สอบถามเรื่องลำดับหรือจัดประเภทในการอ่านหนังสือการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สอบถามเรื่องลำดับหรือจัดประเภทในการอ่านหนังสือการลงทุน

โพสต์ที่ 1

สอบถามความเห็นและแนวทางในการศึกษาและอ่านหนังสือการลงทุน ด้วยความโลภ :D และความกลัว หนังสือการลงทุนจะหายาก ในอนาคต ผมได้กวาดซื้อหนังสือการลงทุนไว้เยอะมาก ทั้งก่อนและช่วงงานหนังสือ นับแล้วเล่มที่ยังไม่ได้อ่านหรืออ่านยังไม่จบมีถึง 10 เล่มแล้ว โชคดีที่ราคาหนังสือไม่ขึ้นลงเหมือนราคาหุ้น เพียงแต่บางเล่มอาจจะหาซื้อไม่ได้แล้ว
รบกวนสอบถามความเห็นเพื่อนนักลงทุนว่ามีแนวในการอ่านหนังสือ หรือลำดับในการอ่านหนังสือยังงัยกันบ้างคับ
สำหรับตัวผมตอนนี้ใช้วิธีสลับกันอ่าน ทั้งเรื่องของงบการเงิน เรื่องแนวคิวการลงทุน ตอนนี้ผมอ่านเล่มบางๆ ก่อนจบไปหลายเล่ม แต่เล่มหนา ๆ นี้ยังไม่ได้เริ่ม เลย 555 :D โดยเฉพาะ The Intelligent Investor , หนังสือ ลงทุนอย่าง ปีเตอร์ ลินช์ beating the street ,กุญแจ 5 ดอก นอกนั้นอ่านไปได้หลายส่วน แต่ยังเป็นการอ่านแบบวนกัน 2-3 เล่ม ตอนนี้อ่านจบไปและชอบคือ Value investing made easy และกำลังอ่าน Warren Buffett Wealth เล่มนี้อ่านสนุก และอ่านร้านไหนกำไรมากกว่า ก้อเข้าใจง่ายดีคับ อ่านๆไปช่วยตอกย้ำแนวทางการลงทุนได้ดีคับ จนคิดว่าจะกลับไปอ่านตีแตกอีกสักรอบ ตอนนี้ที่อยากอ่านคือ new buffettology เพราะอ่านจากความเห็นหลายคนแล้วบอกดีมาก ผมอ่าน buffettology เกือบจบแล้วแต่ไปหยุดอยู่ไม่ได้อ่านต่อ..ไม่รู้ต่างกันหรือเปล่าคับ อยากรู้ว่าเพื่อนๆ มีแนวทางในการอ่านหนังสือแบบไหนกันบ้างคับ ... :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
marcus147
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามเรื่องลำดับหรือจัดประเภทในการอ่านหนังสือการลงทุน

โพสต์ที่ 2

ผมว่าอ่านให้จบไปเป็นเล่มๆจะดีกว่าครับ ไม่งั้นอาาจะตีกัน
เป็นผมๆจะเริ่มด้วยหนังสือของ buffet เช่น Warren Buffett Wealth ตามด้วย
Value investing made easy
ต่อด้วยของ ปีเตอร์ ลีนซ์ beating the street
(ถ้าจะให้ดีควรอ่าน one uo to wall street ของ ปีเตอร์ ลีนซ์ ก่อน beating the street ครับ )
สุดท้ายตบด้วย
The Intelligent Investor เพราะเล่มหนาสุด และต้องใช้เวลาย่อยข้อมูลนาน

ส่วน
กุญแจ 5 ดอก ไม่เคยอ่านครับ เลยแนะนำไม่ถูก
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
wwwman

Re: สอบถามเรื่องลำดับหรือจัดประเภทในการอ่านหนังสือการลงทุน

โพสต์ที่ 3

marcus147 เขียน:ผมว่าอ่านให้จบไปเป็นเล่มๆจะดีกว่าครับ ไม่งั้นอาาจะตีกัน
เป็นผมๆจะเริ่มด้วยหนังสือของ buffet เช่น Warren Buffett Wealth ตามด้วย
ต่อด้วยของ ปีเตอร์ ลีนซ์ beating the street
(ถ้าจะให้ดีควรอ่าน one uo to wall street ของ ปีเตอร์ ลีนซ์ ก่อน beating the street ครับ )
The Intelligent Investor เพราะเล่มหนาสุด และต้องใช้เวลาย่อยข้อมูลนาน

ส่วน
กุญแจ 5 ดอก ไม่เคยอ่านครับ เลยแนะนำไม่ถูก
ขอบคุณคับ คุณ marcus147 นอกเรื่องนิดนึง ผมเข้าไปดู blog http://marcus147.wordpress.com/
แล้วทำให้รู้ว่าเชียร์ฟุตบอลทีมเดียวกันเลยคับ สาวกหงส์แดง LFC พึ่งดู FA Cup ไปลุ้นไป สุดท้ายคาร์โรลล์ ที่เล่นไม่ดีทั้งเกม ก้อเป็น hero ยิงประตูชัย แต่ที่ผมชอบสไตล์การเล่นมากสุดวันนั้นก้อ Downing คับ ถึงแม้ตอนหลังจะโดนเปลี่ยนออก และเบลลามีลงมาเปิดบอลเป็นประตูชัยให้หงส์แดงไปในที่สุด สุดท้ายเจอเชลซีดีกว่าเจอสเปอร์คับ แฮ่ๆๆ :D
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

แนะนำฉลาดรู้ทางการเงิน
กับหนังสือคุณสุมาอี้ทุกเล่ม

มีแค่ทฤษฎีเกมนี่แหละทำผมมึนมาก
ปกติอ่านเรื่อยๆไม่มีหลัก แต่ถ้ามีเรื่องอยากเจาะก็จะหามาดูเพิ่ม
เช่นหนังสือ การธนาคาร หนังสือเศรษฐศาสตร์มหภาค
จะเป็นร้อยเล่มละ แต่กากเหมือนเดิม 555
show me money.
marcus147

โพสต์ที่ 5

nut776 เขียน:แนะนำฉลาดรู้ทางการเงิน

มีแค่ทฤษฎีเกมนี่แหละทำผมมึนมาก
ปกติอ่านเรื่อยๆไม่มีหลัก แต่ถ้ามีเรื่องอยากเจาะก็จะหามาดูเพิ่ม
เช่นหนังสือ การธนาคาร หนังสือเศรษฐศาสตร์มหภาค
จะเป็นร้อยเล่มละ แต่กากเหมือนเดิม 555
แนะนำหนังสือของคุณสุมาอี้เช่นกันครับ
ผมแฟนพันธุ์แท้เลยครับ
มี"ทุกเล่ม"
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
marcus147

โพสต์ที่ 6

wwwman เขียน:
marcus147 เขียน:ผมว่าอ่านให้จบไปเป็นเล่มๆจะดีกว่าครับ ไม่งั้นอาาจะตีกัน

ส่วน
ขอบคุณคับ คุณ marcus147 นอกเรื่องนิดนึง ผมเข้าไปดู blog http://marcus147.wordpress.com/
แล้วทำให้รู้ว่าเชียร์ฟุตบอลทีมเดียวกันเลยคับ สาวกหงส์แดง LFC พึ่งดู FA Cup ไปลุ้นไป สุดท้ายคาร์โรลล์ ที่เล่นไม่ดีทั้งเกม ก้อเป็น hero ยิงประตูชัย แต่ที่ผมชอบสไตล์การเล่นมากสุดวันนั้นก้อ Downing คับ ถึงแม้ตอนหลังจะโดนเปลี่ยนออก และเบลลามีลงมาเปิดบอลเป็นประตูชัยให้หงส์แดงไปในที่สุด สุดท้ายเจอเชลซีดีกว่าเจอสเปอร์คับ แฮ่ๆๆ :D

ผมดูทุกเกมส์เลยครับ 555
แม้จะเล่นห่วยผมก็ทนดู
ตอนนี้ก็รอหงส์แดง turn around ครับ อิอิ
เรื่องหุ้นแนะนำ thaivi
แต่เราลิเวอร์พูลแนะนำ thekop.in.th ครับ
ปล. เข้าเว็ปหงส์ไป ระวังเจอคอลัมส์ผม :B
marcus147

โพสต์ที่ 7

ขอแนะนำหนังสือหุ้นเพิ่มเติมนะครับ

- ตะแกรงร่อนหุ้น ของคุณวิบูลย์

- นักลงทุนดันโด ของคุณ พรชัย

:mrgreen:
wwwman

โพสต์ที่ 8

nut776 เขียน:แนะนำฉลาดรู้ทางการเงิน

ฉลาดรู้ทางการเงิน - เล่มนี้ก้อซื้อมาแล้วคับแต่ผมอ่านเจาะเฉพาะบทที่สนใจ
กับหนังสือคุณสุมาอี้ทุกเล่ม - หนังสือคุณสุมาอี้นี้ผมก้อซื้อมาหลายเล่มอ่านจบเร็วเพราะเล่มบาง หนังสือวัดมูลค่าหุ้นสั่งผ่านอินเตอร์เนตช่วงนั้นตามหาตาม B2S อยู่นาน ผมชอบอ่านหนังสือที่จบเป็นบทๆ ที่ไม่เกี่ยวกันจะอ่านได้เร็วกว่า
rabbitz

โพสต์ที่ 9

อย่าลืม common stock ของ ฟิลิป ฟิชเชอร์ด้วยน่ะครับ

และอีกเล่ม หนังสือการลงทุนแบบเน้นคุณค่าหลักสูตรมหาวิทยาลัยโคลัมเบีย ด้วยครับ
"Stay Hungry Stay Foolish"
wwwman

โพสต์ที่ 10

marcus147 เขียน:ขอแนะนำหนังสือหุ้นเพิ่มเติมนะครับ

- ตะแกรงร่อนหุ้น ของคุณวิบูลย์

:mrgreen:
ตะแกรงร่อนหุ้น ของคุณวิบูลย์
อ่านจบแล้วคับ อันนี้เป็นตอนๆ ผมชอบเพราะอ่านไม่จบมาอ่านต่อได้

ยังอ่านไม่จบได้ประมาณครึ่งเล่ม สนุกดีคับ
wwwman

โพสต์ที่ 11

rabbitz เขียน:อย่าลืม common stock ของ ฟิลิป ฟิชเชอร์ด้วยน่ะครับ

และอีกเล่ม หนังสือการลงทุนแบบเน้นคุณค่าหลักสูตรมหาวิทยาลัยโคลัมเบีย ด้วยครับ
common stock ของ ฟิลิป ฟิชเชอร์ด้วยน่ะครับ
เล่มนี้ ผมยังไม่ได้เริ่มอ่านจริง แต่มีเปิดดูผ่านๆบางบท ดูแล้วอ่านบทแรกๆ ท่าทางอ่านยาก
แต่ผมฟังหลายคนบอกเล่มนี้ดีมาก ต้องอ่านให้จบสักวันนึง

หนังสือการลงทุนแบบเน้นคุณค่าหลักสูตรมหาวิทยาลัยโคลัมเบีย
เล่มนี้ก้ออ่านไปพร้อมกับ Value Investor made easy แต่เล่มหลักจบไปแล้ว เล่มม.โคลัมเบียได้ส่วนนึงยังไม่จบ
แต่คิดว่าเป็นหนังสือที่ดีอีกเล่มนึงคับ
สรุป อ่านคาไว้หลายเล่มเหมือนกัน 555 พอเจอเล่มใหม่สนุกกว่าเปลียนเล่มทันที 555
marcus147

โพสต์ที่ 12

common stock อ่านยากครับ
ยังอ่านไปได้ไม่เยอะเลย
ต้องพักไว้ก่อน
pongo

โพสต์ที่ 13

ส่วนตัวผม เล่มไหนที่อ่านง่ายๆ ใช้ภาษาง่าย อ่านฆ่าเวลาระหว่างทำอย่างอื่น (เช่น เข้าส้วม) หรืออ่านสลับๆ เล่มกันได้ครับ
บางทีอ่านของปู่บัฟอย่างเดียว หลายๆ เล่มต่อๆ กัน มันก็เบื่อ ก็สลับไปอ่านของที่เป็นคนไทยเขียนมั่ง เช่นของ ดร นิเวศน์ พี่สุมาอี้ หรือของพี่ WEB พี่วิบูลย์
เล่มอ่านยากๆ ก็ต้องมีสมาธิหน่อย ใช้เวลาเยอะหน่อย สำหรับมือใหม่ เล่มไหนที่อ่านแล้วไม่เข้าใจ ผมว่าน่าจะพักไว้ก่อน ไปอ่านเล่มอื่นก่อน
เพราะเป็นไปได้ว่า ประสบการณ์เรายังไม่เพียงพอ หรือถามผู้รู้เอาตรงจุดที่ไม่เข้าใจ

สุดท้ายแล้ว ทุกๆ เล่ม ต้องอ่านหลายๆ รอบครับ เพราะมันจะได้มุมมองใหม่เสมอๆ ชอบมากก็อ่านมากรอบหน่อย
Teerasak Boonrat

โพสต์ที่ 14

การลงทุนในตลาดหลักทรัพย์แบบเน้นคุณค่า ต้องอ่านงบให้เป็นเพื่อใช้ประกอบการตัดสินใจ แนะนำให้อ่านหนังสือ การเงิน บัญชี เช่นของ อ.ภาภร ด้วย
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 15

พี่โจ๊กเป็นคนเก่งมากคับ
เขียนได้กระชับ ได้ใจความ
ซึ่งถ้าไม่เข้าใจจริงๆจะเขียนออกมาให้อ่านง่ายๆไม่ได้
บางเล่มผมต้องอ่านหลายๆรอบ
show me money.
wwwman

โพสต์ที่ 16

pongo เขียน:ส่วนตัวผม เล่มไหนที่อ่านง่ายๆ ใช้ภาษาง่าย อ่านฆ่าเวลาระหว่างทำอย่างอื่น (เช่น เข้าส้วม) หรืออ่านสลับๆ เล่มกันได้ครับ
บางทีอ่านของปู่บัฟอย่างเดียว หลายๆ เล่มต่อๆ กัน มันก็เบื่อ ก็สลับไปอ่านของที่เป็นคนไทยเขียนมั่ง เช่นของ ดร นิเวศน์ พี่สุมาอี้ หรือของพี่ WEB พี่วิบูลย์
เล่มอ่านยากๆ ก็ต้องมีสมาธิหน่อย ใช้เวลาเยอะหน่อย สำหรับมือใหม่ เล่มไหนที่อ่านแล้วไม่เข้าใจ ผมว่าน่าจะพักไว้ก่อน ไปอ่านเล่มอื่นก่อน
เพราะเป็นไปได้ว่า ประสบการณ์เรายังไม่เพียงพอ หรือถามผู้รู้เอาตรงจุดที่ไม่เข้าใจ

สุดท้ายแล้ว ทุกๆ เล่ม ต้องอ่านหลายๆ รอบครับ เพราะมันจะได้มุมมองใหม่เสมอๆ ชอบมากก็อ่านมากรอบหน่อย
ส่วนตัวผม เล่มไหนที่อ่านง่ายๆ ใช้ภาษาง่าย อ่านฆ่าเวลาระหว่างทำอย่างอื่น (เช่น เข้าส้วม) หรืออ่านสลับๆ เล่มกันได้ครับ
-คล้ายผมชอบอ่านหนังสือในห้องน้ำ :D ผมอ่านสลับกันเพราะพอเจอเล่มใหม่ที่สนุกกว่าก้อไปเริ่มอ่านเล่มใหม่คับ :D
touchbeach

โพสต์ที่ 17

แนะนำหนังสือของตระกูลรุ่งธนาภิรมย์ครับ
อ่านง่าน สนุก ไม่น่าเบื่อครับ

Ex. คู่มือบริหารเงิน, EARN Concept, กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ1-6
(ถ้ามือใหม่ อ่านตามนี้เลยครับ... ผมแนะนำไปหลายคนแล้วครับ ^^)
wwwman

โพสต์ที่ 18

touchbeach เขียน:แนะนำหนังสือของตระกูลรุ่งธนาภิรมย์ครับ
อ่านง่าน สนุก ไม่น่าเบื่อครับ

Ex. คู่มือบริหารเงิน, EARN Concept, กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ1-6
(ถ้ามือใหม่ อ่านตามนี้เลยครับ... ผมแนะนำไปหลายคนแล้วครับ ^^)
ขอบคุณมากคับ คุณ touchbeach.. :D ...
สำหรับ EARN Concept, กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ ของคุณเทพและลูกชาย
เป็นหนังสือการลงทุนเล่มแรกๆ ที่ผมอ่านเลยคับ พร้อมกับตีแตกของดร.นิเวศน์...
จนช่วง หลัง ผมไม่ได้ซื้อเก็บแล้วครับ เพราะผมจะไปเก็บพวกหนังสือแปล
ที่อ่านยากขึ้นมาหน่อย...เลยอ่านไม่ค่อยจะจบ สาเหตุนึงเพราะมันเยอะขึ้นและเข้าร้อยคนร้อยหุ้นแล้ว
เล่มไหนใครบอกดีผมซื้อหมด 555..ส่วนหนังสือของอจ.เทพ ดร.นิเวศน์ คุณสุมาอี้ คุณวิบูลย์ เป็นหนังสือ
ที่เขียนเองอ่านง่ายคับ ส่วนหนังสือแปลที่ผมว่าอ่านง่ายน่าจะเป็นที่แปลโดยคุณพรชัย (พี่ WEB)
แต่คงต้องเป็นขั้นๆ ไปนะคับ แรกๆ คงต้องอ่านหนังสือ อจ.เทพ ดร.นิเวศน์ คุณสุมาอี้ คุณวิบูลย์ ไปครับ
จะว่าไปแล้วถ้ากลับไปค้นหนังสือเก่ามานับ ผมนับไม่ถูกว่ากี่เล่มแล้ว... :D
simplelife

โพสต์ที่ 19

ถ้าพอที่จะเข้าใจเรื่องหุ้นมาแล้วบ้าง

ผมจะแนะนำให้อ่าน
- One Up on Wall Street ก่อนเลย สำคัญที่สุด ง่ายที่สุด
- สลับด้วยหนังสือไทย อย่าง ตีแตก, ห่านทองคำ อะไรก็แล้วแต่
- แล้วค่อยไปทางเทคนิค(ทางการอ่านงบ) อย่าง อ่านงบการเงินให้เป็น ของ ดร. ภาพร กับ ฉลาดรู้ทางการเงิน
- แล้วกลับมาอ่าน พวก จิตวิทยาการลงทุนซักเล่ม เช่น Your Money and Your Brain ของ Jason Zweig (ขออภัย ไม่รู้จะแนะนำหนังสือไทยอะไร ไม่มีแนวนี้)

พอถึงจุดนี้แล้ว คุณจะรู้เองครับ ว่าควรจะอ่านอะไรต่อ

ปล. Philip Fisher ข้ามไปเลย ไว้เวลาเหลือมากๆ แล้วค่อยอ่านครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
wwwman

โพสต์ที่ 20

simplelife เขียน:ถ้าพอที่จะเข้าใจเรื่องหุ้นมาแล้วบ้าง

ผมจะแนะนำให้อ่าน
- One Up on Wall Street ก่อนเลย สำคัญที่สุด ง่ายที่สุด
- สลับด้วยหนังสือไทย อย่าง ตีแตก, ห่านทองคำ อะไรก็แล้วแต่
- แล้วค่อยไปทางเทคนิค(ทางการอ่านงบ) อย่าง อ่านงบการเงินให้เป็น ของ ดร. ภาพร กับ ฉลาดรู้ทางการเงิน
- แล้วกลับมาอ่าน พวก จิตวิทยาการลงทุนซักเล่ม เช่น Your Money and Your Brain ของ Jason Zweig (ขออภัย ไม่รู้จะแนะนำหนังสือไทยอะไร ไม่มีแนวนี้)

พอถึงจุดนี้แล้ว คุณจะรู้เองครับ ว่าควรจะอ่านอะไรต่อ

ปล. Philip Fisher ข้ามไปเลย ไว้เวลาเหลือมากๆ แล้วค่อยอ่านครับ
ขอบคุณครับ คุณ simplelife
สำหรับ One Up on Wall Street เป็นหนังสือแปลเล่มแรกๆ ที่ผมซื้อเลยครับ...
แต่อยากบอกว่าถึงวันนี้ยังอ่านไม่จบ ผมอ่านเจาะเป็นบทๆไป ผมแพ้หนังสือแปลหรือเปล่าไม่รู้
สงสัยต้องหาเล่มต้นฉบับมาอ่านดูบ้างคับ ตอนนี้คงกลับไปอ่าน One Up on Wall Street ให้จบ
แต่จะเริ่มอ่านใหม่ตั้งแต่บทนำ บทแรกๆ จนจบสักทีคับ :D เห็นมีหลายคนบอกว่าอ่านหลายรอบ
อ่านแต่ละครั้งก้อได้มุมมอง ต่างๆกันไป :D :D
โพสต์โพสต์