ชอบไอเดียการวิเคราะห์แบบนี้กันไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

ชอบไอเดียการวิเคราะห์แบบนี้กันไหมครับ

โพสต์ที่ 1

มีคนชอบไอเดียนี้มากไหมครับ

WORK IPO 16 บาท ตอน ราคา work ลงไป 10 บาท
ลงไปได้ไง ในเมื่อไม่รวมแม้กระทั่ง ตอน IPO มันยังไม่มี studio ราคาโคตรแพงเลยนะ

ลองมาคิดเล่นๆกันหุ้นตัวอื่น ดูไหมครับ

(ปล ไม่ได้เชียร์หุ้นนะครับ เพราะตัวนี้ ผมตกรถคันใหญ่มากกก)

แต่อยากให้ช่วยแชร์กัน ว่า คิดว่าไอเดียแบบนี้ ใช้กับตัวอื่น ได้หรือไม่ได้อย่างไร
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
<< New >>
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

Re: ชอบไอเดียการวิเคราะห์แบบนี้กันไหมครับ

โพสต์ที่ 2

ถ้าแนวนี้ ผมว่าหาหุ้นต่ำ Book ต่ำ IPO หลายตัวก็น่าจะเจอนะ แต่ก็ไม่เคยคิดแบบนี้เหมือนกัน
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
crazyrisk

Re: ชอบไอเดียการวิเคราะห์แบบนี้กันไหมครับ

โพสต์ที่ 3

ชวนคุยครับ. นิว พี่ว่า ไอเดียนี้คิดต่อยอดได้เยอะ. จะได้ไม่ต้องมามีแต่กระทู้เถียงกันว่า ใคร คือ วีไอ ใครไม่ใช่วีไอ

อยากเปิดประเด็นชวนกันคุยเรื่องหลักการ บ้างไรบ้าง
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ผมว่าเหตุผลหลักมาจากการเคลื่อนย้ายไปในธุรกิจใหม่ที่ดูแล้วเป็นโอกาสของบริษัทมากกว่าเรื่องasset
ถ้าไม่มีการ move ธุรกิจเดิมๆ คงไม่มีอะไรdrive ราคาหุ้น เพราะstudio ก็เป็นasset ถ้าสร้างreturnเท่าั้นถึงจะมีคุณค่า

แต่ชื่นชมนักลงทุนหลายคนที่หาช่องว่างหาโอกาสเก่งจริงๆ
"Failure is the only way to start again intelligently"
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

จริงๆแล้วเป็น vi หรือไม่ไม่สำคัญนะครับ vi มันคือconcept การลงทุนที่มีเหตุผลมีตรรกะ ถ้าเราคิดแบบมีเหตุผลที่เหมาะสมลงทุนก็เท่านั้น. แต่ถ้าได้ประโยชน์จากการตามผมว่ามันก็ดีนะครับแต่ไม่สนุกไม่ภูมิใจ
เหมือนเวลาสอบเลยสอบcommed ลอกกันทั้งห้องผมยินดีส่งแค่ที่ทำได้เพราะรู้สึกไม่สนุก ถ้าต้องลอกกันถึงจะได้คะแนน.

กลับมาที่ work ทุกอย่างรวมทั้งราคารับรู้ไปถึงอนาคตเลย ซึ่งต้องติดตามต่อไป
"Failure is the only way to start again intelligently"
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 6

crazyrisk เขียน:มีคนชอบไอเดียนี้มากไหมครับ

WORK IPO 16 บาท ตอน ราคา work ลงไป 10 บาท
ลงไปได้ไง ในเมื่อไม่รวมแม้กระทั่ง ตอน IPO มันยังไม่มี studio ราคาโคตรแพงเลยนะ

ลองมาคิดเล่นๆกันหุ้นตัวอื่น ดูไหมครับ

(ปล ไม่ได้เชียร์หุ้นนะครับ เพราะตัวนี้ ผมตกรถคันใหญ่มากกก)

แต่อยากให้ช่วยแชร์กัน ว่า คิดว่าไอเดียแบบนี้ ใช้กับตัวอื่น ได้หรือไม่ได้อย่างไร
ไม่ชอบครับ

ราคาตอน IPO มันอาจจะ overvalue ก็ได้ มันถึงลงไปที่ 10 บาท ส่วน studio ราคาโคตรแพง ลงทุนไปมันจะคุ้มจริงๆ เหรอ? การทำ content เดี๋ยวนี้มีแต่ถูกลงๆ เครื่องมือเครื่องไม้มีแต่ถูกลงๆ คู่แข่งคนทำ content มีแต่มากขึ้นๆ แถมเป็นคู่แข่งที่ไม่คิดจะเอาตังค์ ขอให้ได้โชว์ความสามารถ โชว์ไอเดีย ได้เด่นได้ดัง ตังค์ไม่ต้องเอาก็ได้ แถมแนวโน้มการดูทีวีของคนยุคใหม่มีแต่น้อยลงๆ การลงทุน studio ราคาโคตรแพงน่าจะเป็นภาระมากกว่าเป็นเหตุผลที่ดีว่ากำไรควรที่จะโตขึ้น

ไม่รู้นะ ในฐานะที่เคยลงทุนหุ้นทีวีดาวเทียมในอดีต ผมไม่เห็นว่าโครงสร้างการแข่งขันที่เกิดขึ้นในไทย รวมไปถึง Mega Trend ทางด้าน ICT จะเอื้อประโยชน์แก่ธุรกิจที่ทำ content ยังไง? ดูโครงสร้างการแข่งขัน barrier to entry ต้นทุนในการแข่งขัน รวมไปถึงแรงจูงใจของคู่แข่งแล้ว ผมว่ายังไงมันก็ ทะเลเลือดชัดๆ ซึ่งไม่รู้ว่าสุดท้ายใครจะเป็นผู้ชนะ แถมคนที่เป็นผู้ชนะบาดแผลจะเต็มตัวขนาดไหน จินตนาการไม่ออกจริงๆ

สำหรับผมก็คงต้องปล่อยผ่านให้คนที่เข้าใจกิจการจริงๆ ลงทุนกันไป สำหรับผมนี่ ธุรกิจนี้ too hard อีกแล้ว
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 7

จุดสำคัญมันอยู่ที่ใคร "อ่านขาด" มั่นใจลงทุนในช่วงที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าพอควร

ถ้ามานึกไอเดียออกตอนหุ้นขึ้นไปแล้วถึงมองย้อนกลับไปมันก็มีประโยชน์อยู่บ้าง แต่คงไม่มากพอที่จะทำให้กล้าลงทุนในจังหวะดีๆ

มันมีโอกาสเป็นแค่ "รู้งี้" มากกว่า
champ412

โพสต์ที่ 8

ผมมีหลักการคิดอีกแบบครับใช้ได้ผลมาเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์

คือดูบริษัทมีการออก esop และดูexcercise price ต้องเอาเฉพาะบริษัทที่ออกไม่บ่อยนะครับสัก 1-2 ชุดพอมากกว่านั้นไม่ควรครับ

เช่น Major esop-w3=ใช้สิทธิที่15บาท ไม่ได้ซื้อตามครับเพราะมีesopหลายชุด

work esop= 12.6 บาทกว่าๆ ซื้อตามไปนิดหน่อย
Modern=32 บาท (3.2)ซื้อตามไปเยอะมากเพราะตอนที่ซื้อราคา 25-26 บาทเองครับ ตอนนี้แตกพาร์แล้ว 1 ต่อ 10
SVI=2 บาท
SMT=4 บาท
SIRI=2 บาท หลายชุดมากครับไม่น่าเอาอย่าง
ผมดูแล้วก็จะเอาเป็น Benchmark คร่าวๆนะครับไม่ได้ยึดติดอะไรมากแค่มองว่ามันเป็นราคาที่ ผบห เอาไว้จูงใจพนักงานถ้าเรามีสิทธิซื้อราคาถูกกว่าก็น่านะครับ
picklife
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

ผมคิดว่ามันช่วยได้ในส่วนของจิตวิทยาครับ
ถ้าพื้นฐานปัจจุบันเกินราคาIPO ราคาหุ้นอาจจะมีแนวโน้มขึ้นได้ไวกว่าหุ้นที่พื้นฐานเกินIPO
น่าจะเป็นเพราะคนชอบซื้อของถูกกว่าคนอื่น รู้สึกว่าเอาวะเราได้ทุนต่ำกว่าพวกIPO^^

ในส่วนพื้นฐานที่พอจะนึกออกก็น่าจะเป็น แรงบันดาลใจของผู้บริหาร บางทีผู้บริหารอาจจะมีแรงผลักดันในการบริหารธุรกิจให้เต็มที่สุด ทั้งเพื่อตัวเองและเพื่อการไม่โดนผถห.บ่น^^

แต่Keyที่ต้องระวังก็คือ ถ้าหุ้นต่ำกว่าIPOเพราะพื้นฐานแย่!!! ผหบ.ห่วย!!! กำไรหด!!! แบบนี้ต้องระวังไว้นิดหนึ่ง เพราะถ้าเอาทฤษฏีเกมส์มาจับ คนที่เคยดีต่อไปก็มักจะดี คนที่เคยแย่ต่อไปก็มักจะแย่ ดังนั้นถ้าจะดูผมว่าพื้นฐานต้องแน่นด้วยนะครับ เพราะผมไม่แน่ใจว่าหุ้นที่ต่ำกว่าIPOจะมีกี่%ที่สามารถกลับมาได้และการกลับมาคุ้มกับต้นทุนทางการเงินและโอกาสที่เราเสียไปหรือปล่าว^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 10

champ412 เขียน:ผมมีหลักการคิดอีกแบบครับใช้ได้ผลมาเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์

คือดูบริษัทมีการออก esop และดูexcercise price ต้องเอาเฉพาะบริษัทที่ออกไม่บ่อยนะครับสัก 1-2 ชุดพอมากกว่านั้นไม่ควรครับ

เช่น Major esop-w3=ใช้สิทธิที่15บาท ไม่ได้ซื้อตามครับเพราะมีesopหลายชุด

work esop= 12.6 บาทกว่าๆ ซื้อตามไปนิดหน่อย
Modern=32 บาท (3.2)ซื้อตามไปเยอะมากเพราะตอนที่ซื้อราคา 25-26 บาทเองครับ ตอนนี้แตกพาร์แล้ว 1 ต่อ 10
SVI=2 บาท
SMT=4 บาท
SIRI=2 บาท หลายชุดมากครับไม่น่าเอาอย่าง
ผมดูแล้วก็จะเอาเป็น Benchmark คร่าวๆนะครับไม่ได้ยึดติดอะไรมากแค่มองว่ามันเป็นราคาที่ ผบห เอาไว้จูงใจพนักงานถ้าเรามีสิทธิซื้อราคาถูกกว่าก็น่านะครับ
น่าสนใจมากครับพี่ มีLinkอะไรที่กดปุ๊บเห็นesopทั้งตลาด เหมือนวอแร้นไหมครับ:P
อยากศึกษาส่วนที่ไม่เป็นไปแนวคิดนี้นี้นะครับว่ามีเยอะไหม:P
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
koh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

หุ้นipoที่เข้าตลาดตอนตลาดแย่ แล้วราคาต่ำจอง ถ้าดูแล้วพื้นฐานในอนาคตยังโตได้ ส่วนใหญ่ซื้อที่ราคาต่ำจองมักได้กำไรดีหากถือนานกว่า3ปี ลองดูglobalหรืออื่นๆได้เลยครับ :D
crazyrisk

โพสต์ที่ 12

ดีครับ. เซียนมากันเยอะๆ. ช่วยๆกันแสดงความคิดเห็นกันเยอะๆเลยครับ
iSpurs
Verified User

โพสต์ที่ 13

champ412 เขียน:ผมมีหลักการคิดอีกแบบครับใช้ได้ผลมาเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์

SVI=2 บาท
SMT=4 บาท
ผมใช้วิธีนี้ดูประกอบเหมือนกันครับ

STA ถ้าผมจำไม่ผิด 29 บาท พนักงานที่นั่นบ่นกันใหญ่ รู้งี้...
sunrise

โพสต์ที่ 14

ผมเอาตัวที่ผมกลับไปลงทุนใหม่แล้วกันนะ แต่ไม่ใช่ ipo

ห้ามดราม่ากับผมนะ (ไม่มีหุ้นแล้วด้วย)

jas ตอนนั้นผมซื้อไม้สุดท้าย ปีก่อน 2.7 ขายไปตอน 3 นิดๆ ช่วงที่ตกหนัก
แล้ว ปีนี้ผมซื้อกลับแถว สองกลาง ปลายๆอีกครั้ง
เพราะว่า คนใช้broadband เพิ่มขึ้น ทำให้รายได้ที่เป็นฐานมากขึ้น
ดีกว่าปีก่อนตั้งเยอะ ภาพใหญ่เหมือนเดิมทำไมจะไม่ซื้อละ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
f.escape

โพสต์ที่ 15

THAI IPO 60 ตอนนี้ 26
Green
ผู้ติดตาม: 235

โพสต์ที่ 16

ไม่เคยรู้เลยครับ ว่าหุ้นที่ถืออยู่ IPO เท่าใด ไม่อยากดูด้วย กลัวตกใจ ฮ่าๆ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 17

รบกวนตัวอย่างอื่นได้ไหมคับ
work โครงสร้างรายได้มันเปลี่ยนไปเยอะอะคับ
วันที่ต่ำกว่า ipo จะเทียบได้จริงๆเหรอคับ
ตอนนั้น ไม่แน่ใจว่าเค้าซื้อตามคุณปัญญา กันด้วยหรือเปล่า
เพราะเหมือนคุณปัญญาจะเก็บหุ้นตัวเองหลังราคาหลุด ipo
ผมก็ไม่รู้ว่า แกเก็บเพราะรู้ว่า ตัวเองจะทำ content ดาวเทียมหรือเปล่า
จริงๆเลยอยากฟังตัวอย่างอื่นมากกว่าคับ
show me money.
leky

โพสต์ที่ 18

ลองไปดูราคาของ JAS ตอน IPO ดูมั๊ยครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
namelessky
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 19

ราคา true ตอน ipo เท่าไหร่ครับ

:'O
:wall:
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 20

leky เขียน:ลองไปดูราคาของ JAS ตอน IPO ดูมั๊ยครับ
jas นีพื้นฐานธุรกิจเปลี่ยนเยอะนี่คับ
ตั้งแต่เป็น ispร่วม
จนหนีมาเป็นเจ้าของโครงข่ายเอง
จะเทียบได้เหรอคับ
show me money.
leky

โพสต์ที่ 21

nut776 เขียน:
leky เขียน:ลองไปดูราคาของ JAS ตอน IPO ดูมั๊ยครับ
jas นีพื้นฐานธุรกิจเปลี่ยนเยอะนี่คับ
ตั้งแต่เป็น ispร่วม
จนหนีมาเป็นเจ้าของโครงข่ายเอง
จะเทียบได้เหรอคับ
เหมือนกำลังจะบอกผมว่าเดี๋ยวนี้ JAS พื้นฐานดีกว่าเมื่อตอนเข้าตลาดใช่ไหมครับ???

JASMIN IPO 7/7/37 ราคา 345 บาท พาร์ 10

JAS วันนี้ 3.12 บาท พาร์ 0.5

ไม่อยากจะคิดว่ายังมีคนที่ถือตั้งแต่ตอนนั้นหลงเหลืออยู่หรือไม่

ขำ ๆ ครับ อย่าซีเรียส เสียดายไม่รู้ว่าโบรกไหนเป็นคนนำหุ้นเข้าตลาด
"Become a risk taker, not a risk maker"
sakkaphan

โพสต์ที่ 22

crazyrisk เขียน:ชวนคุยครับ. นิว พี่ว่า ไอเดียนี้คิดต่อยอดได้เยอะ. จะได้ไม่ต้องมามีแต่กระทู้เถียงกันว่า ใคร คือ วีไอ ใครไม่ใช่วีไอ

อยากเปิดประเด็นชวนกันคุยเรื่องหลักการ บ้างไรบ้าง
repนี้กล่าวถึงผมหรือครับพี่หมอ
บางที ผมก็รู้สึกว่า ขี้เกียจ ที่จะมานั่งทำตัวเป็นผู้ทรงภูมิทรงศีล โพสต์แต่สิ่งดีๆงดงามดูมีความรู้ เสริมสร้างภาพลักษณ์ให้ดูดี น่ะนะ ตัวตนจริงๆผมก็ไม่ใช่แบบนั้นสักเท่าไร ผมก็อยากจะโพสต์ในสิ่งที่คิดออกมา เพื่อแชร์กับคนอื่นดูมั่งว่า คิดกันยังไง ทั้งที่รู้อยู่แล้วแหละว่า มันคงต้องไม่เสนาะหูใครหลายๆคน
ที่สำคัญ ผมไม่ได้แบ่งแยกเลยครับว่าใครVIใครไม่ใช่ ไม่เกี่ยวสักนิด ลองไปอ่านโพสต์ผมอีกทีก็ได้ครับจะได้เข้าใจความคิดผมมากขึ้น แต่ถ้าคิดว่ามันไม่เกิดประโยชน์อันใดก็ไม่เป็นไร
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
sakkaphan

โพสต์ที่ 23

crazyrisk เขียน:มีคนชอบไอเดียนี้มากไหมครับ

ตกรถคันใหญ่เหรอครับ
มันยังไม่ทันพิสูจน์เลยไม่ใช่เหรอครับว่าการบุกไปในสงครามแดงเดือดครั้งนี้สำเร็จหรือไม่
ราคาที่ขึ้นไปนี่อยู่บนพื้นฐานจริงเหรอครับ?
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 24

จุดตัดที่พี่ crazyrisk มองคือ value ของราคา ipo

คำถามคือมัน efficiently price หรือไม่หละครับ ราคา ipo นั้น

มันคือ historical price ณ จุดนึงเท่านั้น ซึ่งท้ายสุดราคา ipo อาจจะ greatly mispriced

แต่ที่แน่นอน ผมเชื่อว่าที่ ราคาหุ้นกลุ่มนี้ rally มันมีหลายๆอย่างรวมๆกัน ทั้ง fundamental + psychological factors
แต่ถ้าเรามองเรื่อง fundamental materialization คือของจริง, อีก 2-3 ปี ก้อรู้ครับ หรืออาจจะ 5-10 ปี? ....

ราคาวันนี้คือเรื่อง one point in time, ที่บังเอิญมันเกิด perfect situation, โดยรวม investment theme นี่นั้น.. นั้นนี่..... spark rally ได้ .......

ท้ายสุดถ้าด้วย intrinsic property บริษัทมัน acheive sustainable competitive operational advantage ได้ หรือไม่ ... ด้วย standpoint มันทำได้นะ....

คือถ้าวันนี้บอกว่า work มีแนวโน้มขยายตัวเป็นได้แบบ ช่อง 3 ช่อง 7 เลยอันนี้อีกเรื่อง

แต่วันนี้เหมือนที่เกิด rally แค่เพราะ 'digital tv' อยู่ใน spotlight

ส่วนเรื่องพื้นฐานอีกอันคือ intangible asset - สมองของคุณปัญญาอันนี้ผมว่ามี price tag ที่สูงเหมือนกัน แต่ผมตีมูลค่าไม่ได้หรอกนะ ว่าคุณปัญญาน่า worth เท่าไหร่

หรือหนังเข้าโรงเรื่องนึงน่าจะขายดีหรือไม่... รายการที่คุณปัญญาทำออกมาจะมีอะไรบ้าง จะสำเร็จหรือไม่ ... พวกนี้ถามจริงๆในฐานะนักลงทุนคุณ "foresee" ได้จริงเหรอ โคตรยากเลยอะ....

ส่วนตัวผมอาจมองไม่ออกเอง ไม่ใช่สิ่งที่ผมถนัด แต่ผมว่าสิ่งที่มีแนวโน้มจะ materialize ใน medium-term, ไม่ชัดเจนพอที่จะ justify rally ที่เกิดขึ้นได้ , no guarantees, no promises, JUST FAITH..... long term visibility.. คืออะไรอยู่ไหน

ความรู้สึกคล้ายๆพวก contractor นะ มีข่าวจะเข้าประมูลแบบนี้แบบนั้น ราคากระฉูดก่อน

แต่บอกเลย ใน case แบบนั้น ก้เห็นอีกว่าบริษัทหลายบริษัทมีข่าวลักษณะคล้ายๆกันเหมือนๆกัน คือสร้าง 'expectation' แต่ reaction ของตลาดไม่เหมือนกัน ซึ่งเป็นเพราะ assymetric information และ subjectivity... หรือ invisible hand ดีหละ ไม่รุ้เหมือนกัน

แต่ท้ายสุด เดี๋ยวมันก็จะมีจังหวะหรือเหตุผลมาปรับสมดุลของราคาเอง ....kiat, age, earth, global... พวกนี้ hardddd expectation ซึ่งถามผมอย่าง global วันนี้เห็นอะไรชัดขึ้น ส่วน kiat age earth no comment

ดังนั้น expectation นี้จริงๆของ timeframe เท่าไหร่ดี ถ้าสมมุติ digital tv ใน 1-4 ปี ดูไม่ไปไหนแต่เกิด สำเร็จจริง ใน 5-10 ปีข้างหน้า ยังเรียกว่า ราคา work วันนี้ make sense หรือไม่ครับ ... ความสมดุลหายาก ราคาอีก 3 ปีข้างหน้าจะเป็นไง .. มองไม่ออกตอบไม่ได้ เพราะ ส่วนตัวผมไม่รู้ว่า วงการนี้อีก 3 ปีจะเป้นไง .... ไม่รู้เลย ...

ben graham พูดไว้.... ประมาณนี้ the market is a pendulum that forever swings between endless optimism and pessimism

work is not the first, won't be the last

ดุ htc malee สิ work นี่ junior ไปเลย :juju:

ปล. ขออภัยที่อาจออกทะเลไปไกลครับ :B
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
crazyrisk

โพสต์ที่ 25

sakkaphan เขียน:
crazyrisk เขียน:ชวนคุยครับ. นิว พี่ว่า ไอเดียนี้คิดต่อยอดได้เยอะ. จะได้ไม่ต้องมามีแต่กระทู้เถียงกันว่า ใคร คือ วีไอ ใครไม่ใช่วีไอ

repนี้กล่าวถึงผมหรือครับพี่หมอ
บางที ผมก็รู้สึกว่า ขี้เกียจ ที่จะมานั่งทำตัวเป็นผู้ทรงภูมิทรงศีล โพสต์แต่สิ่งดีๆงดงามดูมีความรู้ เสริมสร้างภาพลักษณ์ให้ดูดี น่ะนะ ตัวตนจริงๆผมก็ไม่ใช่แบบนั้นสักเท่าไร ผมก็อยากจะโพสต์ในสิ่งที่คิดออกมา เพื่อแชร์กับคนอื่นดูมั่งว่า คิดกันยังไง ทั้งที่รู้อยู่แล้วแหละว่า มันคงต้องไม่เสนาะหูใครหลายๆคน
ที่สำคัญ ผมไม่ได้แบ่งแยกเลยครับว่าใครVIใครไม่ใช่ ไม่เกี่ยวสักนิด ลองไปอ่านโพสต์ผมอีกทีก็ได้ครับจะได้เข้าใจความคิดผมมากขึ้น แต่ถ้าคิดว่ามันไม่เกิดประโยชน์อันใดก็ไม่เป็นไร

กระทู้ไหนเหรอครับ. ผมอ่านของน้องแค่อันสองอันในห้องนั่งเล่นครับ

กระทู้นี้ เจตนาคือชวนถกแนวคิดครับ. เพราะผมย้อนดูกระทู้กเก่าๆแล้วสนุกดี
คุยกันว่า คิดแบบไหนถูก. ดีมากกว่ามาคุยว่า เป้าใครถูก

หลังๆอ่านกระทู้แล้วคิดถึงกลิ่นอายเดิมๆครับ

ส่วนเรื่องนอ้งนั้นพี่ไม่ได้คิดอะไรเลย. เพราะ ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่ากระทู้ไหน 55
อย่าไปคิดมากเลยครับ

บนเวบบอร์ด. สังคมที่ คนี่นั่งอยู่ฝั่งตรงข้ามจอ เป็นใครก้อไม่รู้

แต่ที่แน่ๆ. ผมคิดว่า โพสต์ในสิ่งที่ดี และมีประโยชน์ก้อน่าจะดีครับ

เพราะ. การคุยกันผ่านตัวอักษรนั้น ขาดอรรถรสแถมบางครั้งยังทำให้คนอื่นเข้่ใจผิดมานักต่อนักแล้ว
Diamond Dust

โพสต์ที่ 26

multipleceilings เขียน: คือถ้าวันนี้บอกว่า work มีแนวโน้มขยายตัวเป็นได้แบบ ช่อง 3 ช่อง 7 เลยอันนี้อีกเรื่อง

แต่วันนี้เหมือนที่เกิด rally แค่เพราะ 'digital tv' อยู่ใน spotlight

ส่วนเรื่องพื้นฐานอีกอันคือ intangible asset - สมองของคุณปัญญาอันนี้ผมว่ามี price tag ที่สูงเหมือนกัน แต่ผมตีมูลค่าไม่ได้หรอกนะ ว่าคุณปัญญาน่า worth เท่าไหร่

หรือหนังเข้าโรงเรื่องนึงน่าจะขายดีหรือไม่... รายการที่คุณปัญญาทำออกมาจะมีอะไรบ้าง จะสำเร็จหรือไม่ ... พวกนี้ถามจริงๆในฐานะนักลงทุนคุณ "foresee" ได้จริงเหรอ โคตรยากเลยอะ....

ส่วนตัวผมอาจมองไม่ออกเอง ไม่ใช่สิ่งที่ผมถนัด แต่ผมว่าสิ่งที่มีแนวโน้มจะ materialize ใน medium-term, ไม่ชัดเจนพอที่จะ justify rally ที่เกิดขึ้นได้ , no guarantees, no promises, JUST FAITH..... long term visibility.. คืออะไรอยู่ไหน

ความรู้สึกคล้ายๆพวก contractor นะ มีข่าวจะเข้าประมูลแบบนี้แบบนั้น ราคากระฉูดก่อน

แต่บอกเลย ใน case แบบนั้น ก้เห็นอีกว่าบริษัทหลายบริษัทมีข่าวลักษณะคล้ายๆกันเหมือนๆกัน คือสร้าง 'expectation' แต่ reaction ของตลาดไม่เหมือนกัน ซึ่งเป็นเพราะ assymetric information และ subjectivity... หรือ invisible hand ดีหละ ไม่รุ้เหมือนกัน

แต่ท้ายสุด เดี๋ยวมันก็จะมีจังหวะหรือเหตุผลมาปรับสมดุลของราคาเอง ....kiat, age, earth, global... พวกนี้ hardddd expectation ซึ่งถามผมอย่าง global วันนี้เห็นอะไรชัดขึ้น ส่วน kiat age earth no comment

ดังนั้น expectation นี้จริงๆของ timeframe เท่าไหร่ดี ถ้าสมมุติ digital tv ใน 1-4 ปี ดูไม่ไปไหนแต่เกิด สำเร็จจริง ใน 5-10 ปีข้างหน้า ยังเรียกว่า ราคา work วันนี้ make sense หรือไม่ครับ ... ความสมดุลหายาก ราคาอีก 3 ปีข้างหน้าจะเป็นไง .. มองไม่ออกตอบไม่ได้ เพราะ ส่วนตัวผมไม่รู้ว่า วงการนี้อีก 3 ปีจะเป้นไง .... ไม่รู้เลย ...

ben graham พูดไว้.... ประมาณนี้ the market is a pendulum that forever swings between endless optimism and pessimism

work is not the first, won't be the last

ดุ htc malee สิ work นี่ junior ไปเลย :juju:

ปล. ขออภัยที่อาจออกทะเลไปไกลครับ :B
ผมว่าที่เค้าเล่นกลุ่มนี้กันโดยเฉพาะ work คงไม่ใช่เพราะ TV Digital นะครับ ขนาดบริษัทเองยังคิดว่าจะไม่เกิดในเร็ววันนี้ด้วยซ้ำ และเค้าเองก็ยังไม่มี Concrete Plan นี่จะไปทำ TV Digital เหมือนกัน คงเป็นเรื่อง TV ดาวเทียมมากกว่าครับ ที่ปัจจุบันคนติดกันไปร่วมครึ่งประเทศแล้ว และแนวโน้มของทุกสำนักก็ออกมาพ้องกันว่าในไม่ช้าคงโตไปเรื่อยๆเป็น 60 70 80% ในเร็ววัน แม้แต่ทางทรูเอง ยังอยากส่งบางช่องของตัวเองมาลงใน TV ดาวเทียมเลยครับ ขนาดเค้ามี Platform ของตัวเองอยู่แล้ว แต่ว่าในธุรกิจการขายโฆษณา ขาย content นี่ Eyeball ยิ่งเยอะยิ่งได้เปรียบ การจะอยู่แต่ใน Platform ตัวเองแล้ว Ignore ตลาดที่ใหญ่และโตเร็วมากแบบดาวเทียมนี่คงเป็นการทำธุรกิจที่ไม่ฉลาดนัก
<< New >>

โพสต์ที่ 27

ครับพี่เค จริงๆแล้วในเรื่องการลงทุนผมว่ามันมี Bias ได้หลายอย่างนะ ถือหุ้นเยอะก็Bias หุ้นขึ้นเยอะก็Bias เซียนถือเยอะก็Bias
เราไม่ซื้อแล้วหุ้นขึ้นก็Bias เราซื้อแล้วหุ้นลงก็Bias
จริงๆการดูราคา IPO ผมว่าน่าจะเป็นการBiasอย่างนึงนะ คล้ายๆดูราคาทุน ดูราคาพาร์ ดูทุนคนนู้น ดูทุนคนนี้ ดูทุนตัวเอง
เวลา IPO มา ราคาก็อาจแพงอย่างพี่โตสบอก แล้วอีกอย่างคือว่าตอน IPO ผมว่าข้อมูลน่าจะยังน้อย เพราะหุ้นส่วนใหญ่ก่อนเข้าตลาดมาก็จะแต่งตัวสวยๆหน่อย ธรรมาภิบาลบางทีก็ยังไม่รู้ว่าเป็นยังไง พออยู่ๆไปอยู่ไปเริ่มสวยลดลงๆ จนบางทีเกิดเข้าขั้นugly อย่างนี้มันจะต่ำกว่า IPOก้ไม่น่าจะแปลก

เรื่องที่ว่ามีstudioราคาแพงผมว่าคล้ายๆเล่นหุ้นแบบasset playนะ สุดท้ายแล้วKeyน่าจะอยู่ที่ว่า asset จะplay หรือไม่play ถ้าไม่play ต่อให้ราคาแพงขนาดไหนซื้อไปก็เป็นหมาได้ปลากระป๋องอย่างพี่ลูกอิสานเคยบอก

หุ้นพวกนี้ผมเลยมีความรู้สึกว่าหาได้จากพวกหุ้นต่ำ Book โดยทั่วไปน่ะครับ

สำหรับ work ผมก็คิดว่าน่าจะขึ้นเพราะเหตุอื่นมากกว่าเรื่องมีstudioหรือราคาต่ำกว่าIPO แต่เอาเข้าจริงๆตัวนี้ผมก็ไม่ได้ศึกษารายละเอียดเพราะเห็นว่าหุ้นขึ้นไปเยอะแล้ว (นี่ก็เป็นBias อีกอย่างนึงที่ผมเป็นอยู่ :wall: )
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 28

Diamond Dust เขียน: ผมว่าที่เค้าเล่นกลุ่มนี้กันโดยเฉพาะ work คงไม่ใช่เพราะ TV Digital นะครับ ขนาดบริษัทเองยังคิดว่าจะไม่เกิดในเร็ววันนี้ด้วยซ้ำ และเค้าเองก็ยังไม่มี Concrete Plan นี่จะไปทำ TV Digital เหมือนกัน คงเป็นเรื่อง TV ดาวเทียมมากกว่าครับ ที่ปัจจุบันคนติดกันไปร่วมครึ่งประเทศแล้ว และแนวโน้มของทุกสำนักก็ออกมาพ้องกันว่าในไม่ช้าคงโตไปเรื่อยๆเป็น 60 70 80% ในเร็ววัน แม้แต่ทางทรูเอง ยังอยากส่งบางช่องของตัวเองมาลงใน TV ดาวเทียมเลยครับ ขนาดเค้ามี Platform ของตัวเองอยู่แล้ว แต่ว่าในธุรกิจการขายโฆษณา ขาย content นี่ Eyeball ยิ่งเยอะยิ่งได้เปรียบ การจะอยู่แต่ใน Platform ตัวเองแล้ว Ignore ตลาดที่ใหญ่และโตเร็วมากแบบดาวเทียมนี่คงเป็นการทำธุรกิจที่ไม่ฉลาดนัก
digital ที่ผมหมายถึงคือไม่ใช่ ระบบ analog ครับ analog จะหมดไป

digital tv คลุมทั้ง digital cable + digital satellite ครับ อาจเพราะ wording เลย งง
^^ ตามที่ตอบในอีกกระทู้นะครับ ดังนั้น อย่าง workpoint TV ดูใช้จาน psi จาน psi สัญญานภาพระบบ digital คือ digital satelite ขออภัยที่ไม่ชัดเจนครับ

ถ้ามองในภาพใหญ่ทั้งหมดเรากำลังพูดถึง digital tv revolution ครับ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
isaaner

โพสต์ที่ 29

SMIT IPO 2.70 บาท ราคาย่ำอยู่แถวนี้หลายเดือนบริษัทก็ประกาศซื้อหุ้นคืน ตอนนี้บริษัทเอาหุ้นออกมาขายในตลาดที่แถวๆ 3.90 บาท
เหยี่ยวเดือน9

โพสต์ที่ 30

ไม่ชอบครับ ไม่เห็นด้วยครับ
มูลค่าของกิจการนั้นมีลักษณะเป็นไดนามิก เมื่อผ่านเวลาและเรื่องราวต่างๆ มูลค่าของกิจการก็เปลี่ยนไป

การยึดกับราคาในอดีตอย่างตอน IPO ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่ไม่สมเหตุผล
โพสต์โพสต์