งงเกี่ยวกับ 40(8) ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nACrophiles_117
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

งงเกี่ยวกับ 40(8) ครับ

โพสต์ที่ 1

งงภาษีหัวข้อ 40(8) ครับ ประโยคที่ว่า
"เงินส่วนแบ่งกำไรจากกองทุนรวมตาม พรบ หลักทรัพย์ (กรณีไม่ยอมให้ผู้จ่ายเงินได้หักภาษี ณ ที่จ่ายในอัตราร้อยละ 10 แต่ขอคืนหรือขอเครดิตภาษีที่ถูกหักไว้นั้น" มันแปลว่าอะไรครับ แล้วอย่างเงินปันผลจากกองหุ้น property fund ที่หักภาษี 10% ไปแล้ว ยังต้องเอามากรอกในภาษีอีกหรือไม่ ครับ เพราะว่าเหมือนลองคำนวณใน program ของ สรรพากรแล้ว ใส่กับไม่ใส่ตรงนี้ มีผลกับยอดภาษีที่ต้องชำระเพิ่ม ขอบคุณครับ
labor omnia vincit
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: งงเกี่ยวกับ 40(8) ครับ

โพสต์ที่ 2

อยากใส่ก็ได้ ไม่ใส่ก็ได้ แต่ถ้าใส่ต้องใส่ปันผลทั้งหมดของหมวด 40(8) ครับ ปกติจะไม่ใส่กันนอกจากฐานภาษีไม่ถึง 10% ครับ
nACrophiles_117

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ ผมลองใส่ดูแล้ว ปรากฏว่าเสียภาษีมากกว่า ไม่ใส่ (งงว่าทำไมอ่ะครับ พอมี คำอธิบายไหมครับ) งั้นไม่ใส่ละกันนะครับ :mrgreen:
labor omnia vincit
todsapon

โพสต์ที่ 4

ถ้าผมได้ปันผลจากหุ้น กับกองทุนหุ้น Property found อันนี้ถือเป็นหมวด 4(8) เหมือนกันหรือเปล่าครับ สรุปคือถ้าผมอยากเครดิตภาษีผมจะต้องยื่นเงินปันผลจากหุ้นในตลาด เงินปันผลจาก Propety found แม้ว่าจะเครดิตไม่ได้ก็ตาม เงินปันผลบริษัทนอกตลาดหลักทรัพย์
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
todsapon

โพสต์ที่ 5

todsapon เขียน:ถ้าผมได้ปันผลจากหุ้น กับกองทุนหุ้น Property found อันนี้ถือเป็นหมวด 4(8) เหมือนกันหรือเปล่าครับ สรุปคือถ้าผมอยากเครดิตภาษีผมจะต้องยื่นเงินปันผลจากหุ้นในตลาด เงินปันผลจาก Propety found แม้ว่าจะเครดิตไม่ได้ก็ตาม เงินปันผลบริษัทนอกตลาดหลักทรัพย์
ผมอ่าน ๆ ดู เหมือนจะเข้าใจว่าการยื่นรายการเงินปันผลจากบริษัท กับเงินปันผลจากกองทุนรวมมันคนละรายการกันนะ จึงสามารถเลือกย่นรายการเงินปันผลอย่างเดียวได้ ไม่ต้องยื่นเงินปันผลจากกองทุนรวมเพราะเครดิตภาษีไม่ได้ ก็ย่อมได้ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
โพสต์โพสต์