สอบถามครับ ทำไมวัน XD แล้วหุ้น.????.. ราคาลงเยอะครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
TaRuDa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามครับ ทำไมวัน XD แล้วหุ้น.????.. ราคาลงเยอะครับ?

โพสต์ที่ 1

สอบถามครับ ผมสงสัยว่าทำไมวันขึ้นเครื่อง XD แล้วหุ้นบางตัว.????.. ราคาลงจังเยอะครับ?
มือใหม๊ใหม่:oops:
charonp
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามครับ ทำไมวัน XD แล้วหุ้น.????.. ราคาลงเยอะครับ?

โพสต์ที่ 2

XD หมายความว่า ถ้าซื้อวันนั้นแล้วจะไม่ได้รับเงินปันผลครับ

ดังนั้นคนส่วนใหญ่จึงเห็นว่า ไม่น่าซื้อ เพราะไม่ได้ผลตอบแทน

demand ต่ำ ทำให้ราคาลงครับ

แต่ให้สังเกตหนึ่งอาทิตย์ก่อนขึ้น XD ครับ ราคาหุ้นมักจะวิ่งขึ้นไป เพราะคนจะซื้อเพราะเอาปันผล

ปล เราสามารถดู XD ว่าจะขึ้นวันไหนได้จากเวบไซต์ www.set.or.th ครับ

โดยเข้าไปที่ ข้อมูลสิทธิประโยชน์ครับ จะมีบอกวันที่จะประกาศ XD ไว้ครับ
untrataro25
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 42

Re: สอบถามครับ ทำไมวัน XD แล้วหุ้น.????.. ราคาลงเยอะครับ?

โพสต์ที่ 3

"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
โพสต์โพสต์