สืบเนื่องจากค่า PE/G ในรายการ Money Talk ของ ดร.ไพบูลย์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

สืบเนื่องจากค่า PE/G ในรายการ Money Talk ของ ดร.ไพบูลย์

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆ ใหม่ๆ ได้ถามเข้ามาหลายคน ว่า จะดูค่า PE/G ของทั้งตลาด ได้ที่ Column ไหนในชีต PRICE&PE_V
ตามที่ 2 อาจารย์ ดร. คู่หู คุยกันในรายการ Money Talk เมื่อวาน

ก็เลยมาอธิบายเสียทีเดียวเลย คือ ของเดิม ผมยังไม่ได้ทำไว้ ครับ

ผมกำลังทำเพิ่มให้ดังภาพข้างล่าง นี้ครับ ทำเสร็จแล้ว ใน EPS16YEAR12.xlsm ฉบับสมาชิกสนับสนุนการเก็บข้อมูล
ถ้าตรวจสอบเรีบยร้อยแล้ว จะเอาไปเพิ่มเติมให้ใน EPS16YEAR10.xlsm ฉบับแจก
เราสามารถเลือกดู Avg_G8y ได้ที่ I2 และ M2
เราสามารถเลือกดู PE/G (G = Avg_G8y) ได้ที่ M2
รูปภาพ

เดิมผมเคยแนะนำ ค่า PERG% Table ไว้ให้ดู

ในชีต PRICE&PE_V column M
ถ้าตั้งค่าสมมุติที่ M1 ให้ปีหน้า EPS โต 10 %
แล้วเลือกค่าที่ M2 ให้เป็น PERG%
เราก็จะได้ค่า PERG% ในcolumn M ของหุ้นทุกตัว ซึ่ง = ราคาปัจจุบัน/(EPSปัจจุบัน*1.1)
แต่ถ้าเราไม่ใส่ค่าใดๆ ที่ M1 โปรแกรมก็จะใช้ ค่า Avg_G8y ในการคำนวณ

แต่ผมมีคิด PERG% Table ไว้ที่ชีต PRICE CHART ที่ตั้งสมมุติฐานว่า
ถ้า EPS โตขึ้นทุกๆปีด้วยอัตราที่เท่ากัน แล้ว กี้ปีที่ ผลรวมของ EPS จะเท่ากับ หรือมากกว่า ราคาปัจจุบัน
แต่ถ้าเราไม่ใส่ค่าใดๆ ที่ D92 โปรแกรมก็จะใช้ ค่า Avg_G8y ในการคำนวณ
--------------------------------------------------------------------------------
เคยอธิบายไว้ ในกระทู้

ตารางหาค่า PERG% = PE Ratio + Growth

P/E (Price/Earning Per Share) อัตราส่วนระหว่างราคาหุ้นและกำไรต่อหุ้น
โดยสมมติให้กำไรของบริษัทคงที่ตลอดหรือไม่มีการเติบโตเลย ค่า P/E จะหมายถึงระยะเวลาที่ใช้ในการคืนทุน
เช่น ถ้าเราซื้อหุ้นราคา 10 บาท โดยหุ้นนั้นมีค่า P/E อยู่ที่ 5 เท่า หมายความว่ากำไรต่อหุ้นเท่ากับ 2 บาท
เมื่อเราถือหุ้นนี้ไป 5 ปี กำไรต่อหุ้นจะเท่ากับ 2 x 5 คือ 10 บาท ซึ่งเท่ากับราคาต้นทุนที่เราซื้อนั่นเอง

แต่โดยความเป็นจริงแล้ว กำไรของบริษัทไม่ได้คงที่ อย่างนี้ทุกปี จริงไหม
มันมี ความเจริญเติบโต และ ถดถอย อยู่ด้วย
จำนวนปี ที่เราคิดว่า กำไรจะรวมกันแล้วเท่ากับราคาที่ซื้อ จึงผันแปรไป

เราซื้อหุ้นที่ PER = 29 ไม่ใช่ว่าต้องใช้เวลาถึง 29 ปี ที่บริษัทจะทำกำไรรวมกันแล้วเท่าราคาที่ซื้อ ณ.วันนี้
จริงๆแล้ว มันอาจจะสั้นลง หรือ ยาวกว่า ขึ้นอยู่กับอัตราการเติบโตหรือถดถอยของกำไร

ดังนั้นผมจึงคิดว่า เราควรต้องเอา Growth ของบริษัท เข้ามาพิจารณา
ว่ากี้ปีที่ผลรวมของกำไร จะเท่ากับราคาที่ซื้อ ณ วันนี้
จึงเป็นที่มาของตาราง PERG% ในชีต PRICE CHART ของ EPS16YEAR

จากรูป ผมหาค่าฉลี่ยของการเติบโตของกำไรของ CPALL
โดยตัดค่าต่ำสุดและสูงสุดออก เพื่อให้ได้ค่ากลางๆ เหมือนเขาให้คะแนน กิฬายิมนาสติก ได้ออกมา 21.03%
ที่ราคาปัจจุบัน 42 บาท จากที่คิดแบบตายตัว Static PER = 29.693 ปี
ลองมาคิดแบบ Dynamic PER กันดู ว่าเป็นอย่างไร บ้าง

รูปที่ 1. ผมใส่ค่าอัตราการเติบโตประมาณของเราที่ D92 = 20 จะได้ค่า PERG% = 10 ปี PDRG% = 12 ปี
รูปภาพ

รูปที่ 2. ผมใส่ค่าอัตราการเติบโตประมาณของเราที่ D92 = 15 จะได้ค่า PERG% = 12 ปี PDRG% = 14 ปี
รูปภาพ

รูปที่ 2. ผมใส่ค่าอัตราการเติบโตประมาณของเราที่ D92 = 10 จะได้ค่า PERG% = 14 ปี PDRG% = 17 ปี
รูปภาพ

ใน Column A94:A116 จะเป็นราคาที่ค่า PER เท่าปัจจุบัน ในขณะที่ EPS เติบโตขึ้นตาม สมมุติฐาน ของผู้ใช้ EPS16YEAR
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 246

Re: สืบเนื่องจากค่า PE/G ในรายการ Money Talk ของ ดร.ไพบูลย์

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณ พี่ ครรชิต ครับ :D
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: สืบเนื่องจากค่า PE/G ในรายการ Money Talk ของ ดร.ไพบูลย์

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ คุณ ครรชิต ไพศาล
Blueplanet
ma_i
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆครับ :D
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากๆครับ พี่ครรชิต(จริงๆผมต้องเรียกลุงมั้ง :D )นี่เป็นผู้ให้จริงๆ ขอให้พอร์ตโตวันโตคืนนะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณพี่ครรชิตมากนะครับ

คนอะไร ใจเป็นแม่น้ำ :bow: :bow: :bow:
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV

โพสต์ที่ 7

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:ขอบคุณพี่ครรชิตมากนะครับ

คนอะไร ใจเป็นแม่น้ำ :bow: :bow: :bow:
ที่ผมส่งไปให้ดู ฉบับเมื่อวาน
Avg_G8y = If(จำนวนข้อมูล>2,Sum(%เติบโตย้อนหลัง 8 ปี หัก มากสุด,ต่ำสุด ออก)/(จำนวนข้อมูล-2),Avg(%เติบโต)))

มีปัญหากับการคิด Average Growth (Avg_G8y) เนื่องจาก หลายตัว มันออกมา ต่ำมากหรือสูงมาก เป็น ร้อยเป็นพัน
ดูไม่สมเหตุสมผลที่จะนำมาใช้เป็นการคาดการณ์ การประมาณกำไรในอนาคต ยาวๆ แบบดอกทบต้นได้

ผมเลยจะแก้ สมการเสียใหม่ เป็นดังนี้

Avg_G8y = If(จำนวนข้อมูล>2,Sum(%เติบโตย้อนหลัง 8 ปี หัก มากสุด,ต่ำสุด ออก)/(จำนวนข้อมูล-2),Avg(%เติบโต))))) แต่ไม่เกิน +30 -30

ความหมายคือว่า
If ถ้า จำนวนข้อมูลการเติบโตในแต่ละปี มีมากกว่า 2 จำนวน ก็ให้ หัก มากสุด,ต่ำสุด ออกเสียก่อน จึงมาหาค่าเฉลี่ย
แต่ถ้า จำนวนข้อมูลการเติบโตในแต่ละปี มี <= 2 จำนวน ก็เอาค่าเฉลี่ย
จากนั้น เพื่อกำจัด ตัวเลขที่ สูงหรือต่ำเกินไป จึงเพิ่มเงื่อนไข
ถ้าค่าที่หาได้มา > +30 ก็ให้เป็น +30
ถ้าค่าที่หาได้มา < -30 ก็ให้เป็น -30

เดียวจะส่ง ที่สูตรแก้ไขใหม่ ไปให้ ท่าน เด็กใหม่ไฟแรง พิจารณาดูว่า พอไปวัดไปวา ตามที่ท่าน ดร. ไพบูลย์ คุยไว้หรือเปล่า
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 8

พี่ครรชิตครับ
ปัญหาคือ อ.ไพบูลย์ มีความสามารถจำกัดครับ
ไม่สามารถใช้ file พี่ครรชิตได้
แต่ผู้ช่วยที่เป็น TA จะใช้เป็นครับ
ผมจะส่งต่อให้ผู้ช่วยของ อ.นะครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV

โพสต์ที่ 9

เอาไปเพิ่มเติมให้ใน EPS16YEAR10.xlsm ฉบับแจก เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

เพื่อนๆ ที่ต้องการเอาไปศึกษา ก็ไปแจ้งความประสงค์ บอก Email ไว้ในกระทู้ ที่เขียนว่า
แจก EPS16YEAR (งบดุล,ราคา,19ปี,Ratio ต่างๆ,แบบเครดิตภาษี) นะครับ อย่าแจ้งในกระทู้นี้
โพสต์โพสต์