นักลงทุนแบบvi มีการให้คนอื่นยืมหุ้นเราไปช็อตกันรึปล่าวครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
gripen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

นักลงทุนแบบvi มีการให้คนอื่นยืมหุ้นเราไปช็อตกันรึปล่าวครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีผมมีหุ้นอยู่ในพอร์ท ซึ่งคงถือไปอีกนาน แต่คราวนี้ได้ยินมาว่าสามารถเอาหุ้นของเราไปเข้าโปรแกรม บริการยืมและให้ยืมหลักทรัพย์(sbl) ได้แล้วถ้าผมเอาหุ้นที่ผมมีอยู่ให้คนที่มายืมหุ้นไปทำการช็อต และผมก้อจะได้ดอกเบี้ยจากการให้ยืมด้วย ไม่ทราบว่า วิธีการนี้ดีหรือไม่ครับ แล้วมีท่านนักลงทุนในที่นี้มีใครทำแบบนี้บ้างไหมครับ
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
ภาพประจำตัวสมาชิก
gonogo
ผู้ติดตาม: 2

Re: นักลงทุนแบบvi มีการให้คนอื่นยืมหุ้นเราไปช็อตกันรึปล่าวคร

โพสต์ที่ 2

เข้ามารอฟัง อยากรู้ข้อดีข้อเสีย
และถ้าฝ่ายยืมไม่สามารถคืนได้ โบรคเกอร์ซึ่งเป็นคนกลางรับผิดชอบมั้ย
gripen

Re: นักลงทุนแบบvi มีการให้คนอื่นยืมหุ้นเราไปช็อตกันรึปล่าวคร

โพสต์ที่ 3

ปูเสื่อรอครับ ยังไม่มีกูรูท่านใดมาตอบเลยครับ
panwasit
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

เหมือนเคยคุยเรื่องนี้อยู่ แต่บังเอิญทางโบรก ยังไม่ต้องการหุ้นไปช็อต เลยยังไม่ได้ถามรายละเอียดนะครับ

เท่าที่รู้ เหมือนเวลาคนอื่นยืมไป เราก็จะได้ดอกเบี้ยมาด้วย โดยมีโบรกเกอร์เป็นคนทำเรื่องให้ (เก็บเงินไปด้วย)

ยังไม่ได้ถามรายละเอียดลึกๆนะครับ เช่น

ถ้าหุ้นปันผล เราได้หรือไม่

ถ้ามีการเรียกประชุม เราได้หรือไม่

เพราะว่าเขาเอาหุ้นเราไปขาย ผมเลยไม่แน่ใจ

(แต่เท่าที่ทราบเบื้องต้น คือเราได้เหมือนเดิม เพียงแต่ขายหุ้นไม่ได้)

แต่เรื่องถ้าคนยืมไม่มีตังค์จ่าย ไม่น่าเป็นกังวล เพราะว่า ทางโบรกเกอร์ เขาก็ต้องให้มีเงินค้ำประกันอยู่แล้ว ถ้าต่ำกว่าวงเงิน ก็ต้องเรียกเพิ่ม ไม่ก็บังคับขาย

ซึ่งปกติ ยังไม่ทันต่ำกว่าวงเงินเลย ก็โดนซะแล้ว

เช่น วางไป 1ล้าน ขึ้นไปซัก 6แสน ก็โดนเรียกแล้ว (ขึ้นแล้วขาดทุนนะครับ)
ปล ความเห็นส่วนตัว
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 5

กรณี SBL นี่ คู่สัญญาของผู้ให้ยืม คือ โบรกเกอร์ นะครับ ไม่เกี่ยวว่าเค้าจะเอาหุ้นไปให้ใครยืม

เหมือนเราฝากเงินธนาคาร ไม่ต้องสนใจว่าธนาคารเอาเงินเราไปให้ใครกู้

มีอะไรโบรกเกอร์เป็นผู้รับผิดชอบ ส่วนเงื่อนไขรายละเอียด อยากรู้จริงๆ ก็โทร.ถามโบรกเกอร์เลยดีกว่าครับ ชัวร์ดี
blackninja
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

1.สิทธิทุกอย่างยังอยู่กับเจ้าของหุ้นเหมือนเดิมครับ xd xr xm
2.เจ้าของหุ้นขายได้ครับ อยากจะขายเมื่อไรก็ทำได้
3.มีดอกเบี้ยรับ
4.คนที่ยืมเป็นโบรกเกอร์ครับ เรื่องเครดิตก็อยู่ที่แต่ละโบรกเกอร์ครับ ส่วนคนที่ short ก็ยืมจากโบรกเกอร์อีกที

ถ้าคิดว่าไม่ได้ขายอีกนานก็ให้เค้ายืมไปเถอะครับ ถ้าคิดว่าจะขายเร็วๆนี้ดอกเบี้ยที่ได้อาจไม่คุ้มกับค่าเสียเวลาในการดำเนินการ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

เคยมีประสบการณ์ซื้อหุ้น
ที่คนอื่นยืมมาขาย
แต่เจ้าตัวหาหุ้นไปคืนเจ้าของไม่ได้ก่อน xd
(ไม่มีคนตั้ง offer เลย ซวยมั๊ยละ)
หลังจากนั้นโบรกเกอร์โทรมาบอก ว่าเจ้าตัวจะเป็นคนชดใช้เงินปันผลให้ผม
โดยมีโบรกเกอร์เป็นคนกลางประสานงานให้ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
gripen

โพสต์ที่ 8

แล้วเพื่อนๆ พี่ๆ มีใครทำ sbl บ้างป่ะครับ ผมกำลังสนใจอยู่ถือเป็นการได้รายได้มาอีกทางหนึ่ง ในระหว่างที่เราถือหุ้นตัวนั้น แล้วไม่ได้ทำไรกะมันอีกนาน
arica

โพสต์ที่ 9

ทำไปเลยครับ ไม่มีไรเสีย ได้กะได้
chikojung

โพสต์ที่ 10

คุณส.สลึง

ที่ชดใช้เงินปันผลให้ แล้วเครดิตภาษีละครับ
หรือไม่สนใจให้แค่เงินปันผลอย่างเดียวครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

เขาโอนให้ตามจำนวนที่ บ. ประกาศ ครับ
โดยไม่หักภาษี ณ ที่จ่าย เป็นการโอนเงินให้กันเฉยๆ

ส่วนที่ผมควรจะเครดิตภาษีได้
ผมไม่ได้เรียกร้องอะไรครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
nakron

โพสต์ที่ 12

ส.สลึง เขียน:เขาโอนให้ตามจำนวนที่ บ. ประกาศ ครับ
โดยไม่หักภาษี ณ ที่จ่าย เป็นการโอนเงินให้กันเฉยๆ

ส่วนที่ผมควรจะเครดิตภาษีได้
ผมไม่ได้เรียกร้องอะไรครับ
แล้วเงินจำนวนนี้ต้องนำมาคิดภาษีหรือป่าวคับ
leky

โพสต์ที่ 13

gripen เขียน:แล้วเพื่อนๆ พี่ๆ มีใครทำ sbl บ้างป่ะครับ ผมกำลังสนใจอยู่ถือเป็นการได้รายได้มาอีกทางหนึ่ง ในระหว่างที่เราถือหุ้นตัวนั้น แล้วไม่ได้ทำไรกะมันอีกนาน
arica เขียน:ทำไปเลยครับ ไม่มีไรเสีย ได้กะได้
คิดให้ดีก่อนที่จะสมัครครับ ผมเองก็เคยคิดแบบนั้นว่าไม่มีเสียมีแต่ได้ ตอนที่ผมสมัครผมดูแล้วว่าเงื่อนไขของหุ้นที่เค้าจะยืมมักจะอยู่ใน SET50 ซึ่งโอเคครับผมรับได้ เพราะพอร์ตผมไม่ค่อยมีหุ้นใน SET50 อีกอย่างถึงผมมีผมก็ไม่กลัวอะไรมากเพราะถ้าเป็นหุ้นใน SET50 การถูกนำหุ้นไปทำ short sell มันก็ดูไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่ เพราะส่วนใหญ่เป็นหุ้นตลาดมีทั้งคนซื้อและขาย และผมก็เคยได้ยินมาว่าบางคนไม่อยากเปิด SBL เพราะไม่อยากให้ใครยืมหุ้นมาทุบหุ้นตัวเอง แต่สิ่งที่ผมเจอคือหุ้นที่ผมถูกยืมไปกลับเป็นหุ้นที่ไม่อยู่ใน SET50 จะว่าไปถ้าไปดูรายการหุ้นที่เค้าจะให้ลูกค้ายืม ถ้าผมจำไม่ผิดมันก็ไม่มีหุ้นตัวนี้ด้วยซ้ำ ซึ่งถ้าใครเคยเข้าไปอ่านเงื่อนไขของการยืมรวมถึงวงเงินประกันเค้าจะดูตามความเสี่ยงของหุ้น ปัญหาก็คือหุ้นตัวนั้นผมมีปริมาณที่ค่อนข้างมากครับ ซึ่งตอนที่ผมถูกยืมหุ้นตลาดอยู่ในช่วงขาลงทำให้ bid offer ค่อนข้างน้อย ซึ่งด้วยปริมาณหุ้นที่ผมมีอยู่ถ้าจะทิ้งให้หมดทีเดียวคงต้องทิ้งหลายช่อง จริงอยู่ครับรอบนั้นคนที่ยืมหุ้นผมไปเค้าน่าจะขาดทุนเพราะหุ้นมันไม่ลงแถมขึ้นมาแรง ๆ แต่สุดท้ายที่ทำให้ผมยกเลิก SBL ไปเพราะอยู่ ๆ ผมโดนยืม W ตัวหนึ่งครับ ซึ่งสภาพคล่องก็แทบจะไม่มีอยู่แล้ว จึ่งทำให้ผมรู้สึกแปลกใจมากว่าทำไมโบรกถึงให้ลูกค้ายืม W แต่ด้วยความที่่ว่า W ตัวนี้ขาดสภาพคล่องจึงถูกคืนกลับมาที่พอร์ตหลังจากนั้นเพียง 1 วัน ถ้าเราไปคุยกับโบรกเค้าจะบอกว่ามีกฎการยืมหุ้นมาทำ short sell ว่าห้ามขายหุ้นต่ำกว่าราคา last เค้าอาจจะบอกว่าถ้าจะมีคนยืมหุ้นไป "ทุบ" นั้นมันค่อนข้างยาก แต่ผมเชื่อว่าถ้าเป็นหุ้นสภาพคล่องน้อย ๆ ถึงจะมีกฎดังกล่าวมันก็น่าจะมีผลต่อการเคลื่อนไหวของราคาอยู่ดี ที่สำคัญถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนั้นขึ้น ดอกเบี้ยที่คุณได้อาจจะ 3% ต่อปี ผมว่าไม่คุ้มครับเทียบกับมูลค่าพอร์ตของคุณที่อาจจะลดลงไป 3% ต่อ "ไม่กี่วัน" สุดท้ายผมจึงปิด SBL ไปครับ ยังไงจขก.คงต้องฟังประสบการณ์จากคนอื่นด้วยนะครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 14

leky เขียน:
gripen เขียน:แล้วเพื่อนๆ พี่ๆ มีใครทำ sbl บ้างป่ะครับ ผมกำลังสนใจอยู่ถือเป็นการได้รายได้มาอีกทางหนึ่ง ในระหว่างที่เราถือหุ้นตัวนั้น แล้วไม่ได้ทำไรกะมันอีกนาน
arica เขียน:ทำไปเลยครับ ไม่มีไรเสีย ได้กะได้
ถ้าเราไปคุยกับโบรกเค้าจะบอกว่ามีกฎการยืมหุ้นมาทำ short sell ว่าห้ามขายหุ้นต่ำกว่าราคา last เค้าอาจจะบอกว่าถ้าจะมีคนยืมหุ้นไป "ทุบ" นั้นมันค่อนข้างยาก
ผมเคยอ่านเจอที่เว็บไหนจำไม่ได้ว่าถึง last จะอยู่ที่ offer เค้าก็สามารถซื้อหุ้นมาขายแค่ 100 หุ้นที่ bid ได้ครับ หลังจากนั้นก็เทขายได้ปกติ
thaloengsak

โพสต์ที่ 15

[size=200]ขอบคุณที่เตือนครับ[/size]
น่ากลัวจริงๆ
ลงทุนเพื่อชีวิต
ดำ

โพสต์ที่ 16

กรณีคุณ leky นี่โบรกอะไรบอกได้มั้ยครับ (ถ้าเป็นเรื่องจริงน่าจะบอกได้ไม่มีปัญหากับโบรกนะ)
leky

โพสต์ที่ 17

otakung เขียน: ผมเคยอ่านเจอที่เว็บไหนจำไม่ได้ว่าถึง last จะอยู่ที่ offer เค้าก็สามารถซื้อหุ้นมาขายแค่ 100 หุ้นที่ bid ได้ครับ หลังจากนั้นก็เทขายได้ปกติ
จริงครับ สมมติผมยืมหุ้นมาเข้าบัญชี แล้วใช้อีกบัญชีหนึ่งซึ่งอาจจะเป็นชื่อใครก็ได้ ซื้อหุ้นทิ้งไว้จำนวนหนึ่งแล้วเคาะขายที่ bid 100 หุ้น ราคา last เปลี่ยน คราวนี้ผมเอาหุ้นที่ยืมมาขายที่ bid ได้ทั้งหมด ไม่ผิดกฎแต่อย่างไร
"Become a risk taker, not a risk maker"
leky

โพสต์ที่ 18

ดำ เขียน:กรณีคุณ leky นี่โบรกอะไรบอกได้มั้ยครับ (ถ้าเป็นเรื่องจริงน่าจะบอกได้ไม่มีปัญหากับโบรกนะ)
ขอไม่บอกชื่อดีกว่าครับ แต่ผมเข้าใจว่าหลักการทำ SBL น่าจะคล้ายกันทุกโบรก ผมเข้าใจว่าหลัก ๆ หุ้นที่อยู่ในลิสต์น่าจะเป็นหุ้นใหญ่ใน SET50 หรือ SET100 แต่ถ้าเป็นหุ้นที่ไม่อยู่ในลิสต์ดังกล่าว โบรกเค้าก็น่าจะดูเป็นรายตัวไปว่าเสี่ยงแค่ไหน จะว่าไปหลักการทำธุรกรรม SBL มันก็คล้ายกับการเล่นบัญชีมาร์จิ้นนั่นแหละครับ เพียงแต่มันเป็นการเทรดขาลง เพราะคุณต้องวางวงเงินประกันเหมือนกับการเล่นมาร์จิ้น และถ้าหุ้นขึ้นไปเรื่อย ๆ คุณก็ต้องวางเงินเพิ่ม อย่างกรณี W ที่ผมเล่า ถ้าผมอยากทำอะไรแผลง ๆ แกล้งเคาะที่ offer ซึ่งจะทำให้หุ้นบวกไป 10-20% คนที่ยืมหุ้นผมไปก็แย่แล้วครับ เพราะ bid offer มันห่างกันมาก

ตอนนั้นผมไม่ได้ถามเหตุผลทางโบรกเพราะผมยังไม่ได้เสียหายอะไร เพราะคนที่ยืมหุ้นไปเค้าก็ทำ short sell ไม่ได้และต้องคืนหุ้นกลับมา แต่หลังจากเจอมาสองครั้งผมเลยตัดสินใจปิด SBL ไปเลยดีกว่า เพราะผมยังเชื่อลึก ๆ ว่า ถ้ามีรายใหญ่ที่สนิทกับโบรกอยากยืมหุ้นที่ไม่อยู่ในลิสต์ ผมคิดว่าสุดท้ายมันก็น่าจะมีช่องว่างที่จะทำอะไรนอกกฎตรงนั้นครับ
leky

โพสต์ที่ 19

ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าในความเห็นผม SBL ไม่ได้แย่ไปทั้งหมด เพราะถ้าคุณมีแต่หุ้นตลาด เช่น PTT BANPU SCC การถูกยืมหุ้นไปทำ short sell มันคงไม่มีผลอะไรเท่าไหร่ ถ้าไม่ใช่เป็นการยืมของสถาบันแล้วยืมจากคนจำนวนมาก ๆ ซึ่งผมว่ามันคงค่อนข้างจะยาก แต่ปัญหาคือเราไม่สามารถจะเลือกได้ว่าเราจะให้ยืมหรือไม่ให้ยืมหุ้นตัวไหน

ผลตอบแทน 3%ต่อปี (ณ ปัจจุบัน) ถ้าหุ้นคุณมีมูลค่า 1 ล้านบาท ถ้าคุณถูกยืมหุ้น 10 วัน (ของผมเท่าที่เคยโดนยืมจะเป็นระยะเวลาที่ไม่นานนัก เข้าข่ายคนยืมไปเก็งกำไร) คุณได้ค่ายืมประมาณ 821 บาท เท่ากับค่าน้ำมันรถ 1 ครั้ง แต่ถ้าหุ้นคุณมีมูลค่า 1 แสนบาท คุณได้ค่ายืม 82 บาท คุณได้ค่าข้าวกลางวัน 2 วัน แต่ถ้าหุ้นคุณมีมูลค่า 1 หมื่นบาท คุณได้ 8.2 บาท ได้ลูกอมประมาณ 20 เม็ด ยังไม่นับภาษี ณ ที่จ่ายอีก 15%

ในทางกลับกันถ้าหุ้นคุณลง 3% ในเวลา 10 วัน หุ้นมูลค่า 1 ล้านบาท หายไป 30,000 บาท เสียโทรศัพท์มือถือรุ่นดีหน่อยไป 1 เครื่อง หุ้นมูลค่า 1 แสน หายไป 3,000 บาท เสียโทรศัพท์มือถือรุ่นพอใช้ได้ 1 เครื่อง แต่ถ้าหุ้นมูลค่า 1 หมื่นบาท หายไป 300 บาท เสียค่าข้าวกลางวันประมาณ 6 วัน

เล่าแบบขำ ๆ นะครับ ดีหรือไม่ดีตัดสินกันเองครับ พอดีของผมเจอแบบไม่ประทับใจ :D
SawScofield

โพสต์ที่ 20

พี่ๆ พอจะเคยเห็น research เกี่ยวกับ SBL บ้างรึปล่าวครับ ส่วนตัวถือหุ้นใน SET100 อยู่บ้างเลยอยากจะเห็นความดุเดือดของการเชียร์ชอร์ตเซลอะครับ ไม่มั่นใจว่าการ post research จะผิดกฎเวบหรือไม่ครับ หากผิดต้องขออภัยด้วยครับ มิได้มีเจตนาโน้มน้าวให้เกิดการเล่นเก็งกำไร ณ ที่แห่งนี้จริงๆครับ
Respect, Persistence then Deserve
ดำ

โพสต์ที่ 21

ถามคุณ leky ครับ

เราจะทราบได้อย่างไรว่ามีคนยืมหุ้นเราไปตอนไหนครับ โบรกโทร.มาบอก? แล้วได้คืนตอนไหนบอกด้วยหรือเปล่า?
leky

โพสต์ที่ 22

SawScofield เขียน:พี่ๆ พอจะเคยเห็น research เกี่ยวกับ SBL บ้างรึปล่าวครับ ส่วนตัวถือหุ้นใน SET100 อยู่บ้างเลยอยากจะเห็นความดุเดือดของการเชียร์ชอร์ตเซลอะครับ ไม่มั่นใจว่าการ post research จะผิดกฎเวบหรือไม่ครับ หากผิดต้องขออภัยด้วยครับ มิได้มีเจตนาโน้มน้าวให้เกิดการเล่นเก็งกำไร ณ ที่แห่งนี้จริงๆครับ
ปกติผมไม่ค่อยได้ดูพวกบท research แต่พอดีเมื่อวานลบเมลจากบล.เลยลองเปิดดู ผมเห็นมีอยู่เหมือนกันนะครับ แต่จะเน้นไปในทางเทคนิค ประมาณว่าหุ้นตัวนี้สัญญาณไม่ดีน่าจะทำ short sell ได้

ปริมาณการทำ short sell ในเว็บตลาดก็มีนะครับ ถ้าจำไม่ผิดแยกเป็นหุ้นรายตัวเลยลองหาดู
leky

โพสต์ที่ 23

ดำ เขียน:ถามคุณ leky ครับ

เราจะทราบได้อย่างไรว่ามีคนยืมหุ้นเราไปตอนไหนครับ โบรกโทร.มาบอก? แล้วได้คืนตอนไหนบอกด้วยหรือเปล่า?
จะเป็นใบแบบที่เค้าส่งมาเวลาเราซื้อขายหุ้นครับ แต่รูปแบบจะเป็นอีกแบบหนึ่ง ของผมจะรู้ว่าถูกยืมก็ตอนได้รับใบแบบนี้ ส่วนคืนเมื่อไหร่ก็จะได้รับใบแจ้ง ส่วนดอกเบี้ยเค้าจะคิดเป็นรายวันครับคำนวณจากราคาหุ้นของแต่ละวันเลย แล้วก็จะมีใบแจ้งอีกทีว่าได้รับดอกเบี้ยเท่าไหร่ หักภาษีเท่าไหร่ เงินก็จะโอนออกไปเข้าบัญชีธนาคาร
otakung

โพสต์ที่ 24

leky เขียน:
ดำ เขียน:ถามคุณ leky ครับ

จะเป็นใบแบบที่เค้าส่งมาเวลาเราซื้อขายหุ้นครับ แต่รูปแบบจะเป็นอีกแบบหนึ่ง ของผมจะรู้ว่าถูกยืมก็ตอนได้รับใบแบบนี้ ส่วนคืนเมื่อไหร่ก็จะได้รับใบแจ้ง ส่วนดอกเบี้ยเค้าจะคิดเป็นรายวันครับคำนวณจากราคาหุ้นของแต่ละวันเลย แล้วก็จะมีใบแจ้งอีกทีว่าได้รับดอกเบี้ยเท่าไหร่ หักภาษีเท่าไหร่ เงินก็จะโอนออกไปเข้าบัญชีธนาคาร
ดอกเบี้ยคิดจากราคาหุ้นในแต่ละวันหรอครับ แบบนี้ถ้า short ได้ผลดอกเบี้ยก็ลดลงทุกวันด้วยใช่มั้ยครับ
Ii'8N

โพสต์ที่ 25

ถ้าบอก VI คงไม่ใช่

แต่ถ้าบอกเล่นหุ้นสไตล์ผสม หรือฟรีสไตล์ เก็งกำไรบ้าง ลงทุนบ้าง ไม่แปลก

สมมติคุณเป็นเจ้าสัวหรือเจ้าสัวน้อย ผมคิดว่าคุณคงไม่ชอร์ตหุ้น เพื่อจะได้หุ้นเยอะๆ ของ CPF, TRUE, CPALL เป็นแน่แท้
ปม้แต่อ.นิเวศน์ ถือ CPALL 0.5% คงไม่อยากชอร์ต เพืี่อให้ได้เป็น 0.52%
ผมไม่เชื่อว่า คุณพิชญ์ จะชอร์ตหุ้น JAS เพราะอยากให้หุ้นในมือ แปลงร่างจาก 20 กว่า % เป็นสัก 30%
หมอเสริฐ หรือทนายวิชัย คงไม่แข่งกันชอร์ต BGH เพื่อจะประกวดกัน ว่าหุ้นใครจะเยอะกว่ากน ที่จำนวนต้นทุนเท่าเดิม

เพราะส่งเสริมการชอร์ต ก็คือเท่ากับช่วยกันส่ีงเสริมให้กดราคา หรือบิดเบือนราคาจากกลไกตลาดปกติ กับกิจการที่เราเป็นเจ้าของอยู่ คนที่คิดแบบนี้ ไม่ได้มีความรู้สึกว่าว่าตัวเองเป็นหุ้นส่วน เป็นเจ้าของกิจการ แต่เป็นนักค้าหุ้นปกติ

นี่มันเหมือนยอมให้ใครมาจีบเด็กเรา แทะโลมภรรยาเรา โดยที่เรารู้สึกเฉยๆ เท่านั้นยังไม่พอ นี่ยังไปเชิญให้เขามาทำต่อหน้าต่อตาจะๆ แถมในบ้านตัวเองอีก
คงต้องเรียก VI ตายด้านหรือมีจิตผิดปกติ อยากเห็นภรรยาตัวเองโดนคนอื่นทำมิดีมิร้ายแล้วละท่าน

ผมเองก็ยังไม่สามารถเรียกตัวเองได้ว่า VI เต็มปากเต็มคำ
แต่ผมไม่รู้จริงๆ ว่าทำไมถึงมีขนาดส่งเสริมการชอร์ตเป็นทางการด้วย เหมือนส่งเสริมให้มีกฎหมายบ่อน เพื่อเล่นไพ่เล่นไฮโล จะได้ไม่ผิด (ผมหัวสมัยใหม่พอควร ไม่ได้ถึงกับต่อต้า่นกม.บ่อน การพนันไม่ใช่อาชญากรรมร้่ายแรงที่ฆ่าใครโดยผลทางตรงของมัน เพียงแต่ผลทางอ้อมแค่นั้นเอง ที่คิดกันหนัก)

นี่ไม่ได้ตีสำนวน ผมไม่รู้จริงๆ นะ ใครช่วยบอกที ว่ามันมีแง่มุมไหน ที่ควรส่งเสริมให้เกิดการชอร์ต
Ii'8N

โพสต์ที่ 26

คนที่กดลบ ช่วยอธิบายด้วยครับ อย่ากดลบผ่านๆ เปลือง internet ท่านนะครับ เพราะผมไม่รู้สึกอะไร และกดลบผม ผมไม่รู้สึกว่าถูกตำหนิด้วย เสียเวลาท่านนะครับ

เ้พราะที่ผม post ผมต้องการทราบจริงๆ ว่าทำไมต้องส่งเสริมการชอร์ต ให้เกิดการปั่นป่วน และบิดเบือนการ bid-offer ตามธรรมชาติ ไม่ต่างกับจ้าง กดราคา่เก็บของ ตามวิธีนักเลงหุ้น

และการชอร์ต มันเข้าแนว VI ตรงไหน

ย้ำว่าผมต้องการทราบจริงๆ

ไม่ได้ยียวน

เพราะผมอาจมีแง่มุมที่ผมไม่รู้ ผมพร้อมที่จะเปิดใจรับรู้
Ii'8N

โพสต์ที่ 27

ไม่ต่างกับจ้าง กดราคา่เก็บของ ตามวิธีนักเลงหุ้น

ขอแก้เป็น

ไม่ต่างกับจ้า กดราคา่เก็บของ ตามวิธีนักเลงหุ้น

ยำ้ว่าในทรรศนะผม การชอร์ตไม่ใช่วิธี VI

แต่ถ้าท่านคิดกันว่าใช่ คิดว่าถูก เชิญถกครับ

เพราะผมเปิดใจ ผมอาจคิดผิด มีแง่มุมที่ผมไม่รู้ก็ได้ ผมยังไม่ใช่อรหันต์บรรลุ VI ครับ
leky

โพสต์ที่ 28

otakung เขียน: ดอกเบี้ยคิดจากราคาหุ้นในแต่ละวันหรอครับ แบบนี้ถ้า short ได้ผลดอกเบี้ยก็ลดลงทุกวันด้วยใช่มั้ยครับ
เค้าคิดตามมูลค่าของหุ้นที่ถูกยืม ซึ่งคำนวณตามราคาปิดของแต่ละวัน ถ้าเค้า short ได้ผลมันก็ใช่ครับ
leky

โพสต์ที่ 29

Ii'8N เขียน:ถ้าบอก VI คงไม่ใช่
แต่ถ้าบอกเล่นหุ้นสไตล์ผสม หรือฟรีสไตล์ เก็งกำไรบ้าง ลงทุนบ้าง ไม่แปลก
ก็คงจะเป็นแบบนั้นครับ เพราะคนที่จะเล่น short sell นั้น ก็เหมือนกับต้องเล่นมาร์จิ้นด้วย
Ii'8N เขียน: แต่ผมไม่รู้จริงๆ ว่าทำไมถึงมีขนาดส่งเสริมการชอร์ตเป็นทางการด้วย เหมือนส่งเสริมให้มีกฎหมายบ่อน เพื่อเล่นไพ่เล่นไฮโล จะได้ไม่ผิด (ผมหัวสมัยใหม่พอควร ไม่ได้ถึงกับต่อต้า่นกม.บ่อน การพนันไม่ใช่อาชญากรรมร้่ายแรงที่ฆ่าใครโดยผลทางตรงของมัน เพียงแต่ผลทางอ้อมแค่นั้นเอง ที่คิดกันหนัก)

นี่ไม่ได้ตีสำนวน ผมไม่รู้จริงๆ นะ ใครช่วยบอกที ว่ามันมีแง่มุมไหน ที่ควรส่งเสริมให้เกิดการชอร์ต
ผมว่าอนุพันธ์ไม่ยิ่งหนักกว่าหรือครับ ขนาดคนที่รู้จักกันเล่นอนุพันธ์ยังบอกกับผมเลยว่า เหมือนพนันโยนหัวก้อยว่าตลาดจะขึ้นหรือลง แต่พอทำให้ถูกต้องก็เรียกให้ดูดีว่า "เครื่องมือบริหารความเสี่ยง" จริง ๆ ผมว่ามันก็ไม่เห็นจำเป็นต้องมีเลยครับ จะว่าไปมันก็เหมือนมีคนเข้ามาเล่น คนที่ชนะก็ได้เงินคนที่แพ้ ไม่มีตัวตนของหุ้น ไม่มีปันผล ไม่มีความเป็นเจ้าของ
Ii'8N

โพสต์ที่ 30

ผมก็เห็นด้วยครับ ว่าอนุพันธุ์หนักกว่า และเกิดการเก็งกำไรแพร่หลาย

แล้ว TFEX นี่ก็แล้วใหญ่เลย short กับ long ต่างกับหัวกับก้อยนิดเดียว ที่ยังมีแนวโน้มให้เดา แต่ก็ยังเป็นการเดามีได้มีเสียแบบการพนันอยู่ดี ไม่ได้เกิดผลิตผลเข้าข่ายการลงทุนเลย

ผมไม่ได้ตำหนินักลงทุนคนไหนนะครับ ต่างคนต่างมีทางเลือกของตัวเอง ถ้ามีโอกาส และไม่ไปทำผิดกติกาของสังคม ผมเข้าใจครับว่าตอนนี้ ตลาดเปิดกว้า่ง และเป็นทางเลือกมากกว่าเดิม

แต่ว่าที่ผมสงสัยว่าตลาดและผู้กำกับทั้งหลายทั้งไทยและเทศ เขาทำไมต้องเขียนกติกาส่งเสริมให้เกิดเก็งกำไร หรือทายหัวก้อยแบบนี้ด้วย
วิศวกรรมการเงินมันทำให้เกิดการเขียนกติกาตัดแต่งพันธุกรรมการลงทุน จนทำให้เพี้ยนไปกึ่งพนันแบบนี้ ทำไมยอมรับกันแพร่หลายแม้แต่คนกำกับการลงทุนในตลาดทุนเอง มาเขียนกันเอง

บริษัททางการเงิน-ธนาคาร หากินกับปล่อยกู้กับสินเชื่อ กับดอก บางทีอาจบอกว่าทำนาบนหลังคน นั่งโต๊ะสวยไม่ไปคลุกฝุ่น แต่ทำไมได้ตังค์
ที่จริงเพราะเขาก็รับความเสี่ยงของเขา ที่คนกู้จะล้มเหลว ส่วนคนกู้ที่สำเร็จ ใน real sector เอาเงินไปสร้างผลิตภัณฑ์ สร้างเงินหมุนเวียนในระบบเศรษฐกิจ แล้วกำไรแบ่งจ่ายดอก ตรงนั้นถือว่าต่างคนต่างทำหน้าที่ตัวเอง ตามระบบปกติ

แต่นี่กติกาที่เขียนส่งเสริมกันนี่้ เก็งกำไร แค่เล่นไพ่ไฮโลดีๆ นี่เอง
ไพ่ไฮโล ไม่ได้เป็นตัวก่ออาชญากรรมโดยตรง แต่ทำให้เกิดการชักนำ ให้เกิดการโกงกันจนหมดตัว
เล่นเก็งกำไรชักนำให้บิดเบือนตลาดทุน โกงรายย่อยหมดตัว จะอ้างว่าเขาเต็มใจมาให้โกงเอง แต่ก็คือการโกงอยู่ดี
แทนที่จะเข้าจุดประสงค์หลัก คือเพื่อระดมทุนไปสร้างให้กิจการแข็งแรง นี่กลายเป็นจุดประสงค์รองเข้าไปทุกวัน
โพสต์โพสต์