การ post เพื่อแลกปลี่ยนข้อมูล ความเห็น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
กาละมัง
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

การ post เพื่อแลกปลี่ยนข้อมูล ความเห็น

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกรู้สึกเหมือนผมไหมว่า เราไม่ค่อยอยาก post ให้ข้อมูลแย้งใครในเวบ ยิ่งเราเป็นที่รู้จักส่วนตัวด้วย เพราะอาจมีสมาชิกใด ๆ กลุ่มหนึ่ง ที่กำลังถือหุ้น หรือ เชียร์หุ้น ไม่พอใจ เพราะเขามีส่วนได้เสีย และนั่นทำให้ เรามักจะโพสท์แต่ปัจจัยบวก หรือ ข้อมูลเท่านั้น ขาดความเห็น มุมมองภาคปฏบัติ หรือชีวิตจริง อันเป็นองค์ความรู้ที่สำคัญ

แต่ผมเชื่อว่า เราต่างเห็นว่า การลงทุนที่ดี ย่อมต้องการข้อมูลทั้งด้านบวกและลบ เพราะเมื่อเราหลงข้อมูลด้านใด ย่อมทำให้เกิดความเสียหายตามมาทั้งต่อตนเองและผู้อื่น ได้ ถ้าบรรยากาศทุกวันนี้ ใช่อย่างที่ผมคิด ผมก็อยากขอให้เพื่อนสมาชิกและ mod เปิดใจรับฟังฝั่งโพสท์ มากขึ้น โดยเพาะอย่างยิ่งเมื่อเป็นความเห็นแย้งและให้สามารถโพสท์แย้งกลับอย่างกัลยาณมิตร เพื่อสิ่งที่ดีขึ้นในการลงทุน และเวบของเรา ครับ

เห็นด้วยกับมุมมองผม ก็ช่วยกด like ไม่เห็นด้วยเห็นก็กด dislike เพื่อให้พวกเราร่วมบ่งชี้แนวทางการโพสท์ที่ต้องการต่อไป
หรือมีท่านใดอยากเสริม ก็เชิญนะครับ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

Re: การ post เพื่อแลกปลี่ยนข้อมูล ความเห็น

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยกด like หรือ dislike...ยังกดต่อได้นะครับ
ก็เพียงหวังให้สมาชิกแสดงความเห็นมากขึ้น และให้สมาชิกเปิดใจรับฟังมากขึ้น
ดูจากผลการกด like ก็หวังว่าเวบจะคึกคักมากขึ้น นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
magicbank
ผู้ติดตาม: 0

Re: การ post เพื่อแลกปลี่ยนข้อมูล ความเห็น

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยครับ บางทีผมก็เกิดความคิดแย้งบ้าง แต่เห็นคนส่วนใหญ่เขามองว่าดีกัน เลยไม่ค่อยมั่นใจที่จะโพส (แต่ส่วนมากผมชอบเข้ามาอ่านมากกว่า)

จริงๆถ้าเราถือหุ้นตัวไหนอยู่ควรรับฟังข้อมูลทางลบมากกว่าทางบวกนะครับ ถ้าไม่เปิดใจซะบ้าง บางทีพื้นฐานเปลี่ยนไปเราก็อาจจะมองข้ามมันไปก็ได้

ส่วนคนที่โพสเชิงลบเองก็ต้องมีเหตุมีผล มีข้อมูลที่เชื่อได้ครับ ไม่งั้นก็เหมือนกับมากล่าวหากันลอยๆ...ไม่ถูกต้อง
โพสต์โพสต์