ซื้อหุ้นคืน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
INDEPENDENT82
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ซื้อหุ้นคืน

โพสต์ที่ 1

บริษัทซื้อหุ้นคืน, เจ้าของบริษัท(คนก่อตั้งบริษัท)ซื้อหุ้นคืน , ผู้บริหารซื้อหุ้นคืน 3 อย่างนี้เหมือนกันไหมคับ
และแต่ละอย่างมีผลกับบริษัทหรือ มีผลกับอะไรอย่างไรบางครับ
Belffet

Re: ซื้อหุ้นคืน

โพสต์ที่ 2

1. บริษัทซื้อหุ้นคืน --- จำนวนหุ้นจะลดลง ทำให้แม้บริษัทมีกำไรเท่าเดิม แต่กำไรต่อหุ้นจะสูงขึ้น

2. เจ้าของบริษัทซื้อหุ้น --- จำนวนหุ้นไม่ได้ลดลง แต่น่าจะเป็นสัญญาณบอกว่า เจ้าของบริษัทเองเห็นว่าราคานี้ถูก

3. ผู้บริหารบริษัทซื้อหุ้น --- จำนวนหุ้นไม่ได้ลดลง แต่น่าจะเป็นสัญญาณบอกว่า ผู้บริหารบริษัทเองเห็นว่าราคานี้ถูก

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณ คุณ Belffet มากครับ

โพสต์ที่ 4

ขอถามคุณ Belffet ต่ออีกนิดครับ
บริษัทซื้อหุ้นคืน --- จำนวนหุ้นจะลดลง ทำให้แม้บริษัทมีกำไรเท่าเดิม แต่กำไรต่อหุ้นจะสูงขึ้น
แล้ว P/E จะต่ำลงด้วยไหมครับ
Belffet

โพสต์ที่ 5

INDEPENDENT82 เขียน:ขอถามคุณ Belffet ต่ออีกนิดครับ
บริษัทซื้อหุ้นคืน --- จำนวนหุ้นจะลดลง ทำให้แม้บริษัทมีกำไรเท่าเดิม แต่กำไรต่อหุ้นจะสูงขึ้น
แล้ว P/E จะต่ำลงด้วยไหมครับ
ต้องตอบว่า "เป็นไปได้ครับ"

ลองนึกภาพตามนะครับ

บริษัท A ทำกำไรได้ 1ล้านบาท

บริษัท A มีหุ้น 1 ล้านหุ้น ดังนั้นกำไรต่อหุ้น = 1 บาท

หุ้นของบริษัท A ซื้อขายที่ P/E 10 ดังนั้นราคาหุ้น = 10 บาทต่อหุ้น

วันดีคืนดี บริษัท A ประกาศซื้อหุ้นคืนไปครึ่งหนึ่ง = 500,000 หุ้น
ทำให้เหลือหุ้น A ซื้อขายในตลาดเพียง 500,000 หุ้นเท่านั้น

หากบริษัท A ทำกำไรได้เท่าเดิมคือ 1ล้านบาท กำไรต่อหุ้นก็จะกลายเป็น 2 บาทไปโดยปริยาย

ทีนี้ความเป็นไปได้มีสองทาง (ในกรณีที่ตัวแปรอื่นคงที่) ได้แก่

1. ถ้าราคาหลังการซื้อคืนของหุ้น A คงที่ที่ 10 บาท แปลว่า P/E ของหุ้น A จะต่ำลงเหลือแค่ 5เท่า เท่านั้น

2. P/E ยังอยู่ที่ 10 เท่าเหมือนเดิม ราคาหุ้นก็จะเพิ่มจาก 10 บาทเป็น 20 บาท (กำไรต่อหุ้นเพิ่มขึ้นจากการซื้อหุ้นคืน)

จะเป็นแบบไหนน่าจะอยู่ที่การพิจารณาของตลาดนะครับ

โพสต์ที่ 6

ขอถามคุณ Belffet ครับ
การซื้อหุ้นคืนกรณีเพื่อการบริหารทางการเงิน หมายถึงอะไรครับ (ผมเอามาจากการซื้อหุ้นคืนของ JAS ใน http://www.set.or.th) ครับ
Belffet

โพสต์ที่ 7

INDEPENDENT82 เขียน:ขอถามคุณ Belffet ครับ
การซื้อหุ้นคืนกรณีเพื่อการบริหารทางการเงิน หมายถึงอะไรครับ (ผมเอามาจากการซื้อหุ้นคืนของ JAS ใน http://www.set.or.th) ครับ
ผมคาดว่า การซื้อหุ้นคืน ส่วนใหญ่ก็เพื่อการบริหารทางการเงินทั้งนั้นนะครับ ยังไม่เคยเห็นการซื้อหุ้นคืนเพื่อการอื่นเลย

การบริหารทางการเงินก็เช่น การมีเงินสดเหลืออยู่เยอะมาก จึงนำมาซื้อหุ้นคืนนั่นแหละครับ

โพสต์ที่ 8

โพสต์ที่ 9

1. บริษัทซื้อหุ้นคืนและขายคืนในตลาดเพื่ออะไรครับ
2. บริษัทซื้อหุ้นคืนเพื่อลดทุนยังงัยครับ(รบกวน Belffet ช่วยอธิบายครับ)
Belffet

โพสต์ที่ 10

1. บริษัทเชื่อว่าราคา ณ ปัจจุบัน ต่ำที่ควรจะเป็น จึงประกาศซื้อหุ้นคืน และจะขายคืนในระยะเวลาที่กำหนด เพื่อหวังทำกำไร

2. การซื้อหุ้นคืนกับการลดทุนเป็นคนละเรื่องกันครับ

โพสต์ที่ 11

the_matrix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 12

บริษัทที่ซื้อหุ้นคืนจะต้องขายหุ้นคืนสู่ตลาดอีกไหมครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php

โพสต์ที่ 13

แล้วการลดทุนทำยังไงครับ (ขอนอกเรื่องนิดหน่อยครับ)
Belffet

โพสต์ที่ 14

the_matrix เขียน:บริษัทที่ซื้อหุ้นคืนจะต้องขายหุ้นคืนสู่ตลาดอีกไหมครับ
ขึ้นอยู่กับนโยบายที่บริษัทประกาศไว้ครับ

ส่วนใหญ่จะขายคืนนะครับ

ยกตัวอย่างบริษัทที่ซื้อหุ้นคืน แล้วขายคืนสู่ตลาด (เพิ่งขายไปไม่นานนี้) เช่น DRT ครับ
Belffet

โพสต์ที่ 15

เรื่องลดทุน รอท่านอื่นมาตอบดีกว่านะครับ

ผมยังไม่เข้าใจเรื่องนั้นมากพอที่จะอธิบายให้เข้าใจง่ายๆได้ครับ

โพสต์ที่ 16

Belffet เขียน:เรื่องลดทุน รอท่านอื่นมาตอบดีกว่านะครับ

ผมยังไม่เข้าใจเรื่องนั้นมากพอที่จะอธิบายให้เข้าใจง่ายๆได้ครับ

โพสต์ที่ 17

1. บริษัทซื้อหุ้นคืน ซื้อจากไหน จากใครครับ
2. บริษัทขายหุ้นคืน ขายจากไหน ขายให้ใครครับ และทำไมต้องกำหนดระยะเวลาในการขายคืนด้วยครับ
Belffet

โพสต์ที่ 18

1. ซื้อในตลาด จากผู้ถือหุ้นทั่วไปนี่แหละครับ

2. ขายหุ้นที่ตัวเองซื้อมา ขายในตลาด ตามนโยบายที่ต้องประกาศล่วงหน้า เพื่อความโปร่งใสครับ

:wink:

โพสต์ที่ 19

โพสต์ที่ 20

1. เจ้าของบริษัท(ผู้ก่อตั้งบริษัท) ซื้อหุ้นคืนหรือขายหุ้นคืนจากทางไหนครับและต้องมีกำหนดขายคืนตลาดด้วยไหมครับ
2. ผู้บริหารบริษัท ซื้อหุ้นคืนหรือขายหุ้นคืนจากทางไหนครับและต้องมีกำหนดขายคืนตลาดด้วยไหมครับ

3. ชื่อบริษัท : ซัสโก้ จำกัด(มหาชน) บมจ. SUSCO
ชื่อผู้บริหาร : มาวีร์ สิมะโรจน์
ความสัมพันธ์ : ผู้จัดทำ
ประเภทหลักทรัพย์ : หุ้นสามัญ
วันที่รับเอกสาร : 17/04/2555
วันที่ได้มา / จำหน่าย : 12/04/2555
จำนวน : 200000
ราคา : 1.21
วิธีการได้มา / จำหน่าย : ซื้อ

(ช่วยอธิบายข้อ 3 นี้ด้วยครับ)

4. ชื่อบริษัท : ทิปโก้ฟู้ด (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) บมจ. TIPCO
ชื่อผู้บริหาร : กฤษฏ์ เศรษฐิน
วันที่รับเอกสาร : 03/04/2555
วันที่ได้มา / จำหน่าย : 28/03/2555
จำนวน : 2600000
ราคา : 6.83
วิธีการได้มา / จำหน่าย : ขาย

(ช่วยอธิบายข้อ 4 ด้วยครับ)

5. ชื่อบริษัท : ไทยยูเนี่ยนโฟเซ่น โปรดักส์ จำกัด (มหาชน) บมจ. TUF
ชื่อผู้บริหาร : เชง นิรุตตินานนท์
ความสัมพันธ์ : คู่สมรส
วันที่ได้มา / จำหน่าย : 12/04/2555
จำนวน : 300000
ราคา : 77

(ช่วยอธิบายข้อ 5 ด้วยครับ)

6. ชื่อบริษัท : จีเอ็มเอ็มแกรมมี่ จำกัด (มหาชน) บมจ. GRAMMY
ชื่อผู้บริหาร : ไพบูลย์ ดำรงค์ชัยธรรม
วันที่ได้มา / จำหน่าย : 29/03/2555
จำนวน : 98300
ราคา : 19.97
หมายเหตุ : ในนามบริษัท

(ช่วยอธิบายข้อ 6 ด้วยครับ)

7. ชื่อบริษัท : ซีไอกรุ๊ป จำกัด (มหาชน) บมจ. CIG
ชื่อผู้บริหาร : ทวีศักดิ์ หวังก่อเกียรติ
วันที่ได้มา / จำหน่าย : 30/03/2555
จำนวน : 10000000
ราคา : 0.00
วิธีการได้มา / จำหน่าย : โอนออก

(ช่วยอธิบายข้อ 7 ด้วยครับ)
Belffet

โพสต์ที่ 21

ข้อ 3-7 เป็นการซื้อขายหุ้นของผู้บริหารครับ

ข้อ 7 เป็นการโอนออก เพราะเขาไม่ได้ขาย แต่โอนหุ้นไปให้คนอื่นครับ

โพสต์ที่ 22

Belffet เขียน:ข้อ 3-7 เป็นการซื้อขายหุ้นของผู้บริหารครับ

ข้อ 7 เป็นการโอนออก เพราะเขาไม่ได้ขาย แต่โอนหุ้นไปให้คนอื่นครับ

โพสต์ที่ 23

INDEPENDENT82 เขียน:ขอถามคุณ Belffet ครับ

1. เจ้าของบริษัท(ผู้ก่อตั้งบริษัท) ซื้อหุ้นคืนหรือขายหุ้นคืนจากทางไหนครับและต้องมีกำหนดขายคืนตลาดด้วยไหมครับ
2. ผู้บริหารบริษัท ซื้อหุ้นคืนหรือขายหุ้นคืนจากทางไหนครับและต้องมีกำหนดขายคืนตลาดด้วยไหมครับ

3. ชื่อบริษัท : ซัสโก้ จำกัด(มหาชน) บมจ. SUSCO
ชื่อผู้บริหาร : มาวีร์ สิมะโรจน์
จำนวน : 200000
ราคา : 1.21

(ช่วยอธิบายข้อ 3 นี้ด้วยครับ)

4. ชื่อบริษัท : ทิปโก้ฟู้ด (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) บมจ. TIPCO
ชื่อผู้บริหาร : กฤษฏ์ เศรษฐิน
วันที่ได้มา / จำหน่าย : 28/03/2555
จำนวน : 2600000
ราคา : 6.83

(ช่วยอธิบายข้อ 4 ด้วยครับ)

5. ชื่อบริษัท : ไทยยูเนี่ยนโฟเซ่น โปรดักส์ จำกัด (มหาชน) บมจ. TUF
ชื่อผู้บริหาร : เชง นิรุตตินานนท์
จำนวน : 300000
ราคา : 77

(ช่วยอธิบายข้อ 5 ด้วยครับ)

6. ชื่อบริษัท : จีเอ็มเอ็มแกรมมี่ จำกัด (มหาชน) บมจ. GRAMMY
ชื่อผู้บริหาร : ไพบูลย์ ดำรงค์ชัยธรรม
วันที่ได้มา / จำหน่าย : 29/03/2555
จำนวน : 98300
ราคา : 19.97
หมายเหตุ : ในนามบริษัท

(ช่วยอธิบายข้อ 6 ด้วยครับ)

7. ชื่อบริษัท : ซีไอกรุ๊ป จำกัด (มหาชน) บมจ. CIG
ชื่อผู้บริหาร : ทวีศักดิ์ หวังก่อเกียรติ
วันที่ได้มา / จำหน่าย : 30/03/2555
จำนวน : 10000000
ราคา : 0.00
วิธีการได้มา / จำหน่าย : โอนออก

(ช่วยอธิบายข้อ 7 ด้วยครับ)

1. จากข้อ 3 ความสัมพันธ์ : ผู้จัดทำ หมายถึงอะไรครับ
จากข้อ 3 วันที่รับเอกสาร : 17/04/2555 หมายถึงอะไรครับ
จากข้อ 3 วันที่ได้มา/จำหน่าย : 12/04/2555 หมายถึงอะไรครับ

2. จากข้อ 5 ความสัมพันธ์ : คู่สมรส หมายถึงอะไรครับ และมีผลกับอะไรอย่างไรบ้างครับ

3. จากข้อ 6 หมายเหตุ : ในนามบริษัท หมายถึงอะไรครับ
ไพบูลย์ ดำรงชัยธรรม เป็นเจ้าของบริษัท (ผู้ก่อตั้งบริษัท) ไม่ใช่หรือครับแล้วเขาซื้อในนามบริษัทมันแตกต่างจากซื้อในนามเจ้าของบริษัท(ผู้ก่อตั้งบริษัท)ยังงัยหรือเปล่าครับ หรือแตกต่างจากซื้อในนามผู้บริหารบริษัทยังงัยหรือเปล่าครับ

4. จากข้อ 7. ความสัมพันธ์ : คู่สมรส หมายถึงอะไรครับ
ราคา : 0.00 หมายถึงอะไรครับ ทำไมไม่กำหนดราคา
วิธีการได้มา / จำหน่าย : โอนออก หมายถึงอะไร มีผลกับอะไรอย่างไรบ้างหรือเปล่าครับ
Belffet

โพสต์ที่ 24

รายละเอียดยิบๆย่อยๆที่ถามมา ผมไม่ทราบจริงๆครับ ไว้ให้คนที่ทราบเข้ามาตอบนะครับ
โพสต์โพสต์