ถามสูตรดอกเบี้ยทบต้น แบบรายเดือนใน excel

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 109

ถามสูตรดอกเบี้ยทบต้น แบบรายเดือนใน excel

โพสต์ที่ 1

คือถ้าผมออมเงินแบบรายเดือนเริ่มจากเดือน มกราคมปี2555 เดือนละ1000-2000 แล้วแต่ว่าเดือนใหนจะมีตังค์มากน้อยซึ่งไม่คงที่เลยสักเดือน โดยออมกับกับแบงค์ๆนึงดอกเบี้ย10%

1.ผมจะรู้ได้ไงครับ ว่าปีหน้า ของเดือนมกราคม ปี2556 เท่ากับเท่าไร
2.ถ้าเวลาผ่านไป ถึงเดือนมกราคม ปี2558 เท่ากับเท่าไรครับ

เขียนไงใน excel ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

Re: ถามสูตรดอกเบี้ยทบต้น แบบรายเดือนใน excel

โพสต์ที่ 2

romee เขียน:คือถ้าผมออมเงินแบบรายเดือนเริ่มจากเดือน มกราคมปี2555 เดือนละ1000-2000 แล้วแต่ว่าเดือนใหนจะมีตังค์มากน้อยซึ่งไม่คงที่เลยสักเดือน โดยออมกับกับแบงค์ๆนึงดอกเบี้ย10%

1.ผมจะรู้ได้ไงครับ ว่าปีหน้า ของเดือนมกราคม ปี2556 เท่ากับเท่าไร
2.ถ้าเวลาผ่านไป ถึงเดือนมกราคม ปี2558 เท่ากับเท่าไรครับ

เขียนไงใน excel ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
คุณ romee เองยังไม่รู้เลยว่าจะออมเดือนละเท่าใดกันแน่
ในเมื่อ ค่าตัวแปรเงินต้นไม่คงที่ จาก 1000 จนไปถึง 2000
แล้วโปรแกรมมันจะรู้ล่วงหน้า ได้อย่างไร ว่าปีหน้าจะมีเงินเท่าใด
ต้องรู้ เงินต้น ก่อน ถึงจะได้ เงินปลาย

แต่ถ้ากำหนด ฝากเดือน ละเท่าๆ กัน ก็สามารถ รู้ได้

เงินฝากออมทรัพย์ เขาไม่ทบต้นรายเดือน เขาใส่ดอกเบี้ยให้ 6 เดือนครั้ง ไม่ใช่หรือ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
romee

Re: ถามสูตรดอกเบี้ยทบต้น แบบรายเดือนใน excel

โพสต์ที่ 3

ถ้าอย่างดอกเบี้ย แบงค์แบบไม่ประจำ เขาคิดไงละครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
kimkrub1
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

คุณ romee ครับพอจะบอกได้ปล่าวคับว่าที่ไหนให้ 10% :shock: :shock:
romee

โพสต์ที่ 5

kim_krub เขียน:คุณ romee ครับพอจะบอกได้ปล่าวคับว่าที่ไหนให้ 10% :shock: :shock:
ไม่มีหรอกครับ แค่พูดไว้ เผื่อมีใครมาช่วยผมคิด คำนวน จะได้แทนค่าง่ายๆ :oops:

โพสต์โพสต์