หุ้นขึ้นขอให้มีหุ้นใน Port หุ้นตกขอให้มีเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

หุ้นขึ้นขอให้มีหุ้นใน Port หุ้นตกขอให้มีเงิน

โพสต์ที่ 1

ผมชอบประโยคนี้จังไม่รู้ฟังมาจากไหน " หุ้นขึ้นขอให้มีหุ้นใน Port หุ้นตกขอให้มีเงิน " เพื่อน ๆ คิดเห็นยังงัยกันบ้างคับ.. การลงทุนเป็นทั้งศาสตร์และศิลป์จริง ๆ เพราะเราไม่รู้หรอกว่าพรุ่งนี้หุ้นจะขึ้น หรือหุ้นมันจะลง ที่มีหลายคนบอกว่า อย่าไปสนใจในราคาหุ้น แต่ให้สนใจในกิจการ ลงทุนเหมือนว่าเราเป็นเจ้าของธุรกิจที่เราลงทุน แต่หลักของ VI ข้อ 1 ก้อบอกเราว่า
ลงทุนในกิจการที่มี Margin of Safety ทำให้ผมนึกถึง หนังสือ กลยุทธ์การลงทุนแบบเน้นคุณค่า เรื่อง แนวคิดหลัก 3 ประการ
เลยกลับมาทบทวนอีกครั้ง ว่ามีอะไรบ้าง
ข้อ 1. ทัศนคติที่เหมาะสม (The right attitude)
ข้อ 2. ความสำคัญของส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัย (Margin of Safety)
ข้อ 3. มูลค่าที่แท้จริง (Intrinsic value)
เคยอ่านจบ ไปรอบนึงแล้วสงสัยต้องหยิบมาอ่านอีกรอบ ขอบคุณพี่ web ที่แปลให้พวกเราได้อ่านกันครับ :D
navapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: หุ้นขึ้นขอให้มีหุ้นใน Port หุ้นตกขอให้มีเงิน

โพสต์ที่ 2

"หุ้นขึ้นขอให้มีหุ้นใน Port หุ้นตกขอให้มีเงิน"
มีคนมากมาย พยายามทำอย่างนี้อยู่ครับ พยายามtiming หรือ คาดเดาว่าราคาหุ้นจะขึ้นหรือลง สุดท้าย ...
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

Re: หุ้นขึ้นขอให้มีหุ้นใน Port หุ้นตกขอให้มีเงิน

โพสต์ที่ 3

ผมขอเป็นแบบนี้ดีกว่า
"หุ้นขึ้นขอให้หุ้นใน port เราขึ้นมากกว่าตลาด หุ้นตกขอให้หุ้นใน port เราตกน้อยกว่าตลาด"
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 4

ผมซื้อหุ้นแล้วถือรอรับปันผล
หุ้นขึ้นเกินพื้นฐานผมทยอยขาย ทำให้มีเงินมาซื้อตอนหุ้นตกต่ำกว่าพื้นฐาน
หุ้นตกไม่มีเงินก็ดูๆๆๆ555 555
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 5

ข้อที่ยากที่สุดคือRight Attitude...เรียนกันไม่ได้ ต้องฝึกเอง..."เเค่คิดเก็งกำไร" ก็ผิดหลักของGrahamข้อเเรกเเล้ว ส่วนข้ออื่นอ่านเอาได้

ผมมีข้อสงสัยครับ...อ่านบทที่พูดถึงIntrinsic Valueแล้วงง ว่าสูตรนี้มาได้อย่างไร?
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
ภาพประจำตัวสมาชิก
wit163

โพสต์ที่ 6

ตอนนี้หุ้นขึ้นก็ดู หุ้นตกก็ดู - -
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
wwwman

โพสต์ที่ 7

ข้อที่ยากที่สุดคือRight Attitude...เรียนกันไม่ได้ ต้องฝึกเอง..."เเค่คิดเก็งกำไร" ก็ผิดหลักของGrahamข้อเเรกเเล้ว ส่วนข้ออื่นอ่านเอาได้

ผมมีข้อสงสัยครับ...อ่านบทที่พูดถึงIntrinsic Valueแล้วงง ว่าสูตรนี้มาได้อย่างไร?
คุณ torpongpak หุ้นที่ผมซื้อก่อนหน้านี้ ผมยังไม่ได้อ่านเล่มนี้ และยังไม่ได้หา Instrinsic Vlaue อะไรเลยคับ
ลองเอา Excel มาทำหุ้นที่เคยซื้อไปดู บางตัวก้อต่ำกว่า บางตัวก้อสูงกว่า
gripen

โพสต์ที่ 8

ความคิดนี้เป็นความคิดของคนส่วนใหญ่ร้อยละ 90 ขึ้นไปครับ แล้วรู้ใช่มั้ยครับว่า ร้อยละ 90 นั้นผลตอบแทนจากการลงทุนสุดท้ายจะเป็นเช่นไร
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
wwwman

โพสต์ที่ 9

งั้นผมขอเปลี่ยน เป็น หุ้นขึ้นก้อมีความสุข(เพราะ Port โตขึ้น) ...
หุ้นตกก้อมีความสุข(เพราะจะได้ซื้อหุ้นที่ดีในราคา ที่ต่ำ)... :D อันนี้ยืมมาจาก หนังสือ ตะแกรงร่อนหุ้น
ของ พี่วิบูลย์ เลย เพราะตอนนี้ก้อมีความสุขที่เห็น port โต ถ้าหุ้นมันจะตก ก้อจะมีความสุขยิ่งขึ้นไปอีก เพราะ
จะได้ลงทุนเพิ่ม.. :D :D
the_matrix

โพสต์ที่ 10

หุ้นขึ้นขอให้มีหุ้นใน Port หุ้นตกขอให้มีเงิน ฟังแล้วบรรลุขึ้นเลยครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
Factor_9

โพสต์ที่ 11

ถ้าเราเพิ่มว่า "หุ้นขึ้นขอให้มีหุ้นในport หุ้นตกของให้มีเงินสดเหลือซื้อเพิ่ม"
จะแหล่มไหมครับ :B
stay calm stay invest
wwwman

โพสต์ที่ 12

sovlfly เขียน:ถ้าเราเพิ่มว่า "หุ้นขึ้นขอให้มีหุ้นในport หุ้นตกของให้มีเงินสดเหลือซื้อเพิ่ม"
จะแหล่มไหมครับ :B
แหล่มเลยคับ.. :D
โพสต์โพสต์