผล วันที่ประกาศจ่ายปันผล (ขึ้นเครื่องหมาย) ราคาหุ้นจะปรับลงเท่ากับหรือใกล้เคียงราคาที่จ่ายปันผล การปรับราคาลงมาของ CPALL คือการเกิด Dilution effect เนื่องจากหุ้นมีจำนวนมากขี้นในตลาด วันนั้นราคาจึงถูก market ทำการ adjust ตามธรรมชาติ
ในกรณีของ CPALL มีการจ่ายหุ้นปันผลด้วย ราคาปิดเดิมก่อนขึ้นเคื่องหมายให้สิการรับปันผลอยู่ที่ 76.5 ) ได้หุ้นปันผล อัตรา 1:1 ที่ราคาพาร์ 10 dilution effect คำนวณต้นทุนผู้ถือหุ้มที่ได้สิทธิปันผลในวันก่อนขึ้นเครื่องหมาย = 76.5x dilution factor ซึ้งเท่ากับ 1/(1+1) = 76.5/2 = 38.25 หักปันผลเงินสดอีก 1.25 ราคาหุ้นก่อนหน้าจะเท่ากับ 37 บาท
วันที่ 3 พค 55 ปิดที่ 37.25เท่ากับราคาหุ้นขึ้น 0.25 บาท จากราคาทุน ของผู้ถือหุ้นที้สิทฝะห้นปันผล แต่การคำนวณราคาเปลี่ยนแปลงในกระดารนหุ้นจะแดงตามราคาปรากฏครับ

ส่วนหุ้นปันผลบริษัทได้เพิ่มทุนรองรับในวันประชุมผู้ถือหุ้นแล้ว ซึ่งบริษัทสามารถนำผลการประชุมและหุ้นจดทะเบียนเพิ่มทุนไปจดทะเบียนกับตลาดเพื่อสามารถซื้อขายได้ทันทีที่ยืนเรื่องให้ตลาดครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

เดี๋ยวพอหุ้นปันผลเข้ามาต้นทุนของ ผถห ก็ลดลงตามครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
โพสต์โพสต์