นักลงทุนแบบvi มีการให้คนอื่นยืมหุ้นเราไปช็อตกันรึปล่าวครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
leky
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: นักลงทุนแบบvi มีการให้คนอื่นยืมหุ้นเราไปช็อตกันรึปล่าวคร

โพสต์ที่ 31

Ii'8N เขียน: แต่นี่กติกาที่เขียนส่งเสริมกันนี่้ เก็งกำไร แค่เล่นไพ่ไฮโลดีๆ นี่เอง
ไพ่ไฮโล ไม่ได้เป็นตัวก่ออาชญากรรมโดยตรง แต่ทำให้เกิดการชักนำ ให้เกิดการโกงกันจนหมดตัว
เล่นเก็งกำไรชักนำให้บิดเบือนตลาดทุน โกงรายย่อยหมดตัว จะอ้างว่าเขาเต็มใจมาให้โกงเอง แต่ก็คือการโกงอยู่ดี
แทนที่จะเข้าจุดประสงค์หลัก คือเพื่อระดมทุนไปสร้างให้กิจการแข็งแรง นี่กลายเป็นจุดประสงค์รองเข้าไปทุกวัน
พวกฝรั่งประเทศที่เกิดวิกฤติก็หารายได้จากการลงทุนแบบนี้ไงครับ พูดให้สวยหรูว่าเป็นการลงทุน เงินที่ล้นก็ต้องไปหากินตามประเทศต่าง ๆ ไม่มีการทำงานสร้างผลิตภัณฑ์ แต่มีรายได้กันจากการลงทุนพวกนี้ สุดท้ายหนักเข้าก็ "ล้ม"

อ้างไปเรื่อยครับลงทุนทองคำ น้ำมัน แต่ไม่มีทองซักแท่งให้เห็น อ้างว่าทองจริงราคาสูง ก็เลยเอากระดาษมาสมมติว่าเป็นทองเล่นกัน อย่างนี้ชาวบ้านที่เล่นหวยหุ้นผมก็ไม่เห็นมันจะต่างกันตรงไหน
"Become a risk taker, not a risk maker"
Tamจัง
ผู้ติดตาม: 0

Re: นักลงทุนแบบvi มีการให้คนอื่นยืมหุ้นเราไปช็อตกันรึปล่าวคร

โพสต์ที่ 32

ไม่เคยให้คนยืมหุ้นไป short นะครับ แต่เคย short หุ้นครับ
เรื่องหลักการ short ขอยืนยันว่าโยนลงทุบ bid ไม่ได้ครับ
ต้องตั้ง offer อย่างเดียว ไม่มีเทคนิคเคาะซื้อ 100หุ้นอะไรนั้นหรอก
เพราะกฏไม่ใช่ราคา last แต่กฏคือห้ามโยนซ้าย
ประสบการณ์ที่ short มาคือ PTTEP พอ short ปุ๊ป ราคาลงมาได้ 1-2วัน
หลังจากนั้นก็พุ่งขึ้นปี๊ดๆเลยครับ กัดฟัน cut lost เจ็บไปอีกนาน
เพราะนอกจากจะขาดทุนส่วนต่างแล้ว ยังต้องเสียดอกเบี้ยอีก (ค่ายืมหุ้น)
เรียกว่าเสียสองต่อ ตอนนั้น hold ไว้เป็นเดือนๆ

สำหรับการให้ยืมหุ้นก็ศึกษามาเหมือนกันครับ แต่ดูมันยุ่งยากไปหน่อย
เลยไม่ได้ทำครับ อีกทั้งเรายังไม่ได้คิดจะถือยาวขนาดนั้น
ส่วนตัวหากคิดจะถือยาวกว่า 3ปีขึ้นไป ก็จะคิดให้ยืมครับ
ดีกว่าปล่อยหุ้นไว้เฉยๆ ไม่มีข้อเสียอะไรนะครับ นอกจากยุ่งยากหน่อยเท่านั้น
และคนยืมคงไม่ได้ยืมเราเป็นปีๆหรอก ไอ้ 3% ต่อปี เอาเข้าจริงอาจได้ไม่ถึง

หลักการยืมหุ้นต่างจาก tfex คนละเรื่อง tfex เป็นเรื่องของการซื้อขายกระดาษ
ซึ่งไม่ต่างกับไฮโล ส่วนการให้ยืมหุ้นเป็นการบริหารพอร์ตครับ
สำหรับ VI ควรอยู่ฝั่งให้ยืมหุ้น ปล่อยให้นักเก็งกำไรมายืมเราไป
leky

โพสต์ที่ 33

Tamจัง เขียน:ไม่เคยให้คนยืมหุ้นไป short นะครับ แต่เคย short หุ้นครับ
เรื่องหลักการ short ขอยืนยันว่าโยนลงทุบ bid ไม่ได้ครับ
ต้องตั้ง offer อย่างเดียว ไม่มีเทคนิคเคาะซื้อ 100หุ้นอะไรนั้นหรอก
เพราะกฏไม่ใช่ราคา last แต่กฏคือห้ามโยนซ้าย
ประสบการณ์ที่ short มาคือ PTTEP พอ short ปุ๊ป ราคาลงมาได้ 1-2วัน
หลังจากนั้นก็พุ่งขึ้นปี๊ดๆเลยครับ กัดฟัน cut lost เจ็บไปอีกนาน
เพราะนอกจากจะขาดทุนส่วนต่างแล้ว ยังต้องเสียดอกเบี้ยอีก (ค่ายืมหุ้น)
เรียกว่าเสียสองต่อ ตอนนั้น hold ไว้เป็นเดือนๆ

สำหรับการให้ยืมหุ้นก็ศึกษามาเหมือนกันครับ แต่ดูมันยุ่งยากไปหน่อย
เลยไม่ได้ทำครับ อีกทั้งเรายังไม่ได้คิดจะถือยาวขนาดนั้น
ส่วนตัวหากคิดจะถือยาวกว่า 3ปีขึ้นไป ก็จะคิดให้ยืมครับ
ดีกว่าปล่อยหุ้นไว้เฉยๆ ไม่มีข้อเสียอะไรนะครับ นอกจากยุ่งยากหน่อยเท่านั้น
และคนยืมคงไม่ได้ยืมเราเป็นปีๆหรอก ไอ้ 3% ต่อปี เอาเข้าจริงอาจได้ไม่ถึง

หลักการยืมหุ้นต่างจาก tfex คนละเรื่อง tfex เป็นเรื่องของการซื้อขายกระดาษ
ซึ่งไม่ต่างกับไฮโล ส่วนการให้ยืมหุ้นเป็นการบริหารพอร์ตครับ
สำหรับ VI ควรอยู่ฝั่งให้ยืมหุ้น ปล่อยให้นักเก็งกำไรมายืมเราไป
วันก่อนเพิ่งถามโบรกเค้าบอกว่า "ห้ามขายต่ำกว่าราคา last" ยังไงใครที่สนใจก็ไปเช็คอีกทีครับ เพราะผมก็ไม่เคยทำ short sell ครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
gripen
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 34

ส่วนตัวผม คิดว่าการที่เรามีหุ้นที่ถือไว้นาน ถึงนานมากที่สุด การที่เราจะเข้าโปรแกรม sbl ผมว่าไม่มีเรื่องใดที่เราเสียหายน่ะครับ เพราะเราเป็นฝ่ายให้คนอื่นยืมหุ้นเราไปขาย (เราไม่ได้ยืมหุ้นเค้ามาขายน่ะครับ) และเราก้อจะได้ประโยชน์อีกทาง นั่นคือ ได้ดอกเบี้ยจากการให้ยืม อีกอย่างเงินปันผลเราก้อได้เหมือนเดิมด้วย มีแต่ได้กับได้ ก้อจะมีแต่คนที่ยืมหุ้นเราไปขายเท่านั้นที่มีความเสี่ยง เพราะเค้าได้เลือกทางการเก็งกำไรราคาของเค้าเอง เค้าจะกำไรหรือขาดทุนก้อเป็นสิ่งที่เค้าได้เลือกทางเดินของเค้าเองแล้ว ไม่มีใครมาบังค้บว่าเค้าจะต้องเอาหุ้นเราไปขาย ดังนั้นความเสี่ยงทั้งหมดตกไปอยู่ที่คนที่มายืมหุ้นเรา เพราะผมคิดเสมอว่าที่ผมเข้ามาลงทุนแบบแนวทางเน้นคุณค่า ผมเลือกที่จะเป็นหุ้นส่วนของกิจการนั้น ไม่ได้มองถึงเรื่องราคาเท่าไร เพราะผมจะอยู่ก้บกิจการที่ผมเลือกว่าดีแล้ว ไปอีกนานแสนนาน (15-30 ปีหรือถือไปตลอดชีวิตสุดท้ายอาจจะเป็นมรดกให้ลูกให้หลาน)ดังนั้นผมจึงมองว่าการที่ผมมีหุ้นอยู่เฉยๆแล้วไม่ได้ทำไรกะมัน วิธีการนี้ ก้อน่าจะทำให้ผมได้รับผลตอนแทนพิเศษจากการให้คนอื่นมายีมหุ้นผมไปขาย ก้อเท่านั้นเองครับ เพื่อนมีความเห็นต่างกันอย่างไรบ้างครับ
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
leky

โพสต์ที่ 35

gripen เขียน:ส่วนตัวผม คิดว่าการที่เรามีหุ้นที่ถือไว้นาน ถึงนานมากที่สุด การที่เราจะเข้าโปรแกรม sbl ผมว่าไม่มีเรื่องใดที่เราเสียหายน่ะครับ เพราะเราเป็นฝ่ายให้คนอื่นยืมหุ้นเราไปขาย (เราไม่ได้ยืมหุ้นเค้ามาขายน่ะครับ) และเราก้อจะได้ประโยชน์อีกทาง นั่นคือ ได้ดอกเบี้ยจากการให้ยืม อีกอย่างเงินปันผลเราก้อได้เหมือนเดิมด้วย มีแต่ได้กับได้ ก้อจะมีแต่คนที่ยืมหุ้นเราไปขายเท่านั้นที่มีความเสี่ยง เพราะเค้าได้เลือกทางการเก็งกำไรราคาของเค้าเอง เค้าจะกำไรหรือขาดทุนก้อเป็นสิ่งที่เค้าได้เลือกทางเดินของเค้าเองแล้ว ไม่มีใครมาบังค้บว่าเค้าจะต้องเอาหุ้นเราไปขาย ดังนั้นความเสี่ยงทั้งหมดตกไปอยู่ที่คนที่มายืมหุ้นเรา เพราะผมคิดเสมอว่าที่ผมเข้ามาลงทุนแบบแนวทางเน้นคุณค่า ผมเลือกที่จะเป็นหุ้นส่วนของกิจการนั้น ไม่ได้มองถึงเรื่องราคาเท่าไร เพราะผมจะอยู่ก้บกิจการที่ผมเลือกว่าดีแล้ว ไปอีกนานแสนนาน (15-30 ปีหรือถือไปตลอดชีวิตสุดท้ายอาจจะเป็นมรดกให้ลูกให้หลาน)ดังนั้นผมจึงมองว่าการที่ผมมีหุ้นอยู่เฉยๆแล้วไม่ได้ทำไรกะมัน วิธีการนี้ ก้อน่าจะทำให้ผมได้รับผลตอนแทนพิเศษจากการให้คนอื่นมายีมหุ้นผมไปขาย ก้อเท่านั้นเองครับ เพื่อนมีความเห็นต่างกันอย่างไรบ้างครับ
ถ้าคิดจะถือหุ้นนาน 15-30 ปีจริง ๆ ผมก็เห็นด้วยครับว่าอาจจะไม่เสียหายอย่างที่คุณบอก
otakung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 36

Tamจัง เขียน:ไม่เคยให้คนยืมหุ้นไป short นะครับ แต่เคย short หุ้นครับ
ขอบคุณครับ ผมเองก็ไม่เคยทำครับ ได้แต่อ่าน ๆ ตามเว็บบอร์ดมาเฉย ๆ ถ้ากฎคือห้ามโยนซ้ายก็น่าจะ short ยากน่าดู ถือว่าเป็นความรู้ใหม่แต่คงไม่คิดจะทำครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
blackninja

โพสต์ที่ 37

ห้ามขายต่ำกว่าราคา last แน่นอนครับ สำหรับผู้ให้ยืมเราเลือกได้ครับว่าตัวไหนให้ ตัวไหนไม่ให้ยืม ไม่ใช่เปิดๆ sbl แล้วอยู่ๆโบรกเกอร์จะเอาหุ้นไปได้เลย มันต้องมีการตกลงกันไว้ล่วงหน้าว่าจะยืมตัวไหนจำนวนเท่าไรครับ แต่มันก็อยู่นโยบายของแต่ละโบรกครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 38

ชอบอ่านในทุกๆความเห็นนะครับ
วูบแรก ค่อนข้างคล้อยตามไปทางคุณ Ii'8N
แต่พอมานั่งนึกไปนึกมา พบว่า...

จริงๆมันก็พอจะมีข้อดีอยู่บ้างนะครับ เช่น...
1) เพิ่มสภาพคล่องในการซื้อขายขึ้น
2) ถ้าเราคิดว่าหุ้นเรามีราคาที่สมเหตุสมผล
ดังนั้นเมื่อเค้านำไป Short >> นั่นแปลว่าเราอาจจะได้เห็นราคาที่ถูกกว่าเดิม (ลดราคาแบบ Roll Back ของ Tesco Lotus อ่ะนะครับ) ก็น่าจะดี ถ้าเราสนใจลงทุนเพิ่ม
3) เมื่อหุ้นถูกลง ก็เป็นการเปิดโอกาสให้นักลงทุนหน้าใหม่ท่านอื่นๆ ได้มีโอกาสเข้ามาลงทุนได้มากขึ้น ถือว่าแบ่งๆกันไป
4) เราจะไปกลัวอะไร เพราะสุดท้าย ทุกอย่างต้องวิ่งกลับมาที่จุดสมดุลของมันเองเสมอ

มองในมุมที่ว่า จะได้ให้คนอื่นเข้ามาซื้อบ้าง ก็ไม่เลวนะครับ ^ ^
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."