ถามพี่ pak และเพื่อนๆ เรื่อง รวบรวมกระทู้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

ถามพี่ pak และเพื่อนๆ เรื่อง รวบรวมกระทู้

โพสต์ที่ 1

ผมจำได้ว่า เมื่อก่อน มี กระทู้ รวมฮิต ดาวแดง อยู่

ผมเองไม่ชำนาญ ในการค้นกระทู้เก่าๆ ที่มีคุณภาพ
ผมสังเกตว่า บางกระทู้ พี่ pak เล่นไปขุดตั้งแต่สมัยเริ่มเปิดเวปใหม่ๆ
จึงอยากเรียนถามว่า ปกติ พี่ pak ใช้วิธีไหนในการขุดเหรอครับ

อีกอัน ถ้าเป็นไปได้ น่าจะมีการรวบรวมกระทู้ ตำนานในอดีตขึ้นมา
แล้วจัดหมวดหมู่เอาไว้ก็น่าจะดีนะครับ

จะได้จัดเป็นกระทู้สารานุกรม vi ไปเลย..

จริงๆ ผมอยากถามทุกๆคนแหละครับ
แต่เท่าที่สังเกตเห็นพี่ pak แก ฟิตมากกกกก
เลย ต้องพาดพิงชื่อพี่ pak ไว้ก่อน 55
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถามพี่ pak และเพื่อนๆ เรื่อง รวบรวมกระทู้

โพสต์ที่ 2

เป็นความคิดที่ดีมากครับ ผมไล่อ่านในคลังกระทู้คุณค่า มีแค่ 3 pages แต่ผมคิดว่า กระทู้คุณค่าน่าจะมีมากกว่านี้นะคับ..แต่อาจจะไม่ได้เอามารวมไว้ ผมเป็นมือใหม่เข้ามาอ่านได้แค่ 2 ปี เรื่องเก่าๆ ดีๆ ที่ทุกท่านได้เคยเขียนกัน อยากเข้าไปอ่านครับ ดีที่ของคุณวิบูลย์รวมออกเป็นเล่มตะแกรงร่อนหุ้น ที่ผมหาเจอมีกระทู้นึงรวมไว้คับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=20&t=43998 :D
wwwman

Re: ถามพี่ pak และเพื่อนๆ เรื่อง รวบรวมกระทู้

โพสต์ที่ 3

แต่เน้นเป็นกระทู้สำหรับมือใหม่ และเป็นแนว 18-22 ไอ้เราก้อเกินมาเยอะแล้วด้วยสิ 555... ตาม link ที่ post ไว้ด้านบนนะคับ
"ต่ำกว่า 22 มาทางนี้ มีกระทู้คุณค่ามาฝาก"
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=20&t=43998
"อยากมีเพื่อนคุยรุ่นเดียวกันจังเลยครับ 18-22 ได้ยิ่งดี เฮฮา ตามประสาเด็ก"
แต่ผมว่ามีประโยชน์มากเพราะน้องเค้าขุดมาได้เยอะดีครับ กว่าจะหาเจอว่า save เก็บไว้ที่ไหนคับ...
เข้าไปอ่านมีบาง link post โดยคุณ crazyrisk มีประโยชน์มากเลยคับ คนที่เข้ามาอ่านใหม่จะได้ไม่ต้องถามคำถามเดิมและได้มุมมองจากรุ่นพี่หลายคน ผมเคยอ่านเจอเรื่องกระแสเงินสดอธิบายได้เข้าใจดีมากกว่าอ่านในหนังสือ บางทีมันเป็นการย่อยจากการอ่านของหลายๆคนมาสรุปให้เข้าใจได้ง่ายขึ้น มีทั้งพี่ ฉัตรชัย คุณ green (ถ้าจำไม่ผิดนะ) และอีกหลายคนจำชื่อไม่ได้ แต่ post นี้ผมหา link ไม่เจอแล้วเสียดายไม่ได้ print หรือ save เก็บไว้ ใครเก็บไว้ช่วยบอก link หน่อยนะคับ...จะเข้าไปอ่านอีกรอบและเก็บไว้อ่านอีกคับ :D
crazyrisk

โพสต์ที่ 4

wwwman เขียน:แต่เน้นเป็นกระทู้สำหรับมือใหม่ และเป็นแนว 18-22 ไอ้เราก้อเกินมาเยอะแล้วด้วยสิ 555... ตาม link ที่ post ไว้ด้านบนนะคับ
"ต่ำกว่า 22 มาทางนี้ มีกระทู้คุณค่ามาฝาก"
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=20&t=43998
"อยากมีเพื่อนคุยรุ่นเดียวกันจังเลยครับ 18-22 ได้ยิ่งดี เฮฮา ตามประสาเด็ก"
แต่ผมว่ามีประโยชน์มากเพราะน้องเค้าขุดมาได้เยอะดีครับ กว่าจะหาเจอว่า save เก็บไว้ที่ไหนคับ...
เข้าไปอ่านมีบาง link post โดยคุณ crazyrisk มีประโยชน์มากเลยคับ คนที่เข้ามาอ่านใหม่จะได้ไม่ต้องถามคำถามเดิมและได้มุมมองจากรุ่นพี่หลายคน ผมเคยอ่านเจอเรื่องกระแสเงินสดอธิบายได้เข้าใจดีมากกว่าอ่านในหนังสือ บางทีมันเป็นการย่อยจากการอ่านของหลายๆคนมาสรุปให้เข้าใจได้ง่ายขึ้น มีทั้งพี่ ฉัตรชัย คุณ green (ถ้าจำไม่ผิดนะ) และอีกหลายคนจำชื่อไม่ได้ แต่ post นี้ผมหา link ไม่เจอแล้วเสียดายไม่ได้ print หรือ save เก็บไว้ ใครเก็บไว้ช่วยบอก link หน่อยนะคับ...จะเข้าไปอ่านอีกรอบและเก็บไว้อ่านอีกคับ :D

เย้ เจอแล้วครับ.. พระเอกตัวจริง...
มีอีกไหมครับ ผมว่า ช่วยๆกันหา ช่วยๆกันค้น คนรุ่นใหม่ๆ จะได้มีของดีๆดูกัน
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
zev
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ กระทู้ข้อมูลดีมากเลยครับ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย ว่ามาแอบอยู่ :mrgreen:
wwwman

โพสต์ที่ 6

crazyrisk เขียน: มีอีกไหมครับ ผมว่า ช่วยๆกันหา ช่วยๆกันค้น คนรุ่นใหม่ๆ จะได้มีของดีๆดูกัน
ผม save bookmark ไว้ในมือถือ เด้วขอไปหาก่อน คับ รอคุณ pak มาตอบด้วย รวมถึงน้อง .way
ไม่รู้ยังเข้ามาอ่านอยู่อีกปะ คับ :D
wwwman

โพสต์ที่ 7

บาง link ข้อมูลน่าจะหายไปบางส่วน ดุเหมือนเมื่อก่อนจะเคยมีคนรวบรวมไว้ครับ ....
อันนี้ของพี่ por_jai คับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?t=31131 :D
crazyrisk

โพสต์ที่ 8

รอ พี่ pak อยู่นะครับ

ขอบคุณคุณ wwwman มากๆครับ
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 9

มาช่วยดันให้ครับ :P
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
pak
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 10

crazyrisk เขียน:จึงอยากเรียนถามว่า ปกติ พี่ pak ใช้วิธีไหนในการขุดเหรอครับ
ไม่ได้มีเทคนิคอะไรเลยครับ
ผมเองแค่ไม่ชอบตั้งกระทู้ใหม่โดยไม่จำเป็นครับ!!!
ดังนั้นเวลาสนใจประเด็นใดขึ้นมา...ผมก็มักจะใช้ฟังก์ชั่น Search ครับ
หรือเวลาอยากเก็บข่าวที่น่าสนใจไว้...ก็จะใช้ฟังก์ชั่น Search เช่นกันครับ
...เท่านั้นจริงๆครับผม ^ ^
แนบไฟล์

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
wwwman

โพสต์ที่ 11

คุณ pak search เก่งมากคับ...ผมไม่ค่อยจะหาเจอ สงสัยคำที่จะหาไม่ค่อยจะ standard :D
wwwman

โพสต์ที่ 12

และบางที search ไปมา ขึ้นแบบนี้ครับ ไม่รู้เคยเจอหรือเปล่าคับ
Sorry but you cannot use search at this time. Please try again in a few minutes.

:D ผมอยากอ่านกระทู้เก่าๆ มากเพราะผมว่าเมื่อก่อนเซียนจะมาตอบกันเยอะ ถ้าขุดเจอก้อจะเก็บไว้อ่านต่อได้
ต้องขอบคุณ คุณ pak มาให้อ่านกัน... :D
โพสต์โพสต์