ขอคำแนะนำหนังสือของ Buffett

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
siam1976
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำหนังสือของ Buffett

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ผมเป็นนักลงทุนมือใหม่ อยากให้ท่านช่วยแนะนำหนังสือของ Buffett ให้สักสองเล่มครับ ผมเห็นที่วางขายมีเป็นสิบเล่มเลยเลือกไม่่ถูกครับ (ช่วยแนะนำเล่มที่แปลไทยแล้ว)
ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

Re: ขอคำแนะนำหนังสือของ Buffett

โพสต์ที่ 2

จริงๆผมแนะนำ "ทุกเล่ม" ครับ เพราะแต่ละเล่มใช้เวลาอ่านไม่นาน แล้วอ่านบ่อยๆจะซึมซับ concept "การลงทุน" ที่ไม่ใช่การเก็งกำไร

แต่ถ้าให้คัดจริงๆ ผมชอบ The new buffettology ครับ ไม่แน่ใจว่ายังมีวางอยู่บนแผงหรือเปล่า
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
tigerroad197

Re: ขอคำแนะนำหนังสือของ Buffett

โพสต์ที่ 3

ขอแนะนำ แก่นแท้ของบัฟเฟตต์ แปลโดย ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ครับ

แปลจาก The Essential Buffett เขียนโดย Robert G. Hagstorm ครับ ซึ่งเป็นการนำเอา หนังสือของผู้แต่งสองเล่ม คือ Warren Buffett Way และ The Warren Buffett Portfolio มารวบรวมไว้ในเล่มเดียวครับ
iruma

โพสต์ที่ 4

Warren Buffett Wealth
siam1976

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณท่านที่แนะนำครับ
- The new buffettology ขาดตลาด หาซื้อยังไม่ได้ครับ
- The Essential Buffett ผมกำลังจะสั่งซื้อทางเว็บ ได้ลด 10% ครับ
marcus147

โพสต์ที่ 6

iruma เขียน:Warren Buffett Wealth
recommend เล่มนี้อีกหนึ่งเสียงครับ
ผมว่าเข้าใจง่ายหน่อยสำหรับมือใหม่
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
David TON
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ลองอ่านดูหลายๆเล่ม บัฟเฟต์ เป็นหนึ่งในตำนานที่ยังมีชีวิต ลักษณะการลงุทนของบัฟเฟตต์ใช่ว่าไม่เปลี่ยนแปลงในรายละเอียด แต่แ่ก่นแท้ยังคงเดิม

บัฟเฟต์ถือเป็นสุดยอดปรมาจารย์ทางด้านวีไอ เหมาะสำหรับผู้ที่มีพอร์ทลงทุนขนาดใหญ่มากๆ เพราะว่ายิ่งพอร์ทใหญ่มากๆยิ่งซื้อ-ขายยาก บางครั้งซื้อเป็นเดือนๆกว่าจะได้ลงทุนตามที่ตั้งใจ บางทีขายเป็นเดือนๆกว่าจะขายหมด พอร์ทใหญ่ขนาดนี้ต้องชัวร์ว่าซื้อแล้วไม่ขาย แล้วลงทุนกับบริษัทนั้นๆตลอดไป

หากท่านเจ้าของกระทุ้มีพอร์ทตำ่กว่าหนึ่งพันล้าน เอาเป็นว่าพอร์ทไม่เกิน พันล้าน ลองดูอัจฉริยะสร้างได้ ตำนานที่มีชีวิตอีกท่านหนึ่งที่เหมาะสมกับขนาดของพอร์ทดังกล่าว และขนาดของตลาดหุ้นไทยตอนนี้ นั่นคือปีเตอร์ ลินซ์ ถึงแม้ว่าจะดีกรีไม่เท่ามือหนึ่งอย่างบัฟเฟตต์ แต่ผมว่าเหมาะกับผู้ที่พอร์ทที่ไม่เกินพันล้านเป็นอย่างยิ่ง เพราะยังมีการขายออกมาบ้าง ซื้อกลับเข้าไปบ้าง

ยิ่งพอร์ทใหญ่เท่าไหร่ก็ยิ่งมีข้อจำกัดมากเท่านั้น เหมือนนักวิ่งที่มีถุงทรายถ่วงอยู่ที่เท้า
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
แมงเม่าสายลม

โพสต์ที่ 8

siam1976 เขียน:ขอบคุณท่านที่แนะนำครับ
- The new buffettology ขาดตลาด หาซื้อยังไม่ได้ครับ
- The Essential Buffett ผมกำลังจะสั่งซื้อทางเว็บ ได้ลด 10% ครับ
2 เล่มนี้น่าจะดีสุดแล้วมั๊งครับ

The new buffettology เล่มเขียวๆ คงไม่มีแล้วมั๊งครับ
รูปภาพ

แต่ว่าถ้าเป็น buffettology ผมเห็นพิมพ์ครั้งที่ 4 อยู่ในซีเอ็ด
รูปภาพ
รูปภาพ
วันนึงผมจะเป็นแมงเม่าที่ยิ่งใหญ่ฮะ !!!
Arpieaw

โพสต์ที่ 9

Essay of Warren Buffett ครับ
pongo

โพสต์ที่ 10

ที่ยังหาซื้อง่าย ก็ Essay of Warren Buffett , Warren Buffett Wealth
pongpanj

โพสต์ที่ 11

แมงเม่าสายลม เขียน:
siam1976 เขียน:ขอบคุณท่านที่แนะนำครับ
2 เล่มนี้น่าจะดีสุดแล้วมั๊งครับ

The new buffettology เล่มเขียวๆ คงไม่มีแล้วมั๊งครับ
รูปภาพ

แต่ว่าถ้าเป็น buffettology ผมเห็นพิมพ์ครั้งที่ 4 อยู่ในซีเอ็ด
รูปภาพ
buffettology กับ The new buffettology สองเล่มนี้ต่างกันยังไงครับ
ผมอ่านแต่ buffettology จำเป็นต้องอ่าน The new buffettology อีกรึป่าวครับ
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

The new buffettilogy หาอ่านได้ทีห้องสมุดมารวยอาคารตลาดหลักทรัพย์ครับ แต่มีข้อสังเกตว่าในส่วนของการvaluation นั้นมันดูแปลกๆยังไงชอบกลนะครับ แต่ก็จัดเป็นหนังสือดีอีกเล่มครับำ :D
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
eclipse

โพสต์ที่ 13

Shareholder and Partnership letters
An investor who has all the answers doesn’t even understand the questions.
BHT

โพสต์ที่ 14

แนว VI อ่านหนังสือเล่มอื่นเยอะน่าจะดีนะครับ อย่าโฟกัสแค่เรื่องเกี่ยวกับ Buffett เลย

หนังสือที่อาจารย์นิเวศน์เขียน ก็ดีครับ

หนังสือที่คุณพี่ WEB พรชัย แปลนี่ก็บอกได้ว่าคัดมาอย่างดี อ่านได้ทุกเล่ม ไม่ได้เชียร์กัน

แล้วถ้าอยากเจาะจง ก็หาหนังสือด้าน การตลาด การเงิน มาอ่าน แล้วถ้าเข้าอบรมได้ฟังจากคนเก่งก็จะช่วยให้ปิ๊งไอเดียได้ไวขึ้น
โพสต์โพสต์