[สอบถาม] แนวคิดด้านการลงทุนและเวลาที่จะเข้าซื้อหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
คนเดินดิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

[สอบถาม] แนวคิดด้านการลงทุนและเวลาที่จะเข้าซื้อหุ้น

โพสต์ที่ 1

เนื่องด้วยตัวผมเองนั้นความรู้ก็ไม่ได้มีมากนัก จึงอยากสอบถามพี่ๆและเพื่อนๆที่เป็น VI เรื่องแนวคิดด้านการลงทุนและเวลาในการเข้าซื้อหุ้นดังนี้ครับ

ในเรื่องแนวคิดด้านการลงทุนนั้น อยากสอบถามว่าคิดอย่างไรกับการลงทุนในหุ้น 100% (กรองและซื้อหุ้นที่ถูกใจเก็บไว้เต็มพอร์ตตลอดเวลา) หรือ เก็บเงินสดไว้บางส่วนรอเวลาที่จะซื้อหุ้นในราคาถูก(หรือในอีกความหมายคือรอตลาดตก)

ในเรื่องเวลาที่จะเข้าซื้อหุ้นนั้น เมื่อเพื่อนๆวิเคราะห์กิจการของบริษัทที่สนใจได้และประมาณการเติบโตของมันได้ในระดับหนึ่ง และประเมินว่าราคาหุ้นขณะนี้เรียกว่า"ไม่ถูกหรือแพงเกินไป"จะทำอย่างไรครับ ระหว่าง

a.)ซื้อๆไปเหอะ อย่าไปสนใจราคามากมายเราถือยาวอยู่แล้ว
b.)ซื้อเฉลี่ย(อาจจะรายเดือนหรือรายไตรมาสรายปีก็ว่าไป)
c.)รอหวดสุดแรง
d.)ไปซื้อหุ้นก้นบุหรี่ดูดเล่นรอไปก่อน

รบกวนชี้แนะด้วย ท่านในมีแนวคิดนอกเหนือจากนี้ก็ได้นะครับ
sipoonya
Verified User

Re: [สอบถาม] แนวคิดด้านการลงทุนและเวลาที่จะเข้าซื้อหุ้น

โพสต์ที่ 2

ไม่มีสูตรแน่นอนเรื่องสัดส่วนการถือครอง เงินสด กับ หุ้น (หรืออาจจะสินทรัพย์อื่นๆด้วยก็ได้)
มันขึ้นอยู่กับ ผลตอบแทนที่เราต้องการ กับ ความสบายใจของเรา ครับ
ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับว่า เรามีความรู้แค่ไหนในบริษัทนั้น กับ เราประเมินมูลค่าได้แน่นอนแค่ไหนด้วย
ถ้าเราสามารถประเมินราคากับมูลค่าได้แล้ว เราก็จะสามารถรู้ผลตอบแทนที่เราคาดหวังได้
ก็ลองเทียบดูระหว่างถือ เงินสด กับ ผลตอบแทนในสินทรัพย์นั้นๆ ดูก็ได้
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็มีความไม่แน่นอนเกิดขึ้นได้ตลอด ไม่มีใครเดาตลาดได้ 100%
ถ้าตลาดตกอย่างรุนแรง สมมุติราคาตกไปซัก ครึ่งนึง เราอาจจะเสียดายมากๆ ถ้าไม่มีเงินสด
คิดวนไปวนมา อันนี้เท่ากับเรากำลังไปสนใจตลาด หรือ ราคาหุ้นมากเกินไป (หรือเปล่า)
บัฟเฟตต์ หรือ ดร.นิเวศน์ จะขายหุ้นทิ้งไหมถ้าตลาดตกอย่างหนัก ถ้าไม่ขายเขาทำอย่างไร

คิดว่า มันเป็นเรื่องของจิตใจมากกว่าครับ
เราต้องยอมรับก่อนว่า ไม่มีใครเดาตลาดได้ 100%
เพราะฉะนั้นจึงควรกลับไปดูบริษัทที่เราลงทุนมากกว่า
ว่าดีแล้วหรือยัง สามารถผ่านวิกฤตได้ไหม
เราซื้อในราคาที่มี mos เพียงพอไหม
เรามีการกระจายความเสี่ยงที่เหมาะสมหรือไม่
ให้ดูผลประกอบการของบริษัท ไม่ใช่ดูราคาหุ้นครับ

สุดท้าย คำถามว่า เมื่อเกิดวิกฤตแล้วจะเอาเงินสดที่ไหนมาซื้อหุ้น อาจจะถูกต้องกว่าครับ
ขอให้สนุกสนานในการลงทุนนะครับ ฮ่าๆ
Sixth Sense Investor
13055
ผู้ติดตาม: 1

Re: [สอบถาม] แนวคิดด้านการลงทุนและเวลาที่จะเข้าซื้อหุ้น

โพสต์ที่ 3

ไม่ใช่เซียนแต่ขอแชร์ความเห็นนะครับ

1. ระยะเวลาในการซื้อหุ้นนี่เป็นเรื่องที่ถกเถียงกันค่อนข้างมากครับ โดยส่วนตัวมองว่าถ้าเป็น"เงินเย็น" และดูแล้วคุ้มค่าที่จะซื้อ ก็ซื้อไปเลยทีเดียวก็ได้ครับ
ถ้าจะรอให้ตลาด crash รอให้เกิด bubble รอให้เกิด great depression ถามว่าเมื่อไหร่จะเกิดครับ ????
เพราะนอกจากเราจะต้องมาคาดเดาเวลาตกของมัน เรายังต้องคาดเดาจุดที่มันว่าลึกแค่ไหน ไม่งั้นตกเล็กๆน้อยๆเราก็ไม่ซื้อครับ แต่สุดท้ายก็แค่"เดา"ครับ

ผมมองว่าส่วนมากคนที่เล่นหุ้นยังมีงานอย่างอื่นอยู่ด้วยครับ ยังมีธุรกิจหรืองานประจำทำอยู่ ดังนั้นก็พอจะมีกระแสเงินสดมาเติมเรื่อยๆในหุ้นอยู่แล้ว(ถ้าไม่เอาไปขยายกิจการหรือใช้อย่างอื่น)
ผมว่าถ้าเจอตัวที่คิดว่าใช่ ลองแหย่ไปสักส่วนนึง แล้วรอดูก่อนครับที่เราคิดถูกจริงๆหรือเปล่า ถ้าถูกหรือมั่นใจก็ใส่เต็มที่ครับ

เพราะการรอลงทุนแต่เวลาที่ตลาดตก นอกจากจะเสียเรื่อง money time value แล้ว การที่เรารอตลาดตกก็ไม่ได้ต่างกับการคาดเดาครับ จะมาจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ และไม่รู้ว่าจะมาเมื่อไหร่ด้วยครับ

แต่ถ้ายังไม่เจอตัวที่ถูกใจ แล้วยังไม่เล่นอันนั้นถูกต้องครับ
แต่รอตลาดตกสำหรับผมผมว่าไม่ควรนะ ผมคาดการณ์ไม่เก่งด้วยมั๊ง

2. ถ้าเจอหุ้นของบริษัทที่ราคาไม่ถูกไม่แพงเกินไป ถ้ามันเป็นบริษัทที่ดีมากๆ กวาดเรียบครับ
อย่างที่ buffet ว่าไว้ว่า
"อย่าซื้อ good company ในราคา wonderful price
แต่ให้ซื้อ wonderful company ในราคา fair price"

แต่หุ้นแต่ละตัวเราอาจจะมีจุดประสงค์ในการเล่นต่างๆกันครับ บางครั้งเจอถูกมากในบริษัทกลางๆเราก็เก็บเรียบเหมือนกัน

แต่สำหรับคำถาม จขกท ผมมองว่าถ้าเป็น fair price ของบริษัทเติบโต หรือ wonderful company ซื้อได้ครับ
ถ้าจะรอให้เกิดวิกฤตหรือราคาตกก็กลับมาที่คำถามเดิมครับว่า "เมื่อไหร่????"

โดยส่วนตัวมองว่า VI ไม่จำเป็นต้องเล่นในภาวะวิกฤตเสมอไป หุ้นดีๆก็ยังมีอยู่บ้าง เพียงแต่ในยามวิกฤตหุ้นมันถูกมากๆๆๆๆๆๆ เหมือนถ้าผมเจอ iphone 4s ขายในราคา 10,000 ผมคงรีบเหมายกร้านมาขายต่อทันที แต่ในยามปกติผมอาจจะซื้อที่ 20,000 มาปล่อย 23,000 โดยไม่ต้องรอให้ตลาดตก แต่ถ้า iphone มันขายที่ 25,000 ผมก็รอไม่ต้องซื้อเพราะแพงไปครับ

ส่วนถ้าเจอจะจัดหนักแค่ไหน ตอนนี้ผมใช้ DCA แบบจำเป็นครับ เพราะพอร์ทเป็นแบบรายเดือน แต่ถ้ามีเงินพร้อมคงจะแหย่ไปสักไม้ 2ไม้ มั่นใจก็ลงเต็มที่ครับ
คนเดินดิน

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณท่านๆที่ให้คำชี้แนะครับ :)
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

เท่าเห็นเซียนๆเค้าพูดกัน
1 จำกัด downside ได้
2 upside 50-100%
3 ซื้อแล้วได้กำไรทันที

ส่วน port management กับ asset allocation
เปนเหมือนอีกศาสตร์ นอกจากหลัการ แล้วยังต้องมาปรับใช้อีก
show me money.
ภาพประจำตัวสมาชิก
tum_H

โพสต์ที่ 6

การลงทุนนั้นสิ่งสำคัญที่สุดคือการหาข้อมูลก่อนการลงทุนครับ

หรือ อาจจะใช้การดำเนินชีวิตประจำวันที่เราเป็นอยู่เลือกหุ้นเพื่อถือลงทุนก็ได้ครับ
อย่างเช่น สินค้าหลายๆชนิด ที่เราใช้มาตั้งแต่เด็กจนถึงตอนนี้ ผมว่าเราเองก็ถือว่า
เป็นผู้ที่มีความใกล้ชิดกับการลงทุนแทบทุกวันเลยนะครับ

ลองมองที่ใกล้ๆตัวก่อน จะเห็นว่าการเลือกหุ้นลงทุนไม่ได้ยากอย่างที่คิด
:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
โพสต์โพสต์