ถ้าเทียบระหว่าง ev/ebit กับev/ebitda แบบไหนเห็นภาพได้ดีกว่าค

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าเทียบระหว่าง ev/ebit กับev/ebitda แบบไหนเห็นภาพได้ดีกว่าค

โพสต์ที่ 1

ถ้าเทียบระหว่าง ev/ebit กับev/ebitda หรือ ev/กำไรสุทธิ แบบไหนเห็นภาพได้ดีกว่าครับ ถ้าบริษัททั้่งสองอยู่ในอุตสาหกรรม ทำธุรกิจแบบเดียวกัน ขอบคุณครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
kasei

Re: ถ้าเทียบระหว่าง ev/ebit กับev/ebitda แบบไหนเห็นภาพได้ดีก

โพสต์ที่ 2

การเลือกใช้อยู่ที่ลักษณะธุรกิจรึเปล่าครับ เช่น ev/ebit ผมเข้าใจว่าน่าจะใช้กับกิจการที่มีค่าเสื่อมส่วนใหญ่อยู่ในรูปของสินทรัพย์ถาวร เช่น อาคาร หรือ เครื่องใช้สำนักงาน ที่มีอายุการใช้งานยาวนานรึเปล่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tibular
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: ถ้าเทียบระหว่าง ev/ebit กับev/ebitda แบบไหนเห็นภาพได้ดีก

โพสต์ที่ 3

ใช้เทียบได้หมดคับแต่เราต้องเข้าใจกิจการต่างๆด้วย

เช่น

สมมุติ กิจการ ก.
ev/ebit ถ้า ebit มาก อาจเกิดจากบริหารงานดี สินค้าขายได้มาก ราคาดี ต้นทุนได้ราคาต่ำ
ev/ebit ก็จะต่ำ ก็แสดงว่าอาจจะไม่แพง
แต่ถ้ากำไรสุทธิออกมาต่ำเพราะดันมีดอกเบี้ยเยอะ
ถ้าตามมาดูที่ ev/กำไรสุทธิ ก็อาจจะได้ค่าสูง ก็ดูเหมือนจะแพง
ทีนี้พอมาเป็น ebitda มากเพราะลงทุนเยอะมีค่าเสื่อมเยอะ
ตัว ev/ebitda ก็จะต่ำ ดูเหมือนจะถูก แต่ในเงื่อนไขที่การ
ลงทุนต้องคุ้มค่ากับต้นทุนเงินทุน

ก็สรุปคร่าวได้ว่า ถ้ากิจการนี้ ebiปt ดีอยู่แ้ล้วเพราะเหตุผลข้างต้น
แต่มาดูที่ กำไรสุทธิน้อย อาจเพราะกู้เงินเยอะมาลงทุน แต่ ebitda ก็มาก
เพราะมีค่าเสื่อมมากจากการลงทุน

คงต้องมองดูด้านคุณภาพของกิจการประกอบไปด้วยอีกที
ถึงจะสรุปได้ว่ากิจการนี้น่าลงทุนหรือไม่

ลองเปรียบเทียบดูเรื่อยๆคับ กับกิจการประเภทต่างๆจะเข้าใจได้ดีขึ้น
สำหรับผมว่าใช้ทั้งสามตัวเลยคับดีที่สุด
patipan_s
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

EV/กำไรสุทธิ ไม่สามารถแสดงอะไรได้ครับ เนื่องจาก
คร่าวๆ นะครับ ...EV เป็นส่วนของของทั้ง debt+equity ครับ ในขณะที่ กำไรสุทธิเป็นส่วนของ equity อย่างเดียวเท่านั้นครับ

เพราะฉะนั้นถ้าต้องการใช้กำไรสุทธิก็ควรใช้ Market cap/net profit ซึ่งก็จะเท่ากับ P/E ครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 5

kasei เขียน:การเลือกใช้อยู่ที่ลักษณะธุรกิจรึเปล่าครับ เช่น ev/ebit ผมเข้าใจว่าน่าจะใช้กับกิจการที่มีค่าเสื่อมส่วนใหญ่อยู่ในรูปของสินทรัพย์ถาวร เช่น อาคาร หรือ เครื่องใช้สำนักงาน ที่มีอายุการใช้งานยาวนานรึเปล่าครับ

ผมว่าน่าจะเปลี่ยนเป็น ev/ebitda รึเปล่า เพราะสินทรัพย์ถาวร เช่น อาคาร สำนักงาน บ้างที หักda หมดแล้วก็ยังใช้ได้ต่อเมื่อเป็นอย่างงี้ก็สามารถใช ebitda มาประเมินมูลค่าหุ้นได้เลยมั่งครับ เพราะDA เป็นเงินที่เอาไปทำอะไรก็ได้ไม่ต้องลงทุนเพิ่ม เพราะสินทรัพย์บ้างตััวลงทุนแล้ว ตัดค่าเสื่อมตั้ง 20 ปี แต่ใช้จริง 30 ปียังไม่ต้องเปลี่ยนแบบนี้เป็นต้น
Stock lover

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
โพสต์โพสต์