Annual report กับ 56-1 ต่างกันอย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

Annual report กับ 56-1 ต่างกันอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 1

ขอถามโง่ๆหน่อยนะครับ คือปกติเวลาผมเริ่มศึกษาหุ้นตัวไหนก็จะอ่านแต่ 56-1 จากนั้นก็จะไปอ่านในห้องร้อยคนร้อยหุ้น เลยอยากทราบความแตกต่างของเอกสารสองอย่างนี้น่ะครับ ศึกษาหุ้นมาตั้งหลายตัวยังไม่เคยอ่านannual reportเลย
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
guhungry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: Annual report กับ 56-1 ต่างกันอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 2

โดยรวมๆแล้ว 56-1 จะพูดถึงวิธีขั้นตอนวิธีการดำเนินธุรกิจ
ส่วน Annual Report จะเป็นรายงานผลประกอบการ + โครงการซะมากกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
ผู้ติดตาม: 91

Re: Annual report กับ 56-1 ต่างกันอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 3

harikung เขียน:ขอถามโง่ๆหน่อยนะครับ คือปกติเวลาผมเริ่มศึกษาหุ้นตัวไหนก็จะอ่านแต่ 56-1 จากนั้นก็จะไปอ่านในห้องร้อยคนร้อยหุ้น เลยอยากทราบความแตกต่างของเอกสารสองอย่างนี้น่ะครับ ศึกษาหุ้นมาตั้งหลายตัวยังไม่เคยอ่านannual reportเลย
ลงทุนมาตั้งนานยังไม่เคยถือหุ้นจนได้ annual report มาอ่านซักบริษัทนึงเลยเหรอ แอบเล่นสั้นป่าว :8)
harikung

โพสต์ที่ 4

ได้มาเป็นcdครับ แต่ไม่เคยเปิด เข้าใจว่าคล้ายๆกับ56-1เลยไม่ได้ดู อีกอย่างพึ่งลงทุนมาปีครึ่งเอง จะได้reportซักเท่าไหร่
แหม ตามมาเล่นกันถึงนี่เลยนะพี่ ค้างคาจากกระทู้หนังสือหรือครับ
harikung

โพสต์ที่ 5

guhungry เขียน:โดยรวมๆแล้ว 56-1 จะพูดถึงวิธีขั้นตอนวิธีการดำเนินธุรกิจ
ส่วน Annual Report จะเป็นรายงานผลประกอบการ + โครงการซะมากกว่า
ลืมขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ลองอ่านทั้งสองอย่างสิครับ
จะได้รู้ความต่างแตก
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
โพสต์โพสต์