ตลาดขาลงมีหลักลงทุนแล้วขาขึ้นมีหลักกันมั้ยคับ(ถือหุ้น100%)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ตลาดขาลงมีหลักลงทุนแล้วขาขึ้นมีหลักกันมั้ยคับ(ถือหุ้น100%)

โพสต์ที่ 1

ผมเคยอ่านเจอหลักการลงทุนและฟังจากรายการที่สัมภาษณ์ นักลงทุนแนว VI
ช่วงที่ตลาดหุ้นตก หรือช่วงที่เป็นวิกฤตขาลงนักลงทุนบางคนที่ถือหุ้น 100%
จะใช้วิธีปรับพอร์ต โดยการขายตัวที่ลงน้อย ไปซื้อตัวที่ลงมากกว่า
กรณีนี้คือ เราต้องมั่นใจมากว่า ตัวที่ลงมาก เป็นกิจการที่ดีมาก และมี Upside มากกว่าตัวที่เราจะขายออกไป
แล้ว กรณีตรงกันข้าม เช่น ช่วงนี้ที่เป็นช่วง ตลาดขาขึ้น เพื่อนๆ ชาว thai VI
มีหลักคิดในการปรับพอร์ตกันอย่างไรบ้างครับ สำหรับผมมือใหม่ ยังอยู่เฉยๆ อยู่ เงินเก็บส่วนหนึ่งก้อยังไม่ซื้อตัวใหม่
หรือลงตัวเดิมเพิ่ม...
ตัวหลักๆตอนนี้ขึ้นหมด แต่คิดอยู่ว่าควรจะปรับพอร์ต สัดส่วนตัวที่ถืออยู่อย่างไรดี
มีหลักคิดเหมือนช่วงขาลงบ้างมั้ยคับ เพื่อเตือนสติ และได้มุมมองใหม่แบบแนว VI จากเพื่อนๆบ้างคับ.. :D
sipoonya
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตลาดขาลงมีหลักลงทุนแล้วขาขึ้นมีหลักกันมั้ยคับ(ถือหุ้น100

โพสต์ที่ 2

หลักการเดียวกันเลยครับ
ขายตัวที่ mos เหลือน้อยกว่า ไปซื้อตัว mos มากกว่า เหมือนกันเลย
แต่ช่วงขาขึ้นจะหาบริษัทยากขึ้นเท่านั้นเอง
Sixth Sense Investor
wwwman

Re: ตลาดขาลงมีหลักลงทุนแล้วขาขึ้นมีหลักกันมั้ยคับ(ถือหุ้น100

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณคับ คุณ sipoonya ความหมาย คือเราต้องมั่นใจในบริษัทใหม่ หรืออีกบริษัทหนึ่งมาก ต้องมีข้อมูลและรู้จักบริษัทนั้นพอๆหรือมากกว่าบริษัทเดิมที่ขายออกไปมากๆ ใช่มั้ยคับ :D
navapon

โพสต์ที่ 4

เอ่อ คุณ wwwman น่าจะต้องเข้าใจหุ้นทุกตัวที่สนใจให้ดีที่สุดนะครับ ไม่ใช่ รู้จักตัวที่จะซื้อใหม่ให้มากกว่าตัวเดิมที่ซื้อแล้วเท่านั้น :D :D :D
ถ้าไม่เข้าใจ เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าตัวนี้ราคามันลงมากกว่า(เมื่อเทียบกับมูลค่า) หรือจะรู้ได้อย่างไรว่ามันมีupsideมากกว่า :D :D :D
ถ้าเทียบว่าราคาหุ้นมันลงจากpeakเดิมคิดเป็นเปอ์เซนต์มากกว่า แปลว่าหุ้นถูกกว่า อย่างนี้ไม่ใช่นะครับ
คือผมเห็น เหมือนคุณ wwwmanเขียนผิดอยู่หน่อยๆ เลยมาทัก ถ้ารู้อยู่แล้วก็ขออภัยครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
wwwman

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณ คุณ navapon มากครับ... ผมคิดว่าผมคงด้อยประสบการณ์มากนะคับ เพราะเข้ามาลงทุนในตลาดหุ้นแค่ปีเดียว ถึงตอนนี้ผมก้อยังไม่รู้อะไรอีกหลายอย่างพยายามศึกษา จากรุ่นพี่ใน WEB และพยายามอ่านหนังสือและฟังแนวคิดของนักลงทุนหลายๆคน แต่ความรู้สึกเหมือนว่าผมยังทำการบ้านน้อยเกินไป โดยเฉพาะเรื่องของการหามูลค่าหุ้น การวิเคราะห์งบการเงิน พี่ๆที่เก่งในเวปแต่ละคนขยันอ่านขยันหาข้อมูลกันเยอะมาก
บางทีผมควรจะพบปะคนอื่นบ้างเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ คือเหมือนว่าสิ่งที่เราอ่านสิ่งที่เราคิด
บางทีอาจะเป็นความเข้าใจผิดแบบที่คุณ navapon พูดก้อได้คับ ตอนนี้เหมือนเราลองผิดลองถูกกับวิธีการที่เราคิดว่าใช่ ซึ่งมันจะได้ผลหรือเปล่าระยะเวลาและผลตอบแทนเท่านั้นที่จะตอบเราได้คับ... :D ขอบคุณที่ช่วยแสดงความคิดเห็นคับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon

โพสต์ที่ 6

ถ้าเป็น super stock ถือไปเลยครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
wwwman

โพสต์ที่ 7

todsapon เขียน:ถ้าเป็น super stock ถือไปเลยครับ
:D ขอบคุณคับ หวังว่าผมคงจะมองไม่ผิดนะคับ..กับ Selection Stock ที่เลือก... :D
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ไม่มีหลักคับ มีแต่ขาขึ้น (มาก่ายหน้าผาก)ตอน crash
show me money.
โพสต์โพสต์