ถ้าคุณถือหุ้น 100% แต่ หุ้นที่คุณถือดันเพิ่มทุน?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
ภาพประจำตัวสมาชิก
raynus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าคุณถือหุ้น 100% แต่ หุ้นที่คุณถือดันเพิ่มทุน?

Post no. 1

ทุกท่านจะบริหารพอร์ตกันอย่างไรบ้างครับในกรณีนี้
สายปันผลครับ

รูปภาพ
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถ้าคุณถือหุ้น 100% แต่ หุ้นที่คุณถือดันเพิ่มทุน?

Post no. 2

ผมไม่เคยคิดถึงกรณีนี้เลย
หลักที่ผมยึดถือ คือถือหุ้น 100% ตลอดเวลา
แต่ถือ ประมาณ 4-10ตัว (คงมีการเพิ่มทุนแค่ตัวเดียว)
การเพิ่มทุน แสดงว่าหุ้นตัวนั้นมีปัญหา
จึงต้องศึกษาเป็นพิเศษ ถ้ามีปัญหาก็ขายทิ้งทั้งหมด
ถ้าไม่มีปัญหา ผมก็พยายามขายหุ้นตัวนั้นไปบางส่วนก่อน xr 1วัน
เพื่อนำเงินที่ขายได้ไปซื้อหุ้นเพิ่มทุนตัวนั้น
portfolio ก็ยังเหมือนเดิม มีอัตราส่วนหุ้นแต่ละตัวเหมือนเดิม
Blueplanet
kasam
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ถ้าคุณถือหุ้น 100% แต่ หุ้นที่คุณถือดันเพิ่มทุน?

Post no. 3

ถ้าเพิ่มทุนแบบนี้แล้วเราไม่มีเงินผมจะขายในราคาที่ดีที่สุดก่อนขึ้น XR ครับ
ขายตามจำนวนเงินที่เพิ่มทุน
แต่ถ้าเป็น TUF จะเห็นได้ชัดเลยว่าขายก่อน XR 1 วันแล้วกลับมาซื้ออีกว่าจะได้จำนวนหุ้นใกล้เคียงกับเมื่อได้เพิ่มทุนแล้ว
แต่เราได้หุ้นโดยไม่ต้องรอเลยเผลอได้ส่วนเพิ่มจากช่วงที่คนอื่นรออีกต่างหาก...5555
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night
Verified User

Post no. 4

สดๆร้อนๆ จาก thre ครับ

ในกรณีที่ผมไม่ต้องการลงเงินเพิ่ม ผมขายหุ้นเดิมออกเท่ากับเงินที่ผมต้องเพิ่มทุน
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
PostPost