เห็นราคา CPALL หลัง XD วันนี้ ขอบอกว่าคนไทยอ่อนเลขจริงๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 88

เห็นราคา CPALL หลัง XD วันนี้ ขอบอกว่าคนไทยอ่อนเลขจริงๆ

โพสต์ที่ 1

แค่คำนวณราคาที่ควรจะเป็นหลัง XD ยังผิดเกิน 10% ได้ตั้งนาน แถมปริมาณซื้อขายเยอะมหาศาลด้วย

ศจ. อจ. ท่านไหน ประเทศไหนยังเชื่อทฤษฎีตลาดมีประสิทธิภาพ ขอเชิญชมกรณีศึกษาที่ประเทศไทยครับ :mrgreen:
The Kop 71
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Re: เห็นราคา CPALL หลัง XD วันนี้ ขอบอกว่าคนไทยอ่อนเลขจริงๆ

โพสต์ที่ 2

โค้ด: เลือกทั้งหมด

CPALL ขึ้นเครื่องหมาย XD วันนี้ 3 พ.ค. สำหรับ

·        หุ้นปันผล อัตรา 1 หุ้นเดิมต่อ 1 หุ้นปันผล

·        เงินสดปันผล 1.25 บาท/หุ้น ซึ่งเมื่อหักภาษี ณ ที่จ่ายแล้ว ลูกค้าจะได้รับเงินสดปันผลสุทธิ 1.025 บาท/หุ้น

·        การคำนวณต้นทุน CPALL หลัง XD หากอิงราคาปิดเมื่อวานนี้ 76.50 บาท ราคาตามทฤษฎีหลัง XD เท่ากับ 37.63 บาท ตามไฟล์แนบค่ะ
Broker ก็มีน้ำใจคำนวณให้ลูกค้าเสร็จสรรพเลย (ส่งให้วัน XD)

แสดงให้เห็นว่าคนไทยไม่ชอบราคาแพงแม้โปรโมชั่น 1 แถม 1 แถมเงินก็ไม่เอา

สงสัยไม่ชอบแถมชอบซื้อชิ้นเดียว
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
scionman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เห็นราคา CPALL หลัง XD วันนี้ ขอบอกว่าคนไทยอ่อนเลขจริงๆ

โพสต์ที่ 3

ประเทศไทยเน้น เฮฮา..

แต่ลุก ท้ายๆนี่จ่ายรอบวงนะครับ.. :D :D :D
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 4

กราฟ ราคา CPALL ปรับปรุง ราคา , EPS และ ปันผลต่อหุ้น ตามการปันผล หุ้น 1:1 แล้ว
วันขึ้น XD ราคาหุ้นยังขึ้นต่อจากวันก่อนขึ้นXD อีก 2.61% สูงสุดขึ้นไป 12.29 %
ถ้าคิด PE เทียบกับ EPS คงที่เท่าปีนี้ไปตลอด ไม่มีเพิ่มขึ้น = 44.08 ปี ผลรวม EPS จึงจะเท่าราคานี้
แต่ถ้าคิดสมมุติว่า EPS ของเขาจะเพิ่มขึ้นด้วยอัตราเฉลี่ยเหมือน ที่ผ่านมาคือ 21% ต่อปี
จะได้ PERG%21 = 12 ปี ผลรวม EPS จึงจะ >= ราคานี้

วันที่ 2 หลังขึ้น XD นักเก็งกำไรที่ไปซื้ออยู่ด้​านบนยอดเสาอากาศวิทยุ คงขายตัดขาดทุนลงมา ทำให้เห็นแท่งดำ ลงมา
รูปภาพ

วันหยุด ฉัตรมงคล นั่นดูกราฟ แล้วเกิดความคิด ปรับปรุง ค่า SAA ของ CPALL ให้สอดคล้องกับการเพิ่มทุน 1:1 แล้วนำมาแสดงในกราฟ Price,PER,DPS ชีต PRICE CHART ให้แสดงค่า SAA_EPSHigh ,SAA_EPSAvg พร้อมกับ แสดง SAA Target High ,SAA Target Average ดังภาพ
รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
nACrophiles_117

โพสต์ที่ 5

ที่ Hi ของวันนี้ ทำสถิติ PE 50.xx ไปเรียบร้อย !!!!!!!!!! :shock: :shock: :shock:
labor omnia vincit
pullmeunder

โพสต์ที่ 6

หุ้น growth มันดียังงี้นี่เอง... :mrgreen: :mrgreen:
ดำ

โพสต์ที่ 7

จะมีคนติดดอย (เล็กๆ) CPALL ครั้งแรกในรอบหลายปีก็งานนี้แหละ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 8

ตราบใด ที่เรายังได้ยินบ่อยๆ ประเภทว่า
"หุ้นนี้แพงแล้ว" เพราะ "ตอนนี้ xx บาท มันขึ้นมาจาก x บาทนะ"
และ
"หุ้น ABC ราคา 5 บาท ไปซื้อหุ้น XYZ ดีกว่า มันหุ้นละ 3 บาท ถูกกว่าตั้งเยอะ"

กรณี CPALL
"จะเตรียมเงินไว้ช้อนหุ้นหลังเจ้าสัวแจก 1:1 เต็มที่ เพราะใครๆ ก็คำนวณล่วงหน้าให้ดูแล้วว่าราคามันจะ dilute แปลว่าลดราคามาให้เรา ได้ของถูกมากๆ "

ไม่ได้อ่อนเลข แต่สนใจที่มาของตัวเลขน้อยมาก อาจมีจิตวิทยาสูง-ต่ำของตัวเลขผสมอยู่ด้วย เป็นส่วนผสมใหญ่กว่า

(อย่าดูถูกไป อีกไม่กี่วันข้างหน้า ราคาอาจ "วิ่ง" ไปหลายช่วงตัว ตามความ "รู้สึก" ฝูงชนประชากรเล่นหุ้นหมู่มาก ว่าราคาเก่ามันเคยราคานั้นมาแล้ว ยิ่งเจอตลาดขาขึ้นคลื่นใหญ่พร้อมปัจจัยกระตุ้นพื้นฐานไม่กี่วันข้างหน้านี้คือประกาศผล Q1/12
อาจยิ่งทำให้ "นักลงทุน" ลักษณะนี้ รู้สึกว่าตัดสินใจโดยใช้เหตุผลที่ถูกต้องแล้ว)
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 9

pe50มีคนบอกว่าถูกตลกดี555 555
tum_H

โพสต์ที่ 10

วันนี้ต้องคอยตอบคำถามเพื่อนๆว่าทำไม CPALL ราคาร่วง

หลายคนบอกว่า ราคาตกลงมาขนาดนี้น่าซื้อ

การใช้หลักจิตวิทยาของเจ้าสัว ได้ผลจริงๆ

:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 11

อย่าไปโพสท์แบบนี้ห้องcpallเชียวนา จะโดนสวนมาเป็นชุด :twisted:
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
kasam

โพสต์ที่ 12

tum_H เขียน:การใช้หลักจิตวิทยาของเจ้าสัว ได้ผลจริงๆ :D
ใช้ได้กับคนไทยอย่างยอดเยี่ยมเลยครับ
และจะเป็นต้นแบบให้หุ้นตัวอื่นได้ด้วยครับ
aradin

โพสต์ที่ 13

(อย่าดูถูกไป อีกไม่กี่วันข้างหน้า ราคาอาจ "วิ่ง" ไปหลายช่วงตัว ตามความ "รู้สึก" ฝูงชนประชากรเล่นหุ้นหมู่มาก ว่าราคาเก่ามันเคยราคานั้นมาแล้ว ยิ่งเจอตลาดขาขึ้นคลื่นใหญ่พร้อมปัจจัยกระตุ้นพื้นฐานไม่กี่วันข้างหน้านี้คือประกาศผล Q1/12
อาจยิ่งทำให้ "นักลงทุน" ลักษณะนี้ รู้สึกว่าตัดสินใจโดยใช้เหตุผลที่ถูกต้องแล้ว)
[/quote]

ผมเห็นด้วยกับประโยคนี้ นะครับ ผมซื้อ CPALL ครั้งแรก ที่ราคา 17.XX บาท ตอนนั้นเข้ามาอ่านกระทู้แล้วรู้สึกว่าตัวเองโง่จัง
คำนวณ มูลค่าเหมาะสมไม่เป็น ดันไปซื้อที่ราคา "ยอดดอย" เรียกว่า เสียความมั่นใจสุดๆเลยครับ แต่ก็ถือเอาไว้และ
เพิ่งมาขายออกช่วงก่อนน้ำท่วม นี่เองครับ ยังนึกว่าตัวเองเก่งที่ขายได้ก่อนวิกฤต แต่สุดท้าย มันก็ยัง.............
worapot_ta

โพสต์ที่ 14

ดูจากค่าเฉลี่ยประมาณกำไรของ ssa consensus ปี2012 ให้10000 ล้าน
ราคานี้ pe น่าจะประมาณ 36 เท่า

ถ้า pe 50 เท่าราคาจะอยู่ที่ประมาณ 55 บาท :shock:
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 15

ผมก็นั่งดูแต่เช้า จนปิดตลาด

สรุปการซื้อขาย ณ วันที่ 3 พ.ค. 2555
หน่วย: ล้านบาท

นักลงทุน ซื้อ ขาย สุทธิ
มูลค่า % มูลค่า % มูลค่า %
สถาบันในประเทศ 2,256.53 5.92 2,798.62 7.34 -542.09 -
บัญชีบริษัทหลักทรัพย์ 5,331.40 13.99 4,990.01 13.09 341.39 -
นักลงทุนต่างประเทศ 8,039.19 21.10 8,201.41 21.52 -162.22 -
นักลงทุนทั่วไปในประเทศ 22,480.24 58.99 22,117.33 58.04 362.92 -

อาการเหมือนกองทุน รายใหญ่ พอร์ตโบรกเกอร์ แย่งกันเก็บของ และแย่งกันปล่อยของ

CPALL XD 39.00 44.75 38.25 39.25 -37.25 -48.69 39.25 39.50 172,776,300 6,991,156

ผู้ที่ซื้อเก็บก็คาดหวังถึงการขยายสาขาและยอดขายจะเติบโต
ผู้ที่ขายออกน่าจะพอใจกับผลกำไรที่ถือหุ้นมาได้ผลตอบแทนระดับหนึ่ง
ผู้ที่ซื้อๆขายๆ มีแรงผสมการเก็งลำใยเข้ามา

แต่ชื่อกระทู้หวาดเสียวน่ะครับ ขอบอกว่าคนไทยอ่อนเลขจริงๆ

สงสัยคนตั้งกระทู้จะไม่ใช่คนไทย
kong_kang69

โพสต์ที่ 16

@ ถ้าคิดว่ามันแพงแล้ว ก็อย่าไปซื้อสิครับ. หุ้นมีตั้ง 400-500 บริิษัทให้เลือกซื้อ เลือกวิเคราะห์

@ แต่ถ้าคิดว่ามันยังโตต่อเนื่อง ราคานี้คิดว่ายังมีโอกาสทำกำไรได้ ก็ซื้อสิครับ ไม่เห็นต้องแคร์ใคร

เงินของเรา เราก็ควรใช้วิจารณญาณตัดสินใจเอง

@ การที่มองว่าคนอื่นอ่อนเลข ผมว่ามันก็แรงไปนะครับ คนที่ไล่ซื้อวันนี้เขาอาจจะกำไรตัวนี้มามากมาย

กว่าที่ท่านคิดก็ได้นิครับ

" ทำตามที่เราที่วิเคราะห์มาอย่างดีแล้วดีกว่าครับ คนเราพลาดกันได้ คนที่บอกว่าไม่เคยพลาด อาจเป็นเพราะ

เขาไม่เคยลงทุนเเม้สักครั้งเดียวเลยก็ได้ "
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 17

kasam เขียน:
tum_H เขียน:การใช้หลักจิตวิทยาของเจ้าสัว ได้ผลจริงๆ :D
ใช้ได้กับคนไทยอย่างยอดเยี่ยมเลยครับ
และจะเป็นต้นแบบให้หุ้นตัวอื่นได้ด้วยครับ
ผมว่าอย่างเป็นกลางนะ มันคงไม่ใช่ต้นแบบของบริษัทที่จะออกหุ้นปันผลแบบนี้หรอก ผมว่าเป็นอย่างนี้ทุกบริษัทหลังจากมีการจ่ายหุ้นปันผลออกมา HMPRO, KH ผมว่ามันไม่ใช่จิตวิทยาของเจ้าสัวหรือใคร ๆ ทั้งนั้น ผมว่าทั้งหมดมาจากนักลงทุนที่ต้องกลั่นกรองข้อมูลอย่างถูกต้อง ถ้าวิเคราะห์ผิดคำนวณผิดต้องรับผิดชอบต่อตัวเอง ผมคิดว่าวันนี้และวันไหน ๆ คงไม่มีใครผิดใครถูกครับ ลองเข้าไปดูห้อง HMPRO หรือห้องที่ได้เคยคุย ๆ กันแล้ว ลองคิดดูว่า HMPRO ปันผลเป็นหุ้นแล้วราคาในวันแรกมีการสวิงแบบนี้เหมือนกัน ทุก ๆ คนบอกว่า PE สูง ราคาแพง แล้ววันนี้เป็นอย่างไร เมื่อเทียบกับกำไรที่ออกมา (ซึ่งตอนนี้ผมก็ว่าแพง) แต่ผมไม่ได้เข้าข้าง CPALL หรือใคร แต่ผมคิดว่านักลงทุนแต่ละคนมีเหตุผลที่แตกต่างกัน คงไม่ใช่จากเจ้าสัวหรือใคร ๆ หรือบริษัทไหน ๆ ที่ออกหุ้นปันผลหรอกครับ อยู่ที่ตัวเรานี่ละที่เป็นศัตรูตัวเราเอง ให้ตลาดเป็นเครื่องชั่งน้ำหนักแล้วเราก็จะรู้ว่าเราอยู่ฝั่งหนักหรือเบา เมื่อผลประกอบการออกมาแล้ว การพูดหรือแสดงความคิดเห็นที่ทำให้นักลงทุนที่ไม่มีประสบการณ์ หรือนักลงทุนที่เชื่อคนอื่น ๆง่าย ๆ ให้เข้าใจได้ไขว้เขว ผมก็คิดว่าไม่ควรทำครับ
hope1234

โพสต์ที่ 18

จะบอกว่ามีหลายคนไม่รู้นะครับเรื่องปันผล 1:1 นึกว่าหุ้นลงแรงเลยช้อนทันที เพื่อนผมก็เป็นหนึ่งในนั้น ซื้อเสร็จก็โทรมาบอกผมว่าหุ้นลงแรง เป็นโอกาส 555
iluckyhappy

โพสต์ที่ 19

อุปสรรค ของความล้มเหลว คือ ความกล้าที่เกินไป
อุปสรรค ของความสำเร็จ คือ ความกลัวที่เกินเหตุ

บางครั้ง เราลองซื้อหุ้นด้วยความรัก และใจที่ศรัทธา ในบริษัท ...
โดยลืมต้นทุน ซะ ... อาจจะทำให้ได้ผลตอบแทนที่คุ้มค่า มากกว่า ...
เพราะสิ่งที่ได้แน่นอนคือ ความสุขทางใจ และสุดท้าย ความคุ้มค่าทาง
ผลตอบแทน จะตามเอง ... ถ้าความอดทนเรามากพอ ... :D
yacht7

โพสต์ที่ 20

พื้นฐานไม่เปลี่ยน แต่ความคาดหวังเปลี่ยน
แนบไฟล์
เดอะร็อค cpall.jpg
มุข cpall.jpg

ความอดทน เป็นส่วนหนึ่งของการลงทุน
การลงทุนที่ถูกวิธี คือลงทุนแล้วมีความสุข
ปรัชญา

โพสต์ที่ 21

hope1234 เขียน:จะบอกว่ามีหลายคนไม่รู้นะครับเรื่องปันผล 1:1 นึกว่าหุ้นลงแรงเลยช้อนทันที เพื่อนผมก็เป็นหนึ่งในนั้น ซื้อเสร็จก็โทรมาบอกผมว่าหุ้นลงแรง เป็นโอกาส 555
หลักการลงทุน การหาปลาและจับปลาด้วยตนเอง

เงินกว่าจะหาได้ก็ทำงานกว่าจะได้เงิน

การจะซื้อหุ้น ผมคิดว่าผู้ซื้อก็ต้องศึกษาบริษัทที่จะซื้อมาดีพอถึงลงมือซื้อ
สมัยนี้สังคมเว็บบอร์ดหนังสือพิมพ์ เฟสบุ๊ค ข่าวสารรวดเร็วและแม่นยำ
ยังจะมีหรือครับที่คนโทรมาบอกว่าหุ้นลงแรง แล้วซื้อตัดสินใจซื้อหุ้นทันที
หุ้นปรับตัวลดลงเกิน30เปอร์เซ็นต์ คนซื้อจะไม่คิดเลยหรือว่ามันลดราคาเลยฟลอ
แล้วถ้าคิดลงทุนในหุ้นไม่หาข่าว หาข้อมูลการลงทุน เงินในกระเป๋าตัวเองจะจัดการยังไง

นักเก็งลำใย ยังต้องหาข่าวเพื่อเข้าไปเก็บลำใยเลย

หมดยุคสมัยการเล่นข่าวโดยไม่คิดหน้าคิดหลังไม่ศึกษาข้อมูล
เลิกคิดว่าคนอื่นเป็นคนโง่ได้แล้ว ที่ไม่รู้ว่าปันผลเป็นหุ้น และทำไมราคาปรับลดลงเกินราคาฟลอ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 22

ปรัชญา เขียน:
hope1234 เขียน:จะบอกว่ามีหลายคนไม่รู้นะครับเรื่องปันผล 1:1 นึกว่าหุ้นลงแรงเลยช้อนทันที เพื่อนผมก็เป็นหนึ่งในนั้น ซื้อเสร็จก็โทรมาบอกผมว่าหุ้นลงแรง เป็นโอกาส 555
หลักการลงทุน การหาปลาและจับปลาด้วยตนเอง

เงินกว่าจะหาได้ก็ทำงานกว่าจะได้เงิน

การจะซื้อหุ้น ผมคิดว่าผู้ซื้อก็ต้องศึกษาบริษัทที่จะซื้อมาดีพอถึงลงมือซื้อ
สมัยนี้สังคมเว็บบอร์ดหนังสือพิมพ์ เฟสบุ๊ค ข่าวสารรวดเร็วและแม่นยำ
ยังจะมีหรือครับที่คนโทรมาบอกว่าหุ้นลงแรง แล้วซื้อตัดสินใจซื้อหุ้นทันที
หุ้นปรับตัวลดลงเกิน30เปอร์เซ็นต์ คนซื้อจะไม่คิดเลยหรือว่ามันลดราคาเลยฟลอ
แล้วถ้าคิดลงทุนในหุ้นไม่หาข่าว หาข้อมูลการลงทุน เงินในกระเป๋าตัวเองจะจัดการยังไง

นักเก็งลำใย ยังต้องหาข่าวเพื่อเข้าไปเก็บลำใยเลย

หมดยุคสมัยการเล่นข่าวโดยไม่คิดหน้าคิดหลังไม่ศึกษาข้อมูล
เลิกคิดว่าคนอื่นเป็นคนโง่ได้แล้ว ที่ไม่รู้ว่าปันผลเป็นหุ้น และทำไมราคาปรับลดลงเกินราคาฟลอ

มีน้องคนหนึ่งที่อยู่ร้อยเอ็ด คุยกับผมว่าCPALL เป็นหุ้นแพงเรื้อรัง
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 23

หุ้นแพงเรื้อรัง นี้แสดงว่า มีโอกาสราคาขึ้นไปได้ เรื่อยๆ ตราบใดที่ธุรกิจยังเติบโต ไปเรื่อยๆ

แต่

หุ้นถูกเรื้อรัง นี้สิแย่หน่อย ถือมา 10 ปี ราคาไม่ไปไหน ไม่เคยได้ Capital Gain เลย ได้แต่ปันผล ไปปีๆ เพราะธุรกิจไม่เติบโต
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
ดำ

โพสต์ที่ 24

ที่จริงกระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับการมองแนวโน้มธุรกิจ CPALL เลยนะ แค่จะชี้ให้เห็นประเด็นที่ตลาดประเมินราคาผิดจากความเป็นจริง

ถ้าจะเสริมก็จะบอกว่าเป็นความฉลาดในการเดินเกมของเจ้าของหุ้นตัวจริง+ที่ปรึกษาการเงิน+คนดูแลราคาหุ้น เพราะตอน TRUE เพิ่มทุน ขึ้น XR (แน่นอนว่ากรณี TRUE เล่นกับ XD ไม่ได้เพราะไม่เคยจ่ายปันผล :( ) ราคาในช่วงแรกๆ หลังขึ้น XR ก็บิดเบือนเช่นนี้

เดี๋ยวตลาดก็เฉลยเองครับ หมู่เฮาก็มีหน้าที่แค่คอยดู :8)
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 25

ใครรู้มั่งครับ ดร.นิเวศน์ แกมีความเห็นกับกรณีนี้ยังไง ?
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 26

ดำ เขียน:ที่จริงกระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับการมองแนวโน้มธุรกิจ CPALL เลยนะ แค่จะชี้ให้เห็นประเด็นที่ตลาดประเมินราคาผิดจากความเป็นจริง

ถ้าจะเสริมก็จะบอกว่าเป็นความฉลาดในการเดินเกมของเจ้าของหุ้นตัวจริง+ที่ปรึกษาการเงิน+คนดูแลราคาหุ้น เพราะตอน TRUE เพิ่มทุน ขึ้น XR (แน่นอนว่ากรณี TRUE เล่นกับ XD ไม่ได้เพราะไม่เคยจ่ายปันผล :( ) ราคาในช่วงแรกๆ หลังขึ้น XR ก็บิดเบือนเช่นนี้

เดี๋ยวตลาดก็เฉลยเองครับ หมู่เฮาก็มีหน้าที่แค่คอยดู :8)
จริงๆกระทู้นี้ไม่ควรเกิดครับ บอกว่าคนไทยตกเลข ท้ายสุดโพสไปมาบอกเป็นความฉลาดในการเดินเกมส์นั้นเกมส์นี้ ผมถามว่าคนที่คุณกำลังกล่าวหาเขาขายสักหุ้นไหม มีรายงานอย่างเป็นทางการไหม ข้อมูลมีไหม โพสไปอย่างเล่ือนลอย แถมดูถูกนักลงทุนอีก ผมว่าหยุดดีกว่าไหม. ตลาดเป็นอย่างไร คิดผิดในวันนี้ อาจเป็นคนที่ถูกในวันหน้าได้อย่าตัดสินจากปัจจุบัน ตัดสินจากอนาคตและผลตอบแทนดีกว่าไหม. หยุดพาดพิงเถอะครับ
ดำ

โพสต์ที่ 27

สงสัยกระทู้นี้ผมจะใช้สำนวนรุนแรงไปบ้าง (มาก) ในมุมมองของเพื่อนๆ หลายคน ก็ขอรับไว้พิจารณาปรับปรุงต่อไปนะครับ

ที่จริงเจตนาอยากสื่อให้เห็นว่า คำพูดที่ว่า ในระยะสั้น หลายครั้งที่ตลาดเหมือนจะไร้เหตุผล นั้นยังเกิดขึ้นอยู่เสมอๆ

ส่วนแนวคิดที่ว่าตลาดจะซื้อขายกันแฟร์ๆ หรือว่ามีบางคนได้เปรียบกว่าหลายคนนั้น ขอทิ้งไว้แค่นี้ให้พิจารณากันเองแล้วกันครับ เพราะความเชื่อมักเกิดจากประสบการณ์ หลายอย่างที่วันนี้เราเชื่ออย่างหนึ่ง ในอนาคตเราก็อาจเชื่ออีกอย่างก็ได้

ยังไงถ้าจะมีการแลกเปลี่ยนความเห็นกันต่อในกระทู้นี้ก็เบาๆกันลงแล้วกันนะครับ อย่าทำพลาดแบบผม ขออภัยถ้าทำให้เพื่อนๆ ขัดเคืองใจครับ :bow:
kasam

โพสต์ที่ 28

เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ
แต่ตอนนี้ผมว่ายังเป็นในแง่จิตวิทยาอยู่ดีครับ คือ step ละ 0.25 ที่ 40 กับ 0.25 ที่ 70 มันต่างกันเยอะครับ
David TON
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 29

หุ้นไม่ผิด

แต่ผู้ที่ลงทุนในหุ้นตัวนี้ซิ

ให้ราคาจนรู้สึกว่ากลายเป็นเรื่องตลกไปเลย
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 30

ดำ เขียน:สงสัยกระทู้นี้ผมจะใช้สำนวนรุนแรงไปบ้าง (มาก) ในมุมมองของเพื่อนๆ หลายคน ก็ขอรับไว้พิจารณาปรับปรุงต่อไปนะครับ

ที่จริงเจตนาอยากสื่อให้เห็นว่า คำพูดที่ว่า ในระยะสั้น หลายครั้งที่ตลาดเหมือนจะไร้เหตุผล นั้นยังเกิดขึ้นอยู่เสมอๆ

ส่วนแนวคิดที่ว่าตลาดจะซื้อขายกันแฟร์ๆ หรือว่ามีบางคนได้เปรียบกว่าหลายคนนั้น ขอทิ้งไว้แค่นี้ให้พิจารณากันเองแล้วกันครับ เพราะความเชื่อมักเกิดจากประสบการณ์ หลายอย่างที่วันนี้เราเชื่ออย่างหนึ่ง ในอนาคตเราก็อาจเชื่ออีกอย่างก็ได้

ยังไงถ้าจะมีการแลกเปลี่ยนความเห็นกันต่อในกระทู้นี้ก็เบาๆกันลงแล้วกันนะครับ อย่าทำพลาดแบบผม ขออภัยถ้าทำให้เพื่อนๆ ขัดเคืองใจครับ :bow:
เรียนคุณดำครับ ก่อนอื่นผมต้องขอโทษด้วยเหมือนกันที่อาจใช้คำพูดที่รุนแรง และทำให้ขุ่นข้องหมองใจ แต่ผมมีเหตุผลอย่างนี้ครับ
ประการแรก ผมเห็นด้วยกับที่คุณดำบอกตลาดไม่มีประสิทธิภาพเหมือนกับในตำรา
ประการที่สอง การที่เราพูดพาดพิงถึงคนอื่น ๆ ที่เป็นบุคคลที่สาม เป็นเรื่องที่ไม่สมควรครับ เหตุผลของผมคือ ผมเคยโพสในลักษณะนี้เหมือนกันครับ ทั้งผสมโรง ทั้งตั้งกระทู้ขึ้นเอง ท้ายสุดเรื่องก็บานปลายไปกันใหญ่ ลองเข้าไปอ่านในบอร์ดเก่า ๆ ได้ครับ ตัวอย่างมีให้เห็นเพียบ ผมจึงว่าท้ายสุด ไม่อยากให้พาดพิงถึงใคร ๆ ที่เราไม่มีข้อมูลเท็จจริงมาแสดงเลย
ประการที่สาม ราคาของหลักทรัพย์แต่ละตัว ผมคิดว่าในเวลาใดเวลาหนึ่งเราไม่มีใครผิดและไม่มีใครถูกครับ ต้องรอให้น้ำลดเราจะรู้ว่าใครแก้ผ้าอยู่ สำหรับผมผมเคยคิดว่า HMPRO JMART KAMART SABINA JAS BIGC BGH แม้กระทั่ง SINGER ผมเคยคิดว่าแพงทั้งนั้นเมื่อเวลาราคาหุ้นขึ้นมา แต่เมื่อเวลาผ่านไป ผลที่ออกมาคือหุ้นพวกนี้ไม่ได้แพงเลย ผมเองต่างหากที่คิดผิด ในตลาดมีคนอยู่ 2 พวกครับ คือ คิดถูก และคิดผิด การที่เราบอกว่านักลงทุนไม่ฉลาดเป็นเรื่องไม่ถูกต้องครับ ในตลาดหลักทรัพย์ผมว่าตอนนี้ทั้งวิศวะ หมอ นักการเงิน การบัญชี มีอยู่เต็มไปหมด เพียงแต่ว่าในเวลาใดเวลาหนึ่งมีคนคิดว่าตอนนี้เป็นโอกาส ตอนนี้เป็นวิกฤต เพราะฉะนั้นการแสดงความเห็นใด ๆ เพียงด้านเดียวผมคิดไม่ถูกต้องครับ ทำให้คนที่อ่านและไม่ได้คิดไตร่ตรองไว้ก่อนอาจเข้าใจไขว้เขวได้ อย่างที่มีการพาดพิงถึงเจ้าสัว (ผมไม่ได้เป็น nominee หรือ ไม่ได้เป็นอะไรกับเจ้าสัวนะครับ) อาจทำให้คนที่ไม่ได้คิดเมื่อรับข้อมูลทำให้คิดว่าเจ้าสัวทำอะไรกับหุ้นเขา ซึ่งจริง ๆ มันไม่ได้เป็นอย่างนั้น เพราะการที่บริษัทใดบริษัทหนึ่งจะ Action กับการกระทำใด ๆต้องมีคณะกรรมการ มีนักบัญชี นักการเงินประชุมเพื่อที่จะได้ออกมาเป็นมติของคณะกรรมการ มีการศึกษาถึงผลดีผลเสีย
ซึ่งตอนนี้สำหรับตัวผมเอง ผมสรุปได้อย่างนี้ครับ เรื่องราคาปล่อยไป เรื่องธรรมาภิบาลถ้าไม่ชัดเจนไม่ควรกล่าวหาครับ เรื่องแพงถูกให้ตลาด ให้เวลาตัดสิน ผมว่าแบบนี้ยุติธรรมครับ ส่วนเรานักลงทุน คัดเลือกคัดสรร ถ้าแพงในความคิดเราไม่ต้องซื้อ ถ้าถูกในความคิดเราก็ซื้อ แบบนี้ดีไหมครับ เวปนี้ก็เปิดโอกาสให้เราได้แลกเปลี่ยนความคิดกัน ในทางที่ถูกต้องอะไรที่อาจเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาเราก็ทักกันแบบนี้ผมว่า สังคมน่าจะน่าอยู่เพิ่มขึ้นนะครับ
โพสต์โพสต์