คุยเรื่อง Port การลงทุน หลังจากลงทุนมา 1 ปี3เดือน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

คุยเรื่อง Port การลงทุน หลังจากลงทุนมา 1 ปี3เดือน

โพสต์ที่ 1

วันหยุดแบบนี้นอกจากอ่านหนังสือ ผมมานั่งทบทวน Port การลงทุนหลังลงทุนไปได้แค่ 1 ปีกับ3เดือน
เงินที่ลงไปไม่ได้เยอะมาก แต่ทำให้ได้เรียนรู้เรื่องของระยะเวลาในการลงทุน
1 ปีกว่าที่ผ่านมา ผมคิดว่าผมซื้อขายบ่อยประมาณ 2-3 เดือนซ์้อขายทีนึง
ผมขายหุ้นออกไปแล้วประมาณ 5 ตัวไม่ได้กำไรมากนะ เพราะคิดว่าคิดผิดที่ซื้อมีทั้งขายหมูและเสมอตัว(หลังหักค่าคอม)
ตอนนี้มีหุ้นอยู่สัก 11 ตัว ที่เน้นๆ 90%ของ port มีอยู่ 5 ตัว อีก 6 ตัวไว้ watch list และมีบางตัวที่คิดว่าซื้อเพราะยังไม่มีความรู้
ความเข้าใจมากพอ ช่วงแรกที่ผมซื้อ ผมมองที่ PE และ P/BV เป็นหลักและมองว่าเป็นบริษัทที่ยังพอรุ้จัก แต่ไม่ได้มอง
ที่ความสามารถในการแข่งขันที่ยั่งยืนหรืองบการเงินก้อไม่ได้มองเลยด้วยซ้ำ กลายเป็นว่าตัวที่ผมซื้อตัวแรกๆ ที่ยังไม่ได้ขายออกไปหมดและถือมาปีกว่า มีการแตกพาร์ ทำ capital gain ให้ผมประมาณ 50%ในปัจจุบัน ส่วนตัวที่ผมมาเน้นน้ำหนักลงทุนช่วงหลังทำผลตอบแทนได้น้อยกว่า แต่ผมก้อยังมั่นใจใน 90% ที่ผมถืออยู่ว่าผมจะสามารถลงทุนในบริษัทนี้ได้ในระยะยาวอย่างน้อยก้อ 5 ปีนับจากนี้ไป ทำให้ระยะเวลาที่ผ่านมา 1 ปี 3 เดือนทำให้วิธีคิดในการเลือกหุ้นเปลี่ยนไป แต่ผมก้อยังคิดว่าระยะเวลายังน้อยไปเพราะยังไม่เคยผ่านช่วงที่วิกฤตเหมือนหลายๆท่านใน เวปนี้ :D ช่วงที่ผ่านมา มีหุ้นบางตัวที่ผมถือราคาตกลง 30-40 %เนื่องจากเป็นสินค้าโภคภัณฑ์ ช่วงเปลี่ยนรัฐบาลราคาตกลงอย่างรวดเร็ว ทำให้ได้เรียนรู้เรื่องของหุ้นที่มี cycle ตามราคาของตลาดโลกทำให้เรียนรู้ว่า อย่าลงทุนเกินขอบเขตความรู้ ถ้าไม่เข้าใจธุรกิจใด แสดงว่าอาจจะยากเกินไปสำหรับเรา คงต้องใช้เวลาในการศึกษาก่อนที่กระโดดเข้าไปลงทุนในบ.นั้น
ถึงวันนี้ผมก้อยังคิดว่าประสบการณ์การลงทุนยังน้อยนิด ยังต้องเรียนรุ้และศึกษา ทั้งภาคทฤษฎีและปฏิบัติ อย่างน้อยผมคิดว่าสัก 4 ปี(คนปกติ)เหมือนเรียน มหาวิทยาลัย กว่าเราจะได้ปริญญาบัตร(ป.ตรี) แต่สำหรับผมตอนนี้ เราอาจยังอยุ่แค่ชั้นอนุบาล 555
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: คุยเรื่อง Port การลงทุน หลังจากลงทุนมา 1 ปี3เดือน

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับที่นำประสบการณ์มาแชร์ให้ได้อ่านกันนะครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุนยิ่งๆขึ้นไปครับ
wwwman

Re: คุยเรื่อง Port การลงทุน หลังจากลงทุนมา 1 ปี3เดือน

โพสต์ที่ 3

Belffet เขียน:ขอบคุณครับที่นำประสบการณ์มาแชร์ให้ได้อ่านกันนะครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุนยิ่งๆขึ้นไปครับ
ขอบคุณคับ คุณ Belffet ขอให้สำเร็จตามเป้าหมายและมีความสุขในการลงทุนเช่นกันครับ :D
wwwman

โพสต์ที่ 4

ผมพึ่งอ่านหนังสือ ตามรอย วอเร็น บัฟเฟตต์ (How Buffett Does it) จบ หลังจากไปซื้อเก็บมาจากงานสัปดาห์หนังสือ เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว :D อ่านแล้วได้แนวคิด เรื่องการอดทน รอ ความีวินัย ความเรียบง่ายในการลงทุน เรื่องการอ่าน อ่านและอ่านให้มากและคิดให้ดี ทำให้ได้มุมมองเพิ่มมากขึ้น ที่เหลืออยู่ที่การควบคุมอารมณ์ของเราเองแล้ว ถ้าอยากประสบความสำเร็จแบบนักลงทุนระดับโลก ก้อควรมีใครเป็น Idol หรือเป็นต้นแบบ และให้เราทำตามนิสัยที่ดีๆ ของนักลงทุนเอกแบบนั้น :D
ผมสังเกตเห็นนักลงทุนแนว Value Investor จะมีการดำเนินชีวิตแบบเรียบง่ายๆ คล้ายๆ กันหลายคน จริงๆชีวิตผมก้อเรียบง่าย การอยู่บ้าน อ่านหนังสือการลงทุนเป็นความสุขอย่างหนึ่งของผม ผมไม่ค่อยจะชอบไปเที่ยวเล่นหรือใช้ชีวิตฟุ่มเฟือยสักเท่าไหร่ ถ้าคนอื่นมองกลับมาน่าจะเป็นชีวิตที่น่าเบื่อ แต่การอยู่บ้านแล้วได้อ่านหนังสือเป็นความสุขที่เราเลือกเองและพอใจกับความเป็นอยู่ในปัจจุบัน น่าเสียดายที่ผมรู้จักการลงทุนแบบ VI ช้าไปหน่อย (ประมาณ 2 ปี) จากรุ่นน้องที่ทำงานคนหนึ่งแนะนำ Web Thai VI ให้เข้ามาอ่านหลังจากนั้นผมก้อเข้ามาอ่านอยู่บ่อยๆ จนเห็นเรื่องราวของคนที่ประสบความสำเร็จในแนวทางนี้หลายๆคน รวมทั้งการเริ่มอ่านหนังสือ ตีแตก ก้อทำให้ขยายขอบเขตความรู้ของเราเพิ่มมากขึ้น ปัจจุบัน ผมมีหนังสือการลงทุนน่าจะถึง 30 เล่มได้แล้ว แต่ยังมีหลายเล่มที่ผมหาซื้อไม่ได้แล้ว (คิดว่าไม่มีพิมพ์เพิ่ม)
ก่อนหน้านี้สัก 3-5 ปีผมเข้าร้านหนังสือเป็นประจำแต่หมวดที่ผมอ่านจะเป็นแนวธรรมะจิตวิทยา การสร้างความสุขในชีวิต ผมไม่รู้จักหนังสือการลงทุนในหุ้น หนังสือด้านการเงินที่เคยซื้อมาอ่านจะเป็นเรื่องการออมเงิน ซะมากกว่า
ผมเห็นหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนหลายเล่มที่ตอนนี้หายาก ที่เกี่ยวกับ Buffett ถ้าตอนนั้นรู้เรื่องสักหน่อย คงได้ซื้อมาอ่านแล้ว
จะว่าไปก้อต้องขอบคุณน้องคนนั้นที่จุดประกายให้เข้า Web Thai VI และอ่านหนังสือการลงทุนมาจนทุกวันนี้ ถึงแม้จะเริ่มช้าแต่ก้อยังดีกว่าไม่ได้เริ่ม และไหนๆก้อจะเริ่มแล้วก้ออยากเริ่มต้นการลงทุนที่ถุกต้อง เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่เริ่มต้นลงทุนครับ :-) :D
iscssn

โพสต์ที่ 5

เข้ามาให้กำลังใจครับ คุณเร่ิมต้นได้ถูกต้องแล้วจากประสบการณ์เมื่อ 10 ปี ที่ผ่านมาผมก็เริ่มที่นี่ครับ
wwwman

โพสต์ที่ 6

:D
wwwman

โพสต์ที่ 7

iscssn เขียน:เข้ามาให้กำลังใจครับ คุณเร่ิมต้นได้ถูกต้องแล้วจากประสบการณ์เมื่อ 10 ปี ที่ผ่านมาผมก็เริ่มที่นี่ครับ
ขอบคุณคับ :D ผมพยายามวิ่งอยู่ในลู่และทางของผมคับ...วิถึแแห่งเต่า... :o
kku59

โพสต์ที่ 8

เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็เพิ่งเริ่มไม่นานครับ จะเร็วจะช้า อย่างน้อยก็ได้เริ่มต้นครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 9

ยินดีกับการเริ่มต้นด้วยครับผม :B
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
wwwman

โพสต์ที่ 10

kku59 เขียน:เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็เพิ่งเริ่มไม่นานครับ จะเร็วจะช้า อย่างน้อยก็ได้เริ่มต้นครับ :D
:D ขอบุคณคับ เป็นกำลังใจให้คุณ kku59 เช่นกันคับ...เรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเองและผู้อื่นครับ..เพื่อไปถึงเป้าหมาย.. :D
wwwman

โพสต์ที่ 11

นพพร เขียน:ยินดีกับการเริ่มต้นด้วยครับผม :B
ขอบคุณคับ คุณนพพร.. :D ให้มีความสุขกับการลงทุนเช่นเดียวกันคับ :D
แมงเม่าสายลม

โพสต์ที่ 12

:mrgreen:

พี่wwwman น่าจะประสบความสำเร็จกับการลงทุนแน่เลยครับ

อ่านหนังสือ แนวปรัชญา ธรรมมะ แล้วตามด้วยหุ้น แถมยังทนถือหุ้นขาดทุน 30-40 % แล้วนิ่งด้วย

สุดยอดเลยฮะ :mrgreen:
รูปภาพ
วันนึงผมจะเป็นแมงเม่าที่ยิ่งใหญ่ฮะ !!!
wwwman

โพสต์ที่ 13

:mrgreen: วันนี้ port ผมทำ New High ในรอบ 1 ปี 4 เดือนแล้วคับ กำลังคิดอยู่ว่าถือหุ้น มากตัวเกินไปหรือเปล่า 555 อยากให้เหลือตัวหลัก แค่ 3 ตัวก้อน่าจะพอ ตอนนี้ตัวหลักใน 5 ตัว มีตัวหนึ่งแซงตัวที่ซื้อตัวแรกไปแล้วคับ แต่คิดแค่ capital gain ก้อสูสี ตัว watch list ได้ถึง 55% เฮ้อ ส่วนตัวหลัก 5 ตัว ภาพรวมได้ 39% ตอนนี้ผมลดพอร์ทเหลือ 9 ตัว ตัวหลักยังเป็น 5 ตัว ตัว watch list เหลือแค่ 4 ตัว รวมๆ กันแล้ว เฉพาะวันนี้ Capital Gain ถึง 40% คงสูงสุดตั้งแต่ลงทุนมาถึงปัจจุบัน....แต่ผมก้อยังรู้สึกหวั่นไหว เหมือนกัน กำลังคิดจะปรับ Port ไม่ได้เพิ่มตัวใหม่ แต่จะปรับสัดส่วนการถือ ในตัวหลัก ไม่รู้ว่าความคิดครั้งนี้จะถูกต้องหรือเปล่า หลังจากเมื่อ 2 เดือนที่แล้วได้ปรับเอาตัวที่เคยขาดทุน 30-40% ออกแล้วไปซื้อตัวใหม่ ที่วันนี้ทำ capital Gain ได้ 20% แล้ว ถึงตอนนี้ผมรู้สึกว่า ใจยังไม่นิ่งหรอกครับ ผมยังหวั่นไหว กับราคาขึ้นลง :-) สิ่งที่ผมคิดคือ กลยุทธ์ในการปรับ Port ก้อมีส่วนสำคัญพอๆกับการเลือกหุ้น ระยะเวลาเท่านั้นที่จะพิสูจน์ :D
wwwman

โพสต์ที่ 14

แมงเม่าสายลม เขียน::mrgreen:

พี่wwwman น่าจะประสบความสำเร็จกับการลงทุนแน่เลยครับ

อ่านหนังสือ แนวปรัชญา ธรรมมะ แล้วตามด้วยหุ้น แถมยังทนถือหุ้นขาดทุน 30-40 % แล้วนิ่งด้วย

สุดยอดเลยฮะ :mrgreen:
ขอบคุณ คุณ แมงเม่าสายลม คับที่ร่วมแสดงความคิดเห็น จริงๆผมก้อยังเป็นคนธรรมดาที่มี โลภ โกรธ หลงคับ ช่วงหลังผมไม่ค่อยได้อ่านหนังสือแนวธรรมะมากเท่าไหร่คับ ไปอ่านหนังสือแนวลงทุนสะมากกว่า จนบางครั้งผมรู้สึกว่าผมมีความโลภมากเกินไป บางครั้งเราคิดแต่ว่าจะต้องทำยังงัยให้มีเงินมาลงทุนให้เยอะ ต้องทำผลตอบแทนยังงัย คิดแต่เรื่องเงินมากจนเกินไป ผมพยายามทำให้ชีวิตผมสมดุล ทำยังงัยให้ลงทุนอย่างมีความสุข เชื่อไม่ครับมีอยู่ครั้งนึง ที่ผมลงทุนในหุ้นที่ผมเคยบอกว่าผมเคยขาดทุน 30-40 % นีละ ผมลงด้วยเงินก้อนใหญ่สุดที่มีตอนนั้นคืนนั้นผมกดซื้อ แต่รู้มั้ย ผมนอนไม่หลับ ผมกังวล เพราะอะไร เพราะตอนนั้นที่ซื้อเรายังไม่รู้เลยว่าซื้อเพราะอะไร จริงๆ แล้วการซื้อครั้งนั้นคือการซื้อตามเซียนหุ้น ซื้อไปแล้วหุ้นก้อขึ้นนะคับ แต่สุดท้าย หุ้นก้อตกลงมาเนื่องจากเป็นหุ้นวัฏจักรประสบการณ์ครั้งนั้น ทำให้ ผมกลับมาคิดว่าผมจะไม่ทำแบบนั้นอีกแล้ว ขอลงทุนแบบมีความสุขดีกว่าครับ ถึงตอนนี้ราคากลับมาสูงกว่าเดิมและผมได้ขายหุ้นตัวนั้นไปหมดแล้ว ถ้ารวมปันผลก้อคิดว่าหักลบก้อน่าจะเสมอตัวหรือได้เงินมาไม่เท่าไหร่คับ แต่ทำให้แนวคิดในการเลือกหุ้นเปลียนไป :D ขอให้ คุณ แมงเม่าสายลม ประสบความสำเร็จในการลงทุนและมีความสุขในการลงทุนเช่นกันนะคับ :D
firstee
ผู้ติดตาม: 257

โพสต์ที่ 15

ผมว่าการลงทุนก็เหมือนกับเราเพิ่งเกิดจากโลกแห่งการลงทุนคือก็ต้องมีไปเป็นขั้นๆเหมือนเราเรียนหนังสือนั้นคือเริ่มต้นจากอนุบาลมายังประถมแล้วเข้ามัธยมจากนั้นก็ต่อมหาวิทยาลัยแล้วก็ได้ใบจบหลักสูตรมา
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
wwwman

โพสต์ที่ 16

firstee เขียน:ผมว่าการลงทุนก็เหมือนกับเราเพิ่งเกิดจากโลกแห่งการลงทุนคือก็ต้องมีไปเป็นขั้นๆเหมือนเราเรียนหนังสือนั้นคือเริ่มต้นจากอนุบาลมายังประถมแล้วเข้ามัธยมจากนั้นก็ต่อมหาวิทยาลัยแล้วก็ได้ใบจบหลักสูตรมา
สำหรับผมคงอยู่ขั้นอนุบาลครับ...อนุบาลนี้เค้าเรียนกันกี่ปีคับ สมัยผมยังเด็ก เรียน อนุบาล 1-3 ไม่รู้จะ pass ชั้นได้หรือเปล่าน้า...แต่ถ้าสอบตก สงสัยได้ช้ำชั้น แน่เลย...สงสัยต้องขยันเรียน ขยันอ่านหนังสือ ขยันทำการบ้าน เสริมทักษะความรู้ให้มากขึ้นแล้วครับ....การลงทุนผมว่าต้องใช้ระยะเวลา ต้องผ่านประสบการณ์ ผมว่าไม่มีทางลัดนะ แต่ถ้าลงทุนถูกวิธีตั้งแต่เริ่มแรก..น่าจะทำให้เราไปถึงจุดหมายปลายทาง ได้เร็วขึ้น สุดท้ายที่ทำมาเราคงต้องทบทวนทุกๆ ปีว่าเราหลงทาง หรือเดินไปผิดทางบ้างหรือเปล่า...ตลอดระยะเวลาในเส้นทางการลงทุน :D
wwwman

โพสต์ที่ 17

firstee เขียน:ผมว่าการลงทุนก็เหมือนกับเราเพิ่งเกิดจากโลกแห่งการลงทุนคือก็ต้องมีไปเป็นขั้นๆเหมือนเราเรียนหนังสือนั้นคือเริ่มต้นจากอนุบาลมายังประถมแล้วเข้ามัธยมจากนั้นก็ต่อมหาวิทยาลัยแล้วก็ได้ใบจบหลักสูตรมา
ขอบคุณ คุณ firstee สำหรับความคิดเห็นนะคับ ขอให้มีความสุขและประสบความสำเร็จในการลงทุนคับ. :D
wwwman

โพสต์ที่ 18

ตอนนี้ port ผันผวน ตัว watch list แซงหน้าตัวหลักไปแล้ว ช่วงนี้ก้อได้แต่ดูๆ ไปทำอะไรไม่ได้เพราะยังไม่ได้หาตัวอื่นเข้ามาเพิ่มและยังคิดว่าตัวที่ถืออยู่ยังไปต่อได้อีก :D
plasmid

โพสต์ที่ 19

พอร์ทผม watch list วิ่งเยอะกว่าตัวในพอร์ทเยอะๆมากครับ เห็นแล้วเสียดายไม่รู้จะเสียดายยังไงเลย :'O :'O
bho_bhe

โพสต์ที่ 20

เก่งกว่าผมเยอะ....เลยครับ

( ผมเข้าตลาดมา 8 ปีแระ เหอ เหอ )
wwwman

โพสต์ที่ 21

plasmid เขียน:พอร์ทผม watch list วิ่งเยอะกว่าตัวในพอร์ทเยอะๆมากครับ เห็นแล้วเสียดายไม่รู้จะเสียดายยังไงเลย :'O :'O
ช่วงนี้ขาลงต้องดูไปเรื่อยๆ คับ ว่าตัวไหนจะยืนระยะ ได้นานกว่ากันครับ...ยิ่งประกาศผลประกอบการณ์ไตรมาส
1/55 ออกมาด้วย... :D ขอให้คุณ plasmid มีความสุขในการลงทุนนะคับ... :D
wwwman

โพสต์ที่ 22

bho_bhe เขียน:เก่งกว่าผมเยอะ....เลยครับ

( ผมเข้าตลาดมา 8 ปีแระ เหอ เหอ )
ไม่เก่งหรอกคับ ผมผ่านการลงทุนมาแค่ ปีกว่าๆ เองคับ
คุณ bho_bhe ลงทุนมา 8 ปีผ่านทั้งวิกฤต ผ่านร้อน ผ่านหนาวมาเยอะกว่าผมเยอะ
ช่วงนี้ตลาดเป็นขาขึ้น วัดไม่ค่อยได้ว่าเก่งจริงหรือเปล่า 555 ...แต่เวลาเจอวิกฤตหรือช่วงขาลง
ใครจะสามารถอยู่รอดและพิสูจน์ได้ว่าแนวทางที่ลงทุนที่ยึดถือมา ประสบผลสำเร็จได้หรือเปล่าคับ :D
ผมยังไม่เคยผ่านจุดนั้นเลยบอกไม่ได้... :D
wwwman

โพสต์ที่ 23

วันนี้ผมนั่งทำตาราง Excel ผลตอบแทน ใหม่อีกรอบหลังจากนั่งคำนวณดู เอ๊ะ ผมคำนวณผิดนีหว่า 555... ผมคิดผลตอบแทนทบต้นผิด..มิน่าทำไมถึงได้น้อยเหลือเกิน ตอนนี้ผมทำประเภทผลตอบแทนเป็น 10 ,15,20,25% ต่อปีในระยะยาว 30 ปี เสียดายที่ผมเริ่มช้า อายุเข้าเลข 3 แล้ว จะเห็นว่าเงินที่เติมไม่ค่อยมีผลในช่วงหลังแล้วแต่ความสม่ำเสมอของผลตอบแทนและระยะเวลาที่ผันแปรเป็นเพื่อนที่ดีทีเดียว รู้แบบนี้แล้วอยากไปบอกน้องๆ รุ่นหลังๆให้เริ่มออมเงินกันเร็วๆ เมื่อก่อนไหงเราไม่เคยคิดหรือรู้เรื่องพวกนี้เลยนะ การออมเงิน ทำให้เห็นความมหัศจรรย์ของผลตอบแทนหรือความมหัศจรรย์ของดอกเบี้ยทบต้นนั้นเอง...
ว่าแล้วผมกลับมาคุยเรื่อง Port การลงทุนต่อ หลังจากไปอ่านความคิดเห็นของเหล่าเทพในกระทู้
สิ่งที่ควรทำเวลาหุ้นตก
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=52076
ทำให้ได้ข้อคิดดีๆ จากเหล่าเซียนและเทพ เพื่อนำมาปรับใช้กับ port การลงทุนส่วนบุคคลของเราเอง...สำหรับผมกลับมานั่งทบทวนหุ้นตัวหลักที่อยู่ใน port และต้องมาประเมินมูลค่าหุ้นใหม่สำหรับตัวเดิมที่ถืออยู่(จุดอ่อนของเรา) มอง downside หรือความเสี่ยงอะไรบ้าง จุดตายของหุ้นที่ถืออยู่คืออะไร ผลประกอบการเป็นไปที่คาด หรือมีความเสี่ยงอะไรเพิ่มอีกหรือไม่ คิดไปคิดมา ตัวที่จะซื้อเพิ่มก้อยังลงไม่เยอะ...ก้อเลยยังไม่ได้ซื้อเพิ่ม ส่วนเรื่องที่จะขายนี้ยังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงแบบมีนัยสำคัญ...และยังไม่ได้ศึกษาหุ้นตัวใหม่เพิ่ม สรุปตอนนี้ยังอยู่เฉยๆๆ...เหอะๆๆ รอตีลูกที่มาในทางของเราต่อไป... :D
โพสต์โพสต์