หลังๆผมชอบอ่าน 56-1 มากกว่า annual report ครับ คุณชอบอะไรมาก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Broadway Capital
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 15

หลังๆผมชอบอ่าน 56-1 มากกว่า annual report ครับ คุณชอบอะไรมาก

โพสต์ที่ 1

รู้สึกว่า 56-1 มัน get to the point ดีกว่าครับ และสำหรับหุ้นบางตัว ผมรู้สึกว่า 56-1 มีข้อมูลบางอย่างที่ใน annual report ไม่มีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ซุนเซ็ก
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: หลังๆผมชอบอ่าน 56-1 มากกว่า annual report ครับ คุณชอบอะไ

โพสต์ที่ 2

ผมอ่านแต่ 56-1 ครับ มันเนื้อๆกว่า, ส่วน annual report มีข้อมูลมากกว่าและมีน้ำเยอะมาก
อ่านเจาะเป็นบริษัทๆ annual report ก็ดีครับ ละเอียดดี
แต่ถ้าอ่านมากๆเป็นร้อยบริษัท ผมเลือกอ่านเฉพาะ 56-1
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
nut776
ผู้ติดตาม: 4

Re: หลังๆผมชอบอ่าน 56-1 มากกว่า annual report ครับ คุณชอบอะไ

โพสต์ที่ 3

หลังๆบางทีอ่าน 56-1 เหมือน ไม่ค่อยได้ idea ไม่ก็งงๆ มึนๆ
พออ่าน 56-1 จบก็จะไปโหลดงบมาแล้วเอาหมายเหตุมาอ่านต่อ

สรุปคือ หลังๆผมว่าเอา หมายเหตุมาอ่านอย่างเดียว เหมือนจะดีกว่าอ่าน56-1 อะคับ
show me money.
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ซุนเซ็ก เขียน:ผมอ่านแต่ 56-1 ครับ มันเนื้อๆกว่า, ส่วน annual report มีข้อมูลมากกว่าและมีน้ำเยอะมาก
อ่านเจาะเป็นบริษัทๆ annual report ก็ดีครับ ละเอียดดี
แต่ถ้าอ่านมากๆเป็นร้อยบริษัท ผมเลือกอ่านเฉพาะ 56-1
สงกรานต์แล้ว ครบทุกบ.แล้วจิ ท่าน
show me money.
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 5

ฟิตกันจริงๆครับ โดยส่วนตัว ผมอ่าน annual report เพราะดูภาพสวยกว่า

ถ้าเข้าใจไม่ผิด เหมือน annual report จะมี outlook ของ ผบห. ซึ่งตรงนี้ จะช่วยให้เราเห็นภาพ sector โดยรวมได้มากกว่าครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

nut776 เขียน:
ซุนเซ็ก เขียน:ผมอ่านแต่ 56-1 ครับ มันเนื้อๆกว่า, ส่วน annual report มีข้อมูลมากกว่าและมีน้ำเยอะมาก
สงกรานต์แล้ว ครบทุกบ.แล้วจิ ท่าน
เพิ่งอ่านได้ 170 บริษัทครับ แต่ไม่ไหวล่ะมัน overload...ตอนนี้อ่านแล้วจะอ้วกครับ 555
ผมเลยหยุดอ่าน 56-1 มาเป็นเดือนล่ะ ไว้ไปเที่ยวชาร์จแบตก่อน หน้าเดือนค่อยกลับมาอ่านต่อ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ซุนเซ็ก เขียน:
nut776 เขียน:
เพิ่งอ่านได้ 170 บริษัทครับ แต่ไม่ไหวล่ะมัน overload...ตอนนี้อ่านแล้วจะอ้วกครับ 555
ผมเลยหยุดอ่าน 56-1 มาเป็นเดือนล่ะ ไว้ไปเที่ยวชาร์จแบตก่อน หน้าเดือนค่อยกลับมาอ่านต่อ
170บริษัท :shock:
สุดยอดครับทำได้ไงเนี่ย ขยันจริงๆ
ผมค่อนข้างเรื่องมาก เวลาผมกรองทีนี่ ผมกรองเหลือประมาณไม่ถึง10บริษัทเอง อ่านน้อยดี แต่มันคงอาจจะทำให้พลาดบริษัทดีๆไปบ้างเหมือนกัน
แต่ผมทำแบบนี้ก็รู้สึกเหมาะกับผมแล้วล่ะ... เวลาผมอ่านหรือทำอะไรเยอะไป ผ่านไปสักพักมันจะหมดพลัง แล้วก็ตัน หัวไม่แล่น พาลเลิกเอาดื้อๆ เลยต้องกรองให้เหลือที่สนใจจริงๆ รู้สึกว่ามันทุ่มพลังได้เต็มที่มากกว่า :roll:
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
sakkaphan

โพสต์ที่ 8

อ้อ ตามคำถามของเจ้าของกระทู้ ที่ผมชอบที่สุดใน56-1 น่าจะเป็นหัวข้อ "ความเสี่ยง" มั้งครับ บางบริษัทอ่านผ่านๆ ผมจะอ่านแต่ลักษณะประกอบธุรกิจ การแข่งขัน แล้วก็ความเสี่ยง
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 9

เป็นคำถามหนึ่งที่ผมคาใจว่ามันต่างกันอย่างไร(เคยโพสท์ถามในห้องมือใหม่แต่ก็โดนแขวะว่าเล่นสั้นซะนี่ เฮ้ออ) เพราะปกติผมจะอ่านแต่56-1 ซึ่งหลังๆพอเริ่มอ่านมากขึ้นซึ่งตอนนี้ตามๆอยู่ประมาณ50-60บริษัทเลยเริ่มมีปัญหาเวลาเริ่มไม่พอ อย่างตอนนี้ก็พึ่งอ่านงบจบทุกบริษัท เลยว่าจะจัดระบบการอ่าน+เก็บข้อมูลใหม่น่ะครับ เน้นเนื้อๆเน้นๆ ขอบคุณกระทู้นี้ครับที่ทำให้ผมได้คำตอบซะที :B
นักเลงคีย์บอร์ด4.0

โพสต์ที่ 10

เห็นด้วยกับพี่หมอเคครับ ผมบางทีใช้ดู commitment ของผู้บริหารเหมือนกันครับ

@ท่าน harikung เจอท่านในห้องบริษัทค้าส่ง IT products อยู่หลายครั้งครับ ขอบคุณที่มาช่วยแชร์ความเห็นครับ

ส่วนตัวอย่างบริษัทที่ผมเคยอ่านแล้วรู้สึกว่า 56-1 เข้าใจง่ายกว่าคือ scblif ครับ
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 11

vocher40 เขียน:เห็นด้วยกับพี่หมอเคครับ ผมบางทีใช้ดู commitment ของผู้บริหารเหมือนกันครับ

@ท่าน harikung เจอท่านในห้องบริษัทค้าส่ง IT products อยู่หลายครั้งครับ ขอบคุณที่มาช่วยแชร์ความเห็นครับ

ส่วนตัวอย่างบริษัทที่ผมเคยอ่านแล้วรู้สึกว่า 56-1 เข้าใจง่ายกว่าคือ scblif ครับ
แต่ต้องระวังนะครับ เพราะวิกฤติที่ผ่านๆมา ไม่เคยมี outlook อันไหน
บอกว่า บ. ตัวเอง จะไม่ดีซักราย 55

แต่ผมจะเน้น ใน บ. ที่ ผู้บริหาร มีการ อธิบาย ภาพ industry ที่ชัดเจน
บอกมุมมอง ของ บ. เทียบกับ คู่แข่งได้อย่างชัดเจน

ซึ่ง อย่างน้อยๆ เราก็ได้ความรู้ค่อนข้างมากในอุตฯนั้นๆครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
chatchai
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 12

รายงาน 56-1 ปัจจุบันมีข้อมูลน้อยกว่าเดิมพอสมควร อาจเป็นเพราะทำให้คู่แข่งที่ไม่ได้จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ได้เปรียบก็เป็นได้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 13

chatchai เขียน:รายงาน 56-1 ปัจจุบันมีข้อมูลน้อยกว่าเดิมพอสมควร อาจเป็นเพราะทำให้คู่แข่งที่ไม่ได้จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ได้เปรียบก็เป็นได้
ยืนตามพี่ Chatchai ครับ
:)
harikung

โพสต์ที่ 14

vocher40 เขียน:เห็นด้วยกับพี่หมอเคครับ ผมบางทีใช้ดู commitment ของผู้บริหารเหมือนกันครับ

ผมพล่านไปทั่วบอร์ดล่ะครับ ไม่ใช่แค่ห้องค้าส่งit ผมว่าผมเป็นโรคเสพติดเวปThaiviอย่างรุนแรง555+
b4solid
ผู้ติดตาม: 65

โพสต์ที่ 15

อ่านทั้ง 2 อย่างละครับ
และที่พลาดไม่ได้ ซึ่งมีอยู่ annual report อย่างเดียว

สารจากคณะกรรมการ

อันนี้ก็สำคัญนะ
champ412

โพสต์ที่ 16

b4solid เขียน:อ่านทั้ง 2 อย่างละครับ
และที่พลาดไม่ได้ ซึ่งมีอยู่ annual report อย่างเดียว

สารจากคณะกรรมการ

อันนี้ก็สำคัญนะ
ปัจจุบันอันนี้สำคัญมากนะครับผบห ดีดีใช้ตรงนี้ศื่อสารกับ ผถห เยอะมากขึ้น
offshore-engineer
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 17

Minute of AGM ในส่วนคำถามตอบของผู้ถือหุ้นและผู้บริหารก็สำคัญครับ
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
viim

โพสต์ที่ 18

เห็นพ้องกับคุณ offshore ครับ รายงานการประชุมบิดเบือนหรือไม่บันทึกไม่ได้ เพราะต้องเปิดเผยและถูกต้อง เพราะมีการรับรอง ผมจึงคิดว่า ถ้า 56-1 เปิดเผยไม่ครบเนื่องมาจากเหตุผลของการกลัวจะเป็นการให้ข้อมูลคู่แข่ง แต่ meeting report ที่เต็มไปด้วยคำถามดีๆ จากผู้ถือหุ้นขยันๆ ลงทุนในกิจการจริงๆ ก็จะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ถือหุ้นคนอื่นๆที่ไม่ได้เข้าประชุมมาก
harikung

โพสต์ที่ 19

งั้นเดี๋ยวผมคงต้องไล่อ่านannual reportดูแระ
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

Re: หลังๆผมชอบอ่าน 56-1 มากกว่า annual report ครับ คุณชอบอะไรมาก

โพสต์ที่ 20

กระทู้นี้ดีครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น

Re: หลังๆผมชอบอ่าน 56-1 มากกว่า annual report ครับ คุณชอบอะไรมาก

โพสต์ที่ 21

กลับมาดูที่เคยโพสต์ไว้ ปรากฏว่าตอนนี้ก็ยังอ่าน 56-1 เป็นหลักอยู่ครับ แต่ที่อ่านเพิ่มขึ้นคือ AGM Minutes และหมายเหตุประกอบงบการเงิน ซึ่งพบว่ามีประโยชน์มากๆ

โพสต์ที่ 22

อ้อเพิ่มเติมครับ สำหรับบริษัทที่มาออก oppday ก็อ่าน slide oppday แต่บางทีบริษัทใหญ่ๆที่จัด analyst conf เป็นการส่วนตัว ก็เข้าไปหาเปิด slide analyst conf ดูเพิ่มเติมครับ เช่น CRC, SCC
โพสต์โพสต์