ช่วยอธิบายทีครับ ว่าพอโดนฟ้องล้มละลายแล้ว จะเกิดอะไรขึ้นบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 109

ช่วยอธิบายทีครับ ว่าพอโดนฟ้องล้มละลายแล้ว จะเกิดอะไรขึ้นบ้าง

โพสต์ที่ 1

http://www.ryt9.com/s/iq10/1390412

จากข่าว CAWOW โดนธ.กรุงเทพฟ้องล้มละลายนะครับ แล้วหลังจากนั้นกระบวนการล้มละลาย จะดำเนินยังไงต่อ

คนถือหุ้น cawow ต้องทำไง หรือรอ ลุ้นยังไงต่อครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

Re: ช่วยอธิบายทีครับ ว่าพอโดนฟ้องล้มละลายแล้ว จะเกิดอะไรขึ้น

โพสต์ที่ 2

หากศาลสั่งให้ล้มละลาย บริษัทก็จบสิ้นครับ
เจ้าหนี้จะเอาทรัพย์สินทั้งหมดที่บริษัท ออกขายเพื่อมาใช้หนี้
โดย ยังไงก็ตามทรัพย์สินไม่มีทางตกถึงผู้ถือหุ้นแน่นอน
แค่ใช้หนี้ยังไม่พอ

ส่วนใหญ่ ทรัพย์สินที่จะแบ่งกันสำหรับเจ้าหนี้ในทุกๆราย ได้คืนแค่ 5 เปอร์เซ็นต์จากหนี้ทั้งหมดก็เก่งแล้วครับ

แต่ ความหวังสำหรับผู้ถือหุ้นคงจะมีที่ว่า ก่อนที่ศาลล้มละลายจะสั่งพิทักษ์ทรัพย์เพื่อเข้าสู่กระบวนการล้มละลาย
แคลิฟอร์เนีย ยื่นเพื่อขอฟื้นฟูกิจการ
โดยยื่นแผนให้ศาลฟังว่า สามารถ ประกอบธุรกิจ ต่อไปได้โดยการปรับปรุงบริษัท อย่างโน้น อย่างนี้ ตั้งผู้บริหารแผนมา
หากศาลเห็นว่า แผนเป็นไปไม่ได้ ก็พิพากษา ล้มละลาย บริษัทก็จบสิ้นอย่างที่บอกไว้ครับ
แต่หากศาลเห็นว่า แผนเป็นได้และน่าจะดีต่อทุกฝ่ายมากกว่า ก็สั่งให้บริษัทเข้าสู้การฟื้นฟูกิจการ
แล้วต่อมา บริษัททำได้จริงๆ ก็คงใช้เวลา อีกหลายปี เพื่อกลับมาซื้อขายในตลาดได้อีกครั้ง

-หากใช้ภาษาง่ายๆ ให้เข้าใจง่ายๆ โดยไม่ใช้ภาษากฏหมายก็ประมาณว่า
มีคนมายืมเงินคุณไปเพื่อไปทำกิจการ โดยบอกว่านำไปปลูกต้นแอปเปิ้ลหนึ่งต้น เพื่อเก็บเกี่ยวผลผลิต
แต่เขาปลูกแล้วมันเหี่ยวๆ ออกผลแค่ 5 ลูก 10 ลูก น้อยกว่าที่ควรจะเป็นมาก

กระบวนการสองอันต่างกันดังนี้
1.ล้มละลาย คือ การตัดต้นแอปเปิ้ลนั้น เอาผลแอปเปิ้ลทั้งหมดไปขาย เอาเงินมาใช้หนี้แม้จะได้แค่ นิดเดียวก็ตาม ก็ยังดีกว่าไม่ได้ไรเลย
2.ฟื้นฟูกิจการ คือ การให้คนใหม่ ไปประคบประหงมต้นแอปเปิ้ลนั้นแทน แล้วดูแลให้มันออกผลดีๆ แล้วนำแอปเปิ้ลไปขาย
นำเงินที่ได้มาใช้หนี้คุณ โดยคุณก็รอรับเงินที่ขายได้ในแต่ละปี แต่ละปี มาชำระหนี้
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

Re: ช่วยอธิบายทีครับ ว่าพอโดนฟ้องล้มละลายแล้ว จะเกิดอะไรขึ้น

โพสต์ที่ 3

"ส่วนใหญ่ ทรัพย์สินที่จะแบ่งกันสำหรับเจ้าหนี้ในทุกๆราย ได้คืนแค่ 5 เปอร์เซ็นต์จากหนี้ทั้งหมดก็เก่งแล้วครับ"

ลืมไปนิดครับ
อันนี้สำหรับ เจ้าหนี้ที่ไม่มีทรัพย์สินที่ค้าประกันนะครับ
หากเป็นเจ้าหนี้จำนอง จะได้รับชำระก่อนเจ้าหนี้รายอื่นครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
multipleceilings
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ลูกค้า california ยังไงดี @_@
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 5

multipleceilings เขียน:ลูกค้า california ยังไงดี @_@
ลองเปลี่ยนเป็นวิ่งจ๊อกกิ้งไปกลับระหว่างบ้านกับฟิตเนสแทนดีมั้ยครับ :cry:
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 6

เห็นมีคนบอกว่ากรณี CAWOW เจ้าของล้มบนฟูก คือรวยไปแล้ว
ล้มบนฟูกนี่มันหมายความว่าไงครับ แล้วทำไมถึงล้มบนฟูก
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
Green
ผู้ติดตาม: 235

โพสต์ที่ 7

untrataro25 เขียน:เห็นมีคนบอกว่ากรณี CAWOW เจ้าของล้มบนฟูก คือรวยไปแล้ว
ล้มบนฟูกนี่มันหมายความว่าไงครับ แล้วทำไมถึงล้มบนฟูก
คงต้องสอบถาม คนที่บอกอ่ะครับ ว่าทำไมถึงไปว่า เค้าอย่างนั้น
ผมลองสอบถาม ทาง อากู๋ แล้ว อากู๋ เค้าบอกว่า งี้ครับ

http://www.nytimes.com/2009/09/16/great ... iland.html
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
patongpa
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ขอจองลู่วิ่งสภาพดีสักสองเครื่องครับ ขอราคาไม่เกินหมื่นนะครับ
namelessky
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 9

เครื่องออกกำลังกายมือ2 (สภาพดีหรือเปล่า) เร่เข้ามาๆ :D
:wall:
kasam
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 10

คงทำนองเดียวกับ SEC มั้้งครับ
ทุกวันนี้ก็ยังดำเนินกิจการอยู่เลย
โพสต์โพสต์