แบ่งปันโปรแกรมสำหรับติดตามข่าวหุ้นรายตัวบน Android ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
peacedev
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

แบ่งปันโปรแกรมสำหรับติดตามข่าวหุ้นรายตัวบน Android ครับ

โพสต์ที่ 1

ก่อนอื่นต้องขออภัยท่านที่ไม่ได้ใช้มือถือ Android นะครับ ขอโทษที่อาจทำให้บอร์ดรกไปหน่อยครับ

เนื่องด้วยเสียงตอบรับที่ดีจากโปรแกรมหุ้นไทย "Peace Portfolio Manager"
ผมเลยเขียนโปรแกรมตัวใหม่ขึ้นมาเพื่อให้ตอบรับความต้องการของนักลงทุนที่ใช้ android ให้มากยิ่งขึ้นครับ
โดยฟังก์ชั่นการติดตามข่าวผมมีแผนจะเพิ่มให้กับ โปรแกรม"Peace Portfolio Manager" เพียงแต่โปรแกรม "Peace Stock News" ตัวใหม่นี้จะสะดวกและกิน Bandwidth น้อยกว่า เนื่องจากไม่ต้อง Streaming เหมือน "Peace Portfolio Manager"

ฟีเจอร์สำคัญ
- เพิ่มลดรายการหุ้นที่ต้องการติดตาม
- ข่าวสารหุ้นรายตัว
- แบ่งปันภาพหน้าจอผ่านทาง social network หรือ email

วิธีใช้งาน
1. ติดตั้งโปรแกรมข่าวหุ้น "Peace Stock News" ได้ที่ https://play.google.com/store/apps/deta ... eStockNews
2. พิมพ์ชื่อย่อหุ้นเข้าไปในกล่อง input แล้วกดปุ่ม Add
3. ทำซ้ำจากขั้นตอนที่ 2 ได้เรื่อย ๆ
4. หากต้องการลบรายการให้กดปุ่ม "-" บรรทัดเดียวกับชื่อหุ้นที่ต้องการลบ แล้วกดปุ่ม Yes
5. กดปุ่ม ">>" เพื่อดูข่าวหุ้นรายตัว
6. กดปุ่ม menu แล้วเลือก "Share" เพื่อแบ่งปันข่าวสารตามช่องทางต่าง ๆ เช่น social network หรือ email
เม่าฉึกฉึก
ผู้ติดตาม: 0

Re: แบ่งปันโปรแกรมสำหรับติดตามข่าวหุ้นรายตัวบน Android ครับ

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากครับ :D :D
1154
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: แบ่งปันโปรแกรมสำหรับติดตามข่าวหุ้นรายตัวบน Android ครับ

โพสต์ที่ 3

ชื่นชมที่พัฒนาขึ้นมานะคับ แต่ผมขออนุญาตเสริมในจุดที่คิดว่า น่าจะต่อยอดไปได้นะคับ

Peace Portfolio Manager
1. หน้าจอเ้ข้าใจว่า fix เป็น pixel น่าจะปรับเป็น % ดีกว่าครับ เพราะมันจะปรับตามขนาดจอที่ไม่เท่ากันครับ
2. ผมลองเอียงมาเป็นแนวนอน ขนาดยังคงเท่าในแนวตั้งอยู่ครับ
3. อยากให้เพิ่ม field ได้ เช่น ช่อง target ที่เราตั้งได้เอง , upside(%)
4. ฐานข้ัอมูลที่เรากรอกจะเก็บไว้ในไหนครับ Cloud หรือ เครื่องเราครับ

เชียร์คับ :D
peacedev

โพสต์ที่ 4

1154 เขียน:ชื่นชมที่พัฒนาขึ้นมานะคับ แต่ผมขออนุญาตเสริมในจุดที่คิดว่า น่าจะต่อยอดไปได้นะคับ

Peace Portfolio Manager
1. หน้าจอเ้ข้าใจว่า fix เป็น pixel น่าจะปรับเป็น % ดีกว่าครับ เพราะมันจะปรับตามขนาดจอที่ไม่เท่ากันครับ
2. ผมลองเอียงมาเป็นแนวนอน ขนาดยังคงเท่าในแนวตั้งอยู่ครับ
3. อยากให้เพิ่ม field ได้ เช่น ช่อง target ที่เราตั้งได้เอง , upside(%)
4. ฐานข้ัอมูลที่เรากรอกจะเก็บไว้ในไหนครับ Cloud หรือ เครื่องเราครับ

เชียร์คับ :D
ขอบคุณมากครับ
ผมจะนำไปปรับปรุง ใน version ต่อ ๆ ไปร่วมกับฟีเจอร์อื่น ๆ ตามลำดับความยากง่ายนะครับ

>> ข้อมูลเก็บไว้เฉพาะในตัวเครื่องเลยครับ
เม่าฉึกฉึก
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อีกเรื่องครับมันเหมือนมี Error อยู่เวลากดหาข่าวมันไปเอาข่าวอะไรที่ไม่เกี่ยวมาแสดงเฉย

ยกตัวอย่าง BLA ครับ ดันเอาข่าว โมกุ โมกุ มาให้ดูซะได้ :D :D :D
peacedev

โพสต์ที่ 6

เม่าฉึกฉึก เขียน:อีกเรื่องครับมันเหมือนมี Error อยู่เวลากดหาข่าวมันไปเอาข่าวอะไรที่ไม่เกี่ยวมาแสดงเฉย

ยกตัวอย่าง BLA ครับ ดันเอาข่าว โมกุ โมกุ มาให้ดูซะได้ :D :D :D

โปรแกรมค้นหามันยังไม่ค่อยฉลาดเท่าไหร่น่ะครับ
แก้ไขให้แล้วใน version 1.05 นะครับ :)
โพสต์โพสต์