ลงทุนแบบ VI ท่านทั้งหลายจัด Port อย่างไรบ้างครับ แล้วมีวิธีจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
investor9000
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

ลงทุนแบบ VI ท่านทั้งหลายจัด Port อย่างไรบ้างครับ แล้วมีวิธีจ

โพสต์ที่ 1

ลงทุนแบบ VI ท่านทั้งหลายจัด Port อย่างไรบ้างครับ แล้วมีวิธีจัดเกรดหุ้นแต่ละตัวตามแนว VI อย่างไรบ้างครับ
sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

Re: ลงทุนแบบ VI ท่านทั้งหลายจัด Port อย่างไรบ้างครับ แล้วมีว

โพสต์ที่ 2

ตอบหน่อยแล้วกัน-_-' ส่วนตัวจัดport ให้น้ำหนักในหุ้นแต่ละตัวตามความมั่นใจครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ลงทุนแบบ VI ท่านทั้งหลายจัด Port อย่างไรบ้างครับ แล้วมีว

โพสต์ที่ 3

ผมพยายามมีไม่เกินสามตัวครับ ตัวไหนมั่ยใจสุดก็ตัวนั้นเยอะหน่อย ส่วนจัดเกรดหุ้นยังไงผมว่าแล้วแต่วิธีของแต่ละคนครับ ผม วิเคาะห์เชิงคุณภาพก่อนครับ หลังจากนั้นคงคำนวณFCF ว่าบริษัทที่เราลงทุนสามารถจะผลิตfcf ให้กับผู้ถือหุ้นอย่างเราได้มั้ย ดูงบการเงินย้อนหลังบ้าง ถ้าคิดอะไรไม่ออกก็อ่านหนังสือเยอะๆครับ ประมาณนั้นครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
armaty

โพสต์ที่ 4

http://thai-value-investor.blogspot.com/search?q=port

บทความของคุณ yoyo เคยเขียนไว้
ผมใช้ตามแนวทางนี้นะครับ
ลองอ่านดู
เราต้องสร้างความเชื่อมั่นให้ได้ว่า ราคาตอนที่คุณเข้าซื้อ คุณไม่ได้จ่ายเงินซื้อมาในราคาที่แพงเกินไป แค่นี้ก็เพียงพอกับการที่จะได้ผลตอบแทนที่ดีในระยะยาว
aonzzung

โพสต์ที่ 5

sakkaphan เขียน:ตอบหน่อยแล้วกัน-_-' ส่วนตัวจัดport ให้น้ำหนักในหุ้นแต่ละตัวตามความมั่นใจครับ
ไม่เซียนแต่อยากตอบ อิอิ
ผมก็จัดพอร์ตตามความมั่นใจเหมือนกับคุณ sakkaphan ครับ
แต่เสริมนิดนึง ผมไม่จำกัดจำนวนหุ้นว่าต้องถือกี่ตัว(แต่จะพยายามหาให้ได้อย่างน้อย 2 ตัว เอาไว้เป็นมือหนึ่งมือสอง บางทีมือสองทำผลงานดีแบบผมไม่ได้คาดคิดอยู่บ่อยๆ) เน้นลงแบบโฟกัส ถ้ามั่นในข้อมูลและการวิเคราะห์ ผมจะอัดเต็มที่(ผมรับความเสี่ยงสูงได้ครับ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 6

แน่นอนว่า VI ต้องจัดพอร์ต์แบบ concentrate
สำหรับผมคิดว่า แต่ละตัวที่เลือกเข้ามาในทีม นั้นต้องเป็นตัวที่มีประโยชน์ทางด้านยุทธศาสตร์
กล่าวคือต้องทำงานเป็นทีมได้ เมื่อเข้ามาอยู่ด้วยกัน
และแต่ละตัวต้องทำหน้าที่มันได้สอดคล้องกับเป้าหมายระยะยาวของเรา
แน่นอนว่า หลาย ๆ ตัวที่มี เราควรเลือกถือในระดับที่มันเปลี่ยนชีวิตเราได้ ไม่ใช่ถือกระจายไร้ impact
แต่บางตัวอาจถือน้อย เพราะต้องการศึกษาตามดูอีกสักพัก จนมั่นใจค่อยจัดหนัก หรือ ผ่องถ่าย
แต่อย่าลืมพื้นฐานที่สำคัญก็คือ เราต้องรู้จักบริษัทเหล่านั้นดี หามูลค่าเป็น ด้วยนะครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
โพสต์โพสต์