แจก Excelเศรษฐี + Port Manager

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
1154
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

แจก Excelเศรษฐี + Port Manager

โพสต์ที่ 1

เชื่อว่าหลายคนมีเข็มทิศของตัวเองอยู่แล้ว อันนี้ผมทำเอาไว้
โดยต้นฉบับเป็นของคุณ A แห่ง A-Academy ผมเอามาดัดแปลงเพิ่มให้เ็ป็นระยะเวลา 30 ปีครับ

รูปภาพ

หวังว่าตารางนี้จะเป็นเข็มทิศในชีวิตการลงทุนให้คุณครับ

อย่าลืมว่าปัจจัยสำคัญคือ

1.ผลตอบแทนทบต้น <= ขึ้นอยู่กับ ความรู้ในเลือกกิจการ
2.ระยะเวลา <= เรียนรู้ตั้งแต่เนิ่นๆ ได้เปรียบกว่า รักษาสุขภาพร่างกาย ออกกำลัง ให้แข็งแรง ก็จะยืดระเวลาออกไปได้อีก
3.เงินที่เติม <= วินัยในการลงทุน ทำงานประจำ หรือ รับจ้างอย่างอื่น ก็มีเงินมาเติมมากขึ้น ถึงเป้าหมายเร็วขึ้น

Port Manager อยู่อีก tab นะครับ อันนี้ช่วยผมในการลดการใช้อารมณ์ในการตัดสินใจ เพราะเราจะตัดสินจากข้อมูลเป็นหลัก
ตรงข้อมูลเพิ่มเติม ไม่ใช่ทำการบ้านแค่นี้นะครับ แต่เป็นสรุปประเด็นสำคัญๆ ไว้เตือนเรา
ส่วนเจาะรายละเอียด ผมก็ทำเป็น Folder แยกไว้เหมือนกับหลายๆท่านครับ
รูปภาพ

คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์อยู่บ้าง เลยเอามาแชร์ครับ

ขอให้ความมุ่งมั่นจงบรรเกิดแด่คุณ

Download : http://goo.gl/twh7W

ปล แนะนำให้ Save ไว้ใน Google Docs เลยครับ เพราะเราจะเรียกดู และแก้ไขเมื่อไหร่ก็ได้ ทุกที่ ทุกเวลา
ปล2 ถ้า Download ไม่ได้ หรือ Link หาย ลองไปค้นดูใน blog ในลายเซ็นต์นะครับ
saen6969
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: แจก Excelเศรษฐี + Port Manager

โพสต์ที่ 2

Thanks for sharing ! :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
MissViolet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: แจก Excelเศรษฐี + Port Manager

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากค่ะ :D
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณคับ คุณ 1154 :D ผมมีทำเหมือนกันแต่ไม่สวยงามแบบนี้
ขอเอาไปเป็นตัวอย่างคับ ตอนนี้ผมหวังผลตอบแทนแค่ 10% ดูแล้วแตกต่างกันเยอะ
เลยนะคับ ถ้าได้ผลตอบแทนที่ 15% ต่อปี ขอดูเป็นแนวทางนะคับ :D ผู้ให้ย่อมเป็นที่รักครับ ยิ่งให้ยิ่งได้คับ
ขอให้มีความสุขตลอดเส้นทางลงทุนครับ.. :D
โพสต์โพสต์