แบ่งปันโปรแกรมสำหรับดูหุ้นบน Android ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
peacedev
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

แบ่งปันโปรแกรมสำหรับดูหุ้นบน Android ครับ

โพสต์ที่ 1

เป็นโปรแกรมเล็ก ๆ บนแอนดรอยด์ ใช้จัดการพอร์ตจริง/พอร์ตจำลอง, ดูราคาหุ้นเรียลไทม์ ผมเขียนเอาไว้ใช้เพิ่มความสะดวกให้ตัวเอง
ไม่รู้จะเก็บเอาไว้เองทำไมเลยเอามาแบ่งปันกันครับ สำหรับท่านที่ใช้อุปกรณ์ Android ครับ

วิธีใช้งาน
1. ติดตั้งโปรแกรมได้ที่ https://play.google.com/store/apps/deta ... lioManager
2. พิมพ์ชื่อย่อหุ้นเข้าไปในกล่อง input แล้วกดปุ่ม Add
3. กดปุ่ม "+" บรรทัดเดียวกับชื่อหุ้นที่ทำการเพิ่มเข้าไป
4. พิมพ์จำนวนหุ้นที่คุณถืออยู่แล้วกด OK
5. ทำซ้ำจากขั้นตอนที่ 2 ได้เรื่อย ๆ
6. หากต้องการลบรายการให้กดปุ่ม "-" บรรทัดเดียวกับชื่อหุ้นที่ต้องการลบ แล้วกดปุ่ม Yes
vim
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 25

Re: แบ่งปันโปรแกรมสำหรับดูหุ้นบน Android ครับ

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ

ใช้ใน Xepria S แล้วมันจะค้างเป็นบางครั้ง ต้อง Force Quit โดยจะเป็นตอนเพิ่มชื่อหุ้น

ตอนนี้ผมใช้ของ Bloomberg อยู่ มีหุ้นไทยเหมือนกันโดยเพิ่มชื่อ :TB ข้างท้าย (เช่น CPALL:TB) ที่ยังขาดคือฟังก์ชันดูสถิติของพอร์ท เช่น 7 วันล่าสุด หรือ 1 เดือนล่าสุดครับ ถ้าโปรแปรมนี้ทำได้คงสะดวกมากๆเลย

อีกส่วนหนึ่งคือถ้ามี feed ข่าวไทยในตัวได้ก็จะน่าสนใจมาก เพราะของ Bloomberg ทำได้แค่ข่าวนานาชาติ
Vi IMrovised
ซุนเซ็ก

Re: แบ่งปันโปรแกรมสำหรับดูหุ้นบน Android ครับ

โพสต์ที่ 3

เยี่ยมครับ ขอบคุณมาก :cool:
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
The Kop 71
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณแทนชาวชนกลุ่มน้อยที่ไม่ค่อยได้เข้าถึงความเจริญ เหมือนพวก ios เค้า
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
pat4310

โพสต์ที่ 5

มันยอดมาก
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
Dekfaifah
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับ แต่ว่าตอนนี้ไม่ค่อยอยากจะเปิดดูพอร์ตเลย :'O
peacedev

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณสำหรับทุก comment ครับ
vim เขียน:ขอบคุณครับ

ใช้ใน Xepria S แล้วมันจะค้างเป็นบางครั้ง ต้อง Force Quit โดยจะเป็นตอนเพิ่มชื่อหุ้น

ตอนนี้ผมใช้ของ Bloomberg อยู่ มีหุ้นไทยเหมือนกันโดยเพิ่มชื่อ :TB ข้างท้าย (เช่น CPALL:TB) ที่ยังขาดคือฟังก์ชันดูสถิติของพอร์ท เช่น 7 วันล่าสุด หรือ 1 เดือนล่าสุดครับ ถ้าโปรแปรมนี้ทำได้คงสะดวกมากๆเลย

อีกส่วนหนึ่งคือถ้ามี feed ข่าวไทยในตัวได้ก็จะน่าสนใจมาก เพราะของ Bloomberg ทำได้แค่ข่าวนานาชาติ
เดี๋ยวผมจะทะยอยเพิ่มฟังก์ชั่นต่าง ๆ ให้นะครับ
ส่วนเรื่อง error เดี๋ยวจะรีบแก้ไขให้ครับ
peacedev

โพสต์ที่ 8

แก้ Bug แล้ว
ตอนนี้โปรแกรมลื่นขึ้นแล้วครับ

เดี๋ยวรอหน้า page ขึ้นเป็น v1.01 แล้ว update ได้เลยไม่เกิน 1 ชั่วโมงครับ
https://play.google.com/store/apps/deta ... lioManager

v1.01
- Improve startup time
- fix force close error bug
- Improve asynchronies system
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 9

ของดีมากเลยครับ..
แต่ขอรบกวนรายละเอียดวิธีหน่อยได้ไหมครับ เพราะของผมมันขึ้นแต่ราคาหุ้นวันนี้กับ ผลรวมของราคาตลาดวันนี้ครับ ขอขอบคุณสำหรับโปรแกรมดีๆครับ :D
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 10

วิธีใช้งานครับ :oops:
peacedev

โพสต์ที่ 11

โค้ด: เลือกทั้งหมด

1. ติดตั้งโปรแกรม
2. พิมพ์ชื่อย่อหุ้นเข้าไปในกล่อง input แล้วกดปุ่ม Add
3. กดปุ่ม "+" บรรทัดเดียวกับชื่อหุ้นที่ทำการเพิ่มเข้าไป
4. พิมพ์จำนวนหุ้นที่คุณถืออยู่แล้วกด OK
5. ทำซ้ำจากขั้นตอนที่ 2 ได้เรื่อย ๆ 
6. หากต้องการลบรายการให้กดปุ่ม "-" บรรทัดเดียวกับชื่อหุ้นที่ต้องการลบ แล้วกดปุ่ม Yes
วิธีใช้งานยังมีแค่นี้จริง ๆ ครับ
ทีแรกผมเอาไว้ใช้เองเล่น ๆ เลยไม่ค่อยมีลูกเล่นอะไรเท่าไหร่

เดี๋ยวผมจะเริ่มเพิ่มฟีเจอร์ที่ควรจะมีเข้าไปเรื่อย ๆ ครับ
พี่บูรพาไม่แพ้ มีอะไรแนะนำให้เพิ่มเติมไหมครับ

แต่มันใช้เทรดหุ้นไม่ได้นะคับ :)
Factor_9

โพสต์ที่ 12

ถามนิดนึงได้ไหมครับว่าถ้าใช้ Android นี่ใช้ยี่ห้อไหนดีครับ
stay calm stay invest
peacedev

โพสต์ที่ 13

sovlfly เขียน:ถามนิดนึงได้ไหมครับว่าถ้าใช้ Android นี่ใช้ยี่ห้อไหนดีครับ
ต้องแล้วแต่คนชอบอีกทีน่ะครับ

Spect เทพคุ้มราคาก็ Samsung แต่ผมเห็นปัญหาของลูกค้าส่วนใหญ่แล้วไม่กล้าเข้า
ผมชอบ HTC ราคาสูงหน่อยแต่ทนดีครับ ทำตกไปหลายรอบแล้วยังอยู่ดี

Sony แบบของพี่ VIM ก็ดูเท่ห์ดีครับ
Factor_9

โพสต์ที่ 14

[/quote]

Spect เทพคุ้มราคาก็ Samsung แต่ผมเห็นปัญหาของลูกค้าส่วนใหญ่แล้วไม่กล้าเข้า

[/quote]

ผมกำลังมอง Samsung อยู่เลย ปัญหาส่วนใหญ่นี่คืออะไรหรือครับ
stay calm stay invest
peacedev

โพสต์ที่ 15

https://www.google.co.th/search?q=anti+ ... =firefox-a

ประมาณนี้น่ะครับ
matee

โพสต์ที่ 16

แล้วมี โปรแกรมแบบนี้ ผม WP 7.5 ไหมครับ

พอดีเพิ่งได้ HTC Mozart มาครับ

ซื้อมา 3500 บาท บวก เคสซิลิโคน อีก 200 บาท

แต่เสียอย่าง ภาษาไทยไม่สมบูรณ์ เข้าหน้าweb ผ่าน IE ม้นอ่านไทยไม่ได้
peacedev

โพสต์ที่ 17

น่าเสียดายผมไม่ได้ทำของ windows phone ครับ

ในอนาคตอาจมีคนทำก็ได้นะครับ
champ

โพสต์ที่ 18

ผมเพิ่งซื้อ tablet จีนมา ของ bmorn v99pro
ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเลยครับ
แต่โดยรวมผมว่ามันก็ใช้ดีนะครับ android นี่
ถูกกว่า ipad มากเลยครับ
matee

โพสต์ที่ 19

WM 7 มีปัญหาใช้ สตีมมิ่ง ไม่ได้
เพราะว่าไม่รองรับ flash
พอมีวิธีไหมครับ
yian_mu

โพสต์ที่ 20

ไม่ได้ใช้แต่ android
แต่ขอชื่นชมน้ำใจค่ะ ^^
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 21

เจ๋งดีครับ ถ้าจะขอเพิ่มใส่ watch list สัก10ตัว แบบเป็นอีกtabนึงไปเลย ก็จะเป็นพระคุณ

หรือตรงที่เป็น my port แล้วใส่พาสเวิร์ด กันคนอื่นมาดูพอร์ตของเรา ก็ดีนะครับ

ปล. สำหรับคนที่หา แอนดรอยใช้ ถ้าเอาสวยไว้ก่อน ผมแนะนำ Sony Xperia ชุดใหม่ที่ออกมาสวยจริงๆ

ส่วนซัมซุง บอดี้ดูไม่สมกับราคาอ่ะ แต่สเปกดีมากๆ

ส่วนตัวผมใช้ galaxy nexus ลง rom กันเพลินเลย -..-
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 22

ใจจริงผมอยากได้แบบตารางเหมือนของโปรกเกอร์เลยนะครับ มีจำนวนหุ้น ราคาต้นทุน ราคาตลาด ผลต่างของราคาทั้งสอง แล้วคิดเป็นกี่% ครับ ไม่รู้ว่าจะยากไหม ถ้าทำได้ก็ดีมากเลยครับ ผมจะได้ไม่เปิดดูที่พอร์ตโปรกเกอร์บ่อยๆ :D
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 23

ขอติชมเล็กน้อยนะครับ
- เห็นว่ามีช่องให้กรอกจำนวนหุ้น น่าจะเพิ่มช่องให้กรอกต้นทุนลงไปได้ด้วยนะครับ
- แบนเนอร์โฆษณา...อยากให้เอาออกครับ
เพราะโปรแกรมนี้คุณ peacedev คงไม่มองว่าเป็น commercial app ใช่มั้ยครับ
จะได้ไม่พลาดไปกด และ สบายตากว่าเยอะ หรืออย่างน้อยที่สุดก็ย้ายแบนเนอร์ลงมา bottom ดีกว่าครับ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
DragonKing

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณครับ กำลังdownloadอยู่
DragonKing

โพสต์ที่ 25

ลงเสร็จเรียบร้อย
มีข้อเสนอแนะนะครับ
1.เมื่อใส่จำนวนหุ้นไปแล้ว มันไม่เห็นแสดงให้เห็นเลยครับ
2.menu edit, delete น่าจะเอาออกนะครับ เพราะมันไม่ได้ใช้

โดยภาพรวมOKดีครับ เดี๋ยวต้องดูวันที่เปิดตลาด ว่าจะทำงานได้รวดเร็วขนาดไหน
เพราะข้อมูลในการแสดงผลไม่มาก โปรแกรมน่าจะทำงานได้เร็ว
i2trade แสดงข้อมูลจำนวนมาก ก็ทำงานเร็วพอสมควร แต่กินbandwidthน่าดู
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
peacedev

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นมาก ๆ เลยนะครับ
ทุกความเห็นมีค่ามากครับ

เดี๋ยวผมจะทะยอยทำเพิ่มโดยเรียงลำดับจากของง่าย ๆ ก่อน

มีข่าวดีครับ
ผมลองเช็คดูเล่น ๆ ปรากฎว่า ในขณะนี้โปรแกรมของเรา เข้าอันดับ 25 Top Free in Finance ใน Google Play แล้ว :shock: :shock: :shock: :shock:

รูปภาพ

ขอบคุณผู้สนับสนุนทุกท่านครับ
ผมจะพัฒนาโปรแกรมให้ดีสมบูรณ์ยิ่ง ๆ ขึ้นไปครับ
peacedev

โพสต์ที่ 27

บูรพาไม่แพ้ เขียน:ใจจริงผมอยากได้แบบตารางเหมือนของโปรกเกอร์เลยนะครับ มีจำนวนหุ้น ราคาต้นทุน ราคาตลาด ผลต่างของราคาทั้งสอง แล้วคิดเป็นกี่% ครับ ไม่รู้ว่าจะยากไหม ถ้าทำได้ก็ดีมากเลยครับ ผมจะได้ไม่เปิดดูที่พอร์ตโปรกเกอร์บ่อยๆ :D
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
ใจจริงผมอยากเพิ่มเข้าไปหลาย ๆ คอลัมน์ เพิ่มเข้าไปเยอะ ๆ เลยครับ
แต่ว่าต้องเผื่อเครื่องที่หน้าจอเล็ก ๆ ด้วย

เดี๋ยวผมจะจัดการพื้นที่ใหม่ แล้ว สร้างหน้าสำหรับดูข้อมูลรายตัวเพิ่มเติมนะครับ
peacedev

โพสต์ที่ 28

DragonKing เขียน:ลงเสร็จเรียบร้อย
มีข้อเสนอแนะนะครับ
1.เมื่อใส่จำนวนหุ้นไปแล้ว มันไม่เห็นแสดงให้เห็นเลยครับ
2.menu edit, delete น่าจะเอาออกนะครับ เพราะมันไม่ได้ใช้

โดยภาพรวมOKดีครับ เดี๋ยวต้องดูวันที่เปิดตลาด ว่าจะทำงานได้รวดเร็วขนาดไหน
เพราะข้อมูลในการแสดงผลไม่มาก โปรแกรมน่าจะทำงานได้เร็ว
i2trade แสดงข้อมูลจำนวนมาก ก็ทำงานเร็วพอสมควร แต่กินbandwidthน่าดู
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
เดี๋ยวผมจะลองจัดการ layout ใหม่นะครับ ทำให้กระชับยิ่งขึ้น
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
peacedev

โพสต์ที่ 29

romee เขียน:เจ๋งดีครับ ถ้าจะขอเพิ่มใส่ watch list สัก10ตัว แบบเป็นอีกtabนึงไปเลย ก็จะเป็นพระคุณ

หรือตรงที่เป็น my port แล้วใส่พาสเวิร์ด กันคนอื่นมาดูพอร์ตของเรา ก็ดีนะครับ

ปล. สำหรับคนที่หา แอนดรอยใช้ ถ้าเอาสวยไว้ก่อน ผมแนะนำ Sony Xperia ชุดใหม่ที่ออกมาสวยจริงๆ

ส่วนซัมซุง บอดี้ดูไม่สมกับราคาอ่ะ แต่สเปกดีมากๆ

ส่วนตัวผมใช้ galaxy nexus ลง rom กันเพลินเลย -..-

รับทราบครับ ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

เพื่อไม่ให้เป็นการสิ้นเปลืองเนื้อที่ในบอร์ด ผมขอขอบคุณสำหรับความเห็นอื่น ๆ ทุก ๆ ความเห็นมาในที่นี้อีกครั้งครับ
:bow: :bow: :bow: :bow:
peacedev

โพสต์ที่ 30

ซุนเซ็ก เขียน:ขอติชมเล็กน้อยนะครับ
- เห็นว่ามีช่องให้กรอกจำนวนหุ้น น่าจะเพิ่มช่องให้กรอกต้นทุนลงไปได้ด้วยนะครับ
- แบนเนอร์โฆษณา...อยากให้เอาออกครับ
เพราะโปรแกรมนี้คุณ peacedev คงไม่มองว่าเป็น commercial app ใช่มั้ยครับ
จะได้ไม่พลาดไปกด และ สบายตากว่าเยอะ หรืออย่างน้อยที่สุดก็ย้ายแบนเนอร์ลงมา bottom ดีกว่าครับ
รับทราบครับ ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
โพสต์โพสต์