ขอให้เพื่อนๆที่ต้องการร้องเรียนหนังสือพิมพ์ข่าวหุ้นส่ง email

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 293

ขอให้เพื่อนๆที่ต้องการร้องเรียนหนังสือพิมพ์ข่าวหุ้นส่ง email

โพสต์ที่ 1

เพื่อทำการร้องเรียนกรณีลงข่าวเท็จ และ ให้ทาง กลต ดำเนินการตามกฎหมายครับ
http://www.sec.or.th/sec/Content_000000 ... 02&lang=th
ผมจะเขียนหนังสือไปร้องเรียนก่อนครับ
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
wj

Re: ขอให้เพื่อนๆที่ต้องการร้องเรียนหนังสือพิมพ์ข่าวหุ้นส่ง e

โพสต์ที่ 2

ร้องเรียนอย่างไรให้ได้ผล
http://www.sec.or.th/sec/complaint_m.pdf
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
wj

Re: ขอให้เพื่อนๆที่ต้องการร้องเรียนหนังสือพิมพ์ข่าวหุ้นส่ง e

โพสต์ที่ 3

ผมโทรไปให้เจ้าหน้าที่ให้ ทาง กลต ฟ้อง ข่าวหุ้นแล้วครับ
ทางเจ้าหน้าที่รับปากว่าจะดำเนินการจนถึงที่สุดให้ ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันจะไปได้ถึงไหน
แต่ถ้าไม่ได้ผล ผมจะทำหนังสือเป็นทางการส่งไป และขอแรงเพื่อนๆที่มีแนวคิดเดียวกันลงชื่อเพื่อฟ้องต่อไป
pak
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

wj เขียน:ผมโทรไปให้เจ้าหน้าที่ให้ ทาง กลต ฟ้อง ข่าวหุ้นแล้วครับ
ทางเจ้าหน้าที่รับปากว่าจะดำเนินการจนถึงที่สุดให้ ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันจะไปได้ถึงไหน
แต่ถ้าไม่ได้ผล ผมจะทำหนังสือเป็นทางการส่งไป และขอแรงเพื่อนๆที่มีแนวคิดเดียวกันลงชื่อเพื่อฟ้องต่อไป
พอบอกได้ไหมครับว่า ฟ้องใน Case การให้ข่าวของบริษัทฯไหนครับผม???
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
wj

โพสต์ที่ 5

pak เขียน:
wj เขียน:ผมโทรไปให้เจ้าหน้าที่ให้ ทาง กลต ฟ้อง ข่าวหุ้นแล้วครับ
พอบอกได้ไหมครับว่า ฟ้องใน Case การให้ข่าวของบริษัทฯไหนครับผม???
คุณ pak ครับ ผมบอกกับ กลต ว่า ให้ดำเนินคดีกับหนังสือพิมพ์ข่าวหุ้น ทุกกรณีที่เป็นข่าวครับ ให้ย้อนหลังทุกกรณีเท่าที่เป็นไปได้ เรื่องการสร้างข้อมูลเท็จ ผมเน้นไปที่ KTC ที่อยู่ใกล้ที่สุดครับ

ผมยังไม่ได้ดูข้อกฎหมาย คิดว่าวันนี้จะไปดูว่าจะมีช่องทางไหน โดยปกติแล้วต้องมีผู้เสียหายไปแจ้งความ ยกเว้นคดีตอาญาบางข้อที่รัฐ(ตัวแทนของประชาชนทั่วไป)เป็นผู้เสียหาย อัยการจะสั่งฟ้องถ้ามีมูลว่าผิดจริง

ปัญหาคือ กลต ต้องมีหน้าที่ที่จะดำเนินการฟ้องหรือไม่? ถ้ามีแต่ไม่ทำผมคิดว่ามีช่องกฎหมายคือ การงดเว้นการปฎิบัติหน้าที่
(ผมแจ้งเจ้าหน้าที่ว่า ถ้าหากภายหลัง กลต ไม่ทำอะไร ถ้าผมมีเวลาพอผมก็จะขอฟ้อง กลต ข้อหากระทำโดยงดเว้น แต่ยังไงขอดูข้อกฎหมายก่อนครับ)
อาจาร์ย(กฎหมาย)เคยสอนผมว่า ถ้าเราอยู่ในสังคนแล้วเห็นคนทำผิดต่อบ้านเมือง ยังไม่เดือดร้อน ก็ถือว่าเราไม่ได้ช่วยกันรักษาบ้านเมืองให้น่าอยู่ เพราะสิ่งเหล่านี้เป็นหน้าที่ของทุกคนครับ ดังนั้นขอให้ท่านที่คิดว่าการร้องเรียนจะสร้างประโยชน์ให้ประเทศได้ก็โทรไปที่ 02-263-6000 และแสดงเจตตนาร้องเรียนได้ครับ
วรันศ์ บัฟเฟต
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ก.ล.ต. ปิดการให้บริการเว็บไซต์สำนักงานชั่วคราว

สำนักงาน ก.ล.ต. จะปิดการให้บริการเว็บไซต์สำนักงานและระบบงานที่เกี่ยวข้อง
ในวันพุธที่ 21 มีนาคม 2555 ตั้งแต่เวลา 17.00 น. เพื่อปรับปรุงระบบภายใน
และเปิดให้บริการปกติ ในวันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2555 เวลา 06.00น.
จึงขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้

The SEC website, and online services will be closed for system maintenance from Wednesday, March 21, 5.00 p.m. to Thursday, March 22, 2012, 6.00 a.m. Sorry for any inconveniences
สงสัยเจอ case ktc เข้าไปเยอะ 5555+

ส่วนตัวผมส่ง email ไป sec ไม่เคยได้รับตอบเลยสักครั้ง

เคยโทรไป ตอน IHL ได้คำตอบขั้นเทพ... ถึงกับอึ้ง และทุกวันนี้นายคนนั้นก็ยังลัลล้าอยู่
value trap
รูปภาพ
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

มีข่าวอีกประเภทหนึ่งคือพวกข่าวลือที่ทำให้หุ้นวิ่งขึ้นแล้วจริง เช่น แจก W บางครั้งเห็นลงในนสพ.ว่ามีข่าวลือว่าจะแจก W หลังจากนั้นหุ้นก็วิ่งขึ้นแรง ๆ ที่สำคัญสุดท้ายก็มีการแจกจริง ผมกลับแปลกใจว่าข่าวพวกนี้ถ้าไม่ใช่บ.จงใจบอกนสพ.จะรั่วออกไปได้ยังไง เห็น ๆ ว่ามีการจงใจปล่อยข่าว แต่สุดท้ายก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น กรรม
"Become a risk taker, not a risk maker"
maneela

โพสต์ที่ 8

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:
ก.ล.ต. ปิดการให้บริการเว็บไซต์สำนักงานชั่วคราว

สำนักงาน ก.ล.ต. จะปิดการให้บริการเว็บไซต์สำนักงานและระบบงานที่เกี่ยวข้อง
ในวันพุธที่ 21 มีนาคม 2555 ตั้งแต่เวลา 17.00 น. เพื่อปรับปรุงระบบภายใน
และเปิดให้บริการปกติ ในวันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม 2555 เวลา 06.00น.
จึงขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้

The SEC website, and online services will be closed for system maintenance from Wednesday, March 21, 5.00 p.m. to Thursday, March 22, 2012, 6.00 a.m. Sorry for any inconveniences
สงสัยเจอ case ktc เข้าไปเยอะ 5555+

ส่วนตัวผมส่ง email ไป sec ไม่เคยได้รับตอบเลยสักครั้ง

เคยโทรไป ตอน IHL ได้คำตอบขั้นเทพ... ถึงกับอึ้ง และทุกวันนี้นายคนนั้นก็ยังลัลล้าอยู่
เคยแต่เจอคำตอบขั้นเทพ...ถึงกับอึ้งจาก set เคยคิดว่าอาจต้องปรึกษา sec แทน
แต่ถ้าเทพพอกัน สงสัยคงต้องร่วมด้วยช่วยกันละคะ ตลาดทุยของไทย ณ บัดนาว
Likhit

โพสต์ที่ 9

ถ้ามีช่องทางจัดการได้ก็ฟ้องไปเลยครับ ไล่เป็นลูกระนาดไปเลยทั้งเอกชนทั้งราชการ แต่ต้อง

ไปซื้อหนังสือพิมพ์วันที่ลงข่าวด้วยนะครับ เก็บไว้เป็นหลักฐาน เวลาขึ้นศาล ศาลถามว่าโจทย์

เสียหายอย่างไรอันนี้ต้องเก็บหลักฐานให้หมดนะครับ และแสดงให้ศาลเห็นว่าเราคือผู้เสียหาย

ส่วนผมไม่ใช่ผู้เสียหายครับ ไปร่วมฟ้องด้วยไม่ได้ แต่ไปเป็นพยานได้ว่าผมได้อ่านข่าวดังกล่าว

จริง ผมฟ้องได้กรณีเดียวคือถูกหลอกให้ซื้อนสพ. เวลาขึ้นศาล ศาลจะถามว่าเวลาคุณซื้อขาย

หุ้น คุณตัดสินใจจากอะไร มีใครเอาปืนไปบังคับคุณหรือไม่ อย่างงี้จะตอบอย่างไงครับ

ผมจะยกตัวอย่างคดีข่มขืน เวลาส่งฟ้องผู้ต้องหาหลุดยกฟ้องทุกรายถ้าสู้นะยกเว้นจะ

สารภาพ ศาลจะถามโจทย์ว่า คุณได้ต่อสู้ขัดขืนใหม ต่อสู้อย่างไร ได้กัดจนเป็นบาดแผล

ใหมรอบตัวมีอะไรที่เป็นอาวุธได้ใหม เศษไม้ ก้อนหิน ทราย ขวดแก้วทำไมไม่ทุบหัว

เชือกมีใหมทำไมไม่รัดคอ ผ้าห่มก็เอามารัดคอได้ ถ้าโจทย์ถูกทำร้ายมีบาดแผลจนสลบไป

อย่างงี้มีสิทธิ์ชนะ แต่ถ้าโจทย์พูดจ้อยๆแบบนี้เสร็จ สุดท้ายก็สรุปว่าเป็นการสมยอม จบครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 10

ข่าวหุ้น = ข่าวลือ

ชอบเขียนข่าว มั่ว ตามใจตัวเอง เบื่อเหมือนกันครับ :(
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 11

เร็วๆนี้ กรณี Jas ขายหุ้นให้ Intuch ครับ CEO Intuch ปฏิเสธ ไปแล้วครับ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 12

ข่าวหุ้นอ่านสนุกดี
เขาชอบให้ข่าวอินไซด์และเขาให้ราคาคาดการณ์เวอร์มากๆ
ต่อมาเมื่อความจริงปรากฎ ข่าวมีบ้างถูกมีบ้างไม่ถูก
ผมว่าอันนี้เป็นเสน่ห์ ข่าวหุ้นก็เลยยังขายได้
ผมอ่านเอามันครับ ส่วนการซื้อหรือขายหุ้นผมไม่เคบเอาข่าวพวกนี้มาประกอบการตัดสินใจเลย
โพสต์โพสต์