จากการลงทุนในหุ้น!!! พอร์ทท่านโตมาแล้วประมาณกี่เท่าตัว!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

ต้องแต่เล่นหุ้นมาทั้งชีวิต พอร์ทท่านโตมาแล้วประมาณกี่เท่าตัว!!!

ยังขาดทุนอยู่เลยT^T
14
6%
น้อยกว่า1เท่าตัว
73
34%
1-10 เท่าตัว
94
44%
10-20 เท่าตัว
11
5%
20-50 เท่าตัว
9
4%
50-100 เท่าตัว
4
2%
100-200 เท่าตัว
5
2%
200-500 เท่าตัว
2
1%
500-1,000 เท่าตัว
0
ไม่โหวต
มากกว่า1,000เท่าตัว
4
2%

โหวตทั้งหมด: 216

ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

จากการลงทุนในหุ้น!!! พอร์ทท่านโตมาแล้วประมาณกี่เท่าตัว!!!

โพสต์ที่ 1

ปล.พยายามเอาการโตที่มาจากกำไรและปันผลจากการลงทุนนะครับไม่เอาเพิ่มทุน ถ้าเพิ่มทุนตัวเปรียบเทียบอาจจะเป็นทุนใหม่ไม่ใช่ทุนเก่า หรือ+กันหาร2

ผมตั้งกระทู้ไม่ได้เพื่อให้มาโชวพาวเวอร์ว่าเคยกำไรปีไหนมากสุดกี่เด้ง หรือกำไรตัวไหนมากสุดกี่เด้ง
เพราะผมไม่ได้กำหนดระยะเวลา บางคน1ปี บางคน10ปี บางคน20ปี

ซึ่งผมอยากให้พี่ๆช่วยกันแชร์ เพื่อเป็นแรกผลักดันสำหรับมือใหม่ที่เพิ่งเข้ามาในตลาดหุ้น หรือในเวปนี้
และยังมีข้อสงสัยว่าหุ้นมันดีจริงหรอ? หุ้นมันการพนันหรือปล่าว? เล่นหุ่นแค่หวังค่าขนมแค่นั้นเอง

คือผมว่าถ้ามือใหม่เล่านี้ยังไม่เห็นว่าเล่นหุ้นมันประสบความสำเร็จได้จริงๆนะ คนเหล่านี้ก็จะเข้ามาเล่นๆ อ่านๆ แบบไม่จริงจัง ไม่ทุ่มเท เพื่อนบางคนขยันอ่านหนังสือสอบมากกว่าอ่านหนังหุ้นแบบคนละเรื่อง(รวมทั้งผมด้วยT^T) แต่หนังสือสอบคุณพยายามแทบตาม แต่พอมาถึงวันนี้เกรด2.00หรือ4.00ไม่ได้ทำให้ชีวิตคุณเปลี่ยนเท่าไหร่และพยายามแบบนี้มานานกว่า10ปี แต่ผมเชื่อว่าหากคุณเอาแค่ครึ่งหนึ่งของความพยายามตรงนั้นมาพยายามศึกษาหุ้นอย่างจริงจังเหมือนตอนเรียนหรือทำงาน ผมเชื่อน่าจะประสบความสำเร็จกันทุกคน......

แต่รบกวนช่วยแชร์ให้ด้วยนะครับว่าพอร์ทที่โตหลายเด้งมานี้ ท่านแลกกับอะไรไปบ้าง ท่านพยายามอย่างไรบ้าง ทุ่มเทกับมันแค่ไหนบ้าง เพราะผมไม่อยากให้มือใหม่เข้ามาเห็นแล้วโอววแม่เจ้า หุ้นมันสุดยอดทุ่มทุนลงทุนเพราะอยากได้บ้างแต่กลับเล่นแบบมั่วๆตามๆเพื่อนๆตามๆมาร์ไปเรื่อยๆ แล้วไม่ทุ่มเทกับมันจริงๆ แบบนี้อาจจะกลายเป็นหายนะก็ได้

ขอบคุณมากๆๆๆครับ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
pullmeunder
Verified User

Re: จากการลงทุนในหุ้น!!! พอร์ทท่านโตมาแล้วประมาณกี่เท่าตัว!!

โพสต์ที่ 2

ระหว่างทางการลงทุนต้องทนต่อกิเลศต่างๆนาๆ เพื่อที่จะออมเงินมาลงทุน เพราะของบางอย่างเราอยากได้พอได้ไปแล้ว เราจะรู้สึกภูมิใจแค่ชั่วครู่ แต่พอเวลาผ่าน หากมีการลงทุนที่ดีเยี่ยมผ่านแล้วเราไม่เตรียมพร้อมให้เสมอเรา ก็เป็นเรื่องน่าเสียดายนักสำหรับคนที่ต้องจะมีอิสรภาพทางการเงิน เพียงเพราะการอดเปรี้ยวไว้กินหวานไม่ได้
picklife

Re: จากการลงทุนในหุ้น!!! พอร์ทท่านโตมาแล้วประมาณกี่เท่าตัว!!

โพสต์ที่ 3

1.ประหยัดมากๆ เพื่อนๆมีiPhone มีPlay2 ส่วนเราได้แต่มองT^T
2.ผมช่วง2ปีแรก ดูหุ้นโดยเฉลี่ยวันละกว่า 8ชม.
(เสาร์อาทิตย์จะได้เต็มวัน ส่วนวันธรรมดาทำงาน14ชม.ทำจริง5ชั่วโมง)
3.ช่วงหลังจากนั้นน่าจะประมาณวันละ6ชม.
ปล.นึกๆดูแล้วเราก็เหมือนจะให้เวลากับมันเยอะเหมือนแฮ๊ะ...แต่ทำไมยังเป็นเม่าอยู๋เนี๊ยะ :wall: :wall: :wall:
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ช่องโหวตพอร์ตโต 1 เท่า ถึง 10 เท่า คิดว่าช่วงมันห่างเกินไปน่ะครับ 1 กับ 10 มันต่างกันมากเลยนะคับ :o
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

วัดยากคับ
เพราะเพิ่มทุนแล้วมันมีgearing
รู้แตรวมเพิ่มทุนได้คร่าวๆ8-9เท่า
แต่คิดirrจริงๆต่ำโฮกๆ
show me money.
picklife

โพสต์ที่ 6

AleAle เขียน:ช่องโหวตพอร์ตโต 1 เท่า ถึง 10 เท่า คิดว่าช่วงมันห่างเกินไปน่ะครับ 1 กับ 10 มันต่างกันมากเลยนะคับ :o
จริงด้วยครับ กระจุกตัวมากT^T แสดงว่าเพื่อนส่วนมาก
เกือบครึ่งเป็นมือใหม่ อีกเกือบครึ่งลงทุน5-10ปี ปะครับ
viim
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

picklife เขียน:1.ประหยัดมากๆ เพื่อนๆมีiPhone มีPlay2 ส่วนเราได้แต่มองT^T
2.ผมช่วง2ปีแรก ดูหุ้นโดยเฉลี่ยวันละกว่า 8ชม.
(เสาร์อาทิตย์จะได้เต็มวัน ส่วนวันธรรมดาทำงาน14ชม.ทำจริง5ชั่วโมง)
3.ช่วงหลังจากนั้นน่าจะประมาณวันละ6ชม.
ปล.นึกๆดูแล้วเราก็เหมือนจะให้เวลากับมันเยอะเหมือนแฮ๊ะ...แต่ทำไมยังเป็นเม่าอยู๋เนี๊ยะ :wall: :wall: :wall:
โอโห...8 ชั่วโมงนี่ขยันมากเลยครับ นอนกี่ชั่วโมงครับนี่
sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

picklife เขียน:1.ประหยัดมากๆ เพื่อนๆมีiPhone มีPlay2 ส่วนเราได้แต่มองT^T
เพราะให้เวลาเยอะไปรึป่าวครับ?
พื้นฐานกิจการไม่ได้เปลี่ยนกันได้ภายในเวลาอันสั้น ผมเคยแทบไม่ดูไม่แตะเรื่องหุ้นเลย นานสุดคือ3เดือน กลับมาอีกทีก็ไม่เห็นว่าพื้นฐานแต่ละตัวจะเปลี่ยนไปสักเท่าไร
อันที่จริงก็เป็นสิ่งที่เซียนทั้งหลายบอกๆกันอยู่แล้ว คือติดตามบ้าง แต่ถ้าตามเยอะไป ปัจจัยด้านอารมณ์จะมีผลมาก ทำให้ไขว้เขวตามกระแสต่างๆนาๆไปได้ง่าย
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
pol256

โพสต์ที่ 9

ผมว่า % การเติบโต ควรคำนึงถึงขนาดพอร์ตด้วยนะ

ไม่เช่นนั้น พอร์ต 3 หมื่นตอบว่ากำไร 100 เท่า กับคนที่พอร์ต 30 ลบ. กำไร 3 เท่า เพราะการยอมรับความเสี่ยงและกลยุทธ์ลงทุนก็ต้องเปลี่ยนไปด้วย
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
โพสต์โพสต์