สองร้านอาหารราคาพอกันเลย เลือกอะไรดีครับ วิเคราะห์กันหน่อย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สองร้านอาหารราคาพอกันเลย เลือกอะไรดีครับ วิเคราะห์กันหน่อย

โพสต์ที่ 1

S&P กับ OISHI ราคาพอกันเลยตอนนี้ 83 บาท

มาช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ เพราะว่าเป็นธุรกิจอาหาร มีร้านอาหาร คล้ายกันค่อนข้างมากเลยทีเดียว
plasmid

Re: สองร้านอาหารราคาพอกันเลย เลือกอะไรดีครับ วิเคราะห์กันหน่

โพสต์ที่ 2

ผมอายุ 27 คนรอบๆตัวผมที่อายุใกล้ๆกัน ไม่มีใครชอบร้านอาหาร s&p เลยครับ ผมเองก็ไม่ชอบ เบเกอรี่ผมก็ไม่ชอบรู้สึกแพงเกิน (ชอบเค้กเนยสดอย่างเดียว) บางครั้งได้ของขวัญเป็นคุกกี้ s&p ยังรู้สึกแบบว่า "เอ็งคิดอะไรไม่ออกแล้วใช่มั๊ย เอาคุกกี้ไอ้นี่มาเป็นของขวัญ" ถ้าจะซื้อก็วันพุธวันเดียวครับ เพราะมีส่วนลด

S&P คนที่ชอบน่าจะอายุเยอะๆหน่อย

OISHI ThaiBevถือหุ้นใหญ่ อาจจะช่วยเรื่องการกระจายสินค้าได้เยอะ ตัวชาคูลซ่าทำออกมาใหม่ผมชอบนะ ไม่ต้องเป็นผู้นำก็ได้เพราะตลาดน้ำอัดลมมันใหญ่มากๆของแชร์สักหน่อยก็โอเคแล้ว ในส่วนของร้านผมทานแค่ Shabushi กับ OISHI Buffet อาจจะเป็นเพราะกินกับเพื่อนฝูงด้วยมั้งครับ กิน buffet มันสนุกดี ส่วนพวก Ramen ผมไม่ชอบกินอยู่แล้วครับเลยไม่มีความคิดเห็น แต่แบรนด์ของโออิชิมีเยอะกว่า s&p

ผมว่าเด็กๆหน่อยน่าจะชอบ โออิชิ อายุเยอะหน่อยน่าจะ s&p ให้เลือกสองตัวนี้ผมชอบ โออิชิ เพราะกลุ่มลูกค้าน่าจะพร้อมเสียเงินไปกับโออิชิได้นานกว่า s&p

ปล. ทั้งหมดผมเดาๆกะๆเอาจากความรู้สึกส่วนตัวทั้งนั้น ไม่มีอะไรมารองรับนะครับ
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: สองร้านอาหารราคาพอกันเลย เลือกอะไรดีครับ วิเคราะห์กันหน่

โพสต์ที่ 3

ถ้าวิเคราะห์ในแง่กิจการ ผมว่า OISHI มีธุรกิจที่หลากหลายกว่า S&P โฆษณามากกว่า คนรู้จักมากกว่า
สำหรับตัวผลิตภัณฑ์ ผมคิดว่า ในระยะยาว OISHI น่าจะพอแข่งขันได้ ส่วน S&P ระยะสั้น OK ระยะยาวไม่แน่ใจ
ถ้าวิเคราะห์ในเชิงหุ้น ทั้ง 2 ตัวสภาพคล่องหุ้นในตลาดมีน้อยมาก โดยเฉพาะ OISHI หวาดเสียวถูกทำ Tender Offer
ส่วน S&P กลุ่ม Mint ก็เคยแสดงเจตจำนงจะเพิ่มสัดส่วนในการถือในปีที่ผ่านมา

ถ้ามองในแง่เกร็งกำไร ผมมีความเชื่อว่า OISHI น่าจะถูกควบกับบริษัทต่างๆ ที่ กลุ่ม ThaiBev ถืออยู่ (คล้ายๆ กลุ่ม ปตท.) แต่เมื่อไรไม่รู้

ราคาหุ้น OISHI ช่วงก่อนน้ำท่วม เกือบ 100 ลงมา ถึง 60 บาทช่วงน้ำท่วม ก่อนที่ปัจจุบันจะมายืนแถว 80
ราคาหุ้น S&P ขึ้นมาทุกปี จนมายืนแถว 80 เช่นกัน

ปล. ผมไม่มีหุ้นทั้ง 2 ตัวครับ
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 4

ลองเดินดู ร้าน อาหาร ของทั้ง 2 เครือ สิครับ ร้านอาหารเครือไหน ขายดีกว่ากัน มี Franchise มากกว่ากัน คนจองเยอะกว่ากัน

เครื่องดืม Oishi นั้น โดยเฉพาะ ชากูซ่า นั้นขายดีมากในตลาดนํ้าดํา กําลัง เพิ่ม Market Share ส่วน ชาเขียวก็ขายดีครับ โดยเฉพาะ เวลามี Campagin ทีไร คนแห่ซื้อ ลุ้นโชค กันประจํา
kin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

แม้ราคาต่อหุ้นจะพอกัน แต่ถ้าดูที่ market cap แล้ว OISHI 15,700 ล้าน แต่ S&P 8,700 ล้าน ต่างกันเกือบเท่าตัวทีเดียวนะครับ

OISHI จริงอยู่มีร้านอาหาร แต่กำไรหลักที่มาร์จิ้นสูงกว่านั้นมาจาก "เครื่องดื่ม" ลำพังเทียบอาหารด้วยกันแล้ว OISHI สู้ S&P ไม่ได้แน่นอน คิดง่ายๆ เทียบว่าถ้าจ่ายเท่ากันจะเห็นว่า OISHI กินได้เยอะกว่ามากๆ S&P กินได้พออิ่มก็เสียตังค์มิใช่น้อยแล้ว แบบนี้อาหาร S&P น่าจะมีมาร์จิ้นที่ดีกว่า

backup ของ OISHI เป็นไทยเบฟเก่งเรื่องเครื่องดื่ม จึงพอเห็นได้อยู่ว่า strength และ growth ไปทางขายน้ำแหงมๆ ส่วน s&p นั้นทำอาหารมานาน ยิ่งมี backup เป็นกลุ่ม mint ก็เชี่ยวชาญด้านเชนร้านอาหารเสริมกันเข้าไปอีก

ผมว่าอนาคตคงค่อยๆ แยกและแตกต่างกันไปเรื่อยๆ ตาม way ที่ตัวเองถนัดมากกว่าครับ OISHI โตไปทางเครื่องดื่ม ส่วน S&P โตไปทางอาหารเหมือนเดิม

พอดีคุณ BHT ถามนั้นไม่รวมเครื่องดื่ม ความเห็นผมเลยคิดว่าว่าถ้ามองเฉพาะเรื่อง "อาหาร" ยังไง S&P ก็น่าจะดีกว่านาครับ
magicbank

โพสต์ที่ 6

ผมมองว่าถ้าให้เลือกลงทุนผมคงเลือก S&P (แต่จริงๆผมไม่มีหุ้นนะ) ผมให้คะแนนที่ความ "คลาสสิค"ครับ งงใช่มั้ยครับ อะไรคือความคลาสสิค

ในแง่ธุรกิจผมมองว่า S&P เขาขายอาหารที่เน้นอาหารเป็นจริงๆ ไม่ได้ขายความแปลกใหม่ คิดถึงเรื่องวัตถุดิบ/รสชาติ ในราคาที่เหมาะสม สำคัญกว่าความทันสมัยในการเลือกของกระแสบริโภค ซึ่งผมว่าเป็นจุดแข็งที่ดี OISHI มักจะต้องออกผลิตภัณใหม่ๆมาเสมอเพื่อให้ดู"ทันสมัย" ซึ่งนั่นเป็นจุดที่เข้าพยายามแสดงออกมาผ่านผลิตภัณใหม่ๆทำให้ต้องลงทุนใหม่ๆเสมอทั้งด้านคิดค้นจนถึงการโฆษณา เช่นชาใหม่ๆ ทั้งหมดนี้ต้องจ่ายเพื่อการแข่งขัน เทียบกับ S&P ขายอาหารจาน ไส้กรอก แฮม เป็นอาหารคลาสสิคไม่ต้องมีการเปลี่ยนแปลง ไม่ต้องโฆษณาอะไรมาก

ในแง่การเงิน บริษัท S&P ถือว่าดีเยี่ยม รายได้โต กำไรต่อเนื่อง หนี้น้อย เงินสดมาก และกำไรยังถือว่าโตเร็ว ถ้ามองย้อนหลังห้าปียังโตปีละ 26% ทีเดียว

อย่างไรก็ตามผมไม่ได้เชียร์ให้ซื้อ ปัจจุบันดีใช่ว่าอนาคตจะดี หรือถ้าดีก็อาจจะแพงเกินไป คุณต้องตัดสินใจเองครับ :)
zz99
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

ขอพูดเฉพาะในมุมของเครื่องดื่ม เพราะส่วนของอาหาร โออิชิเพิ่งเข้ามาทำตลาดไม่นานนัก ยังค่อนข้างต้องใช้เวลาเมื่อเทียบกับ S&P
-เครื่องดื่มของโออิชิกระจายขายทั่วประเทศครับผ่านทางแชนเนลของไทยเบฟ และที่ได้เปรียบเพิ่มมากขี้นเมื่อได้เสริมสุขเข้ามาช่วยกระจายสินค้า เพราะมีช่องทางการขายผ่านร้านโชห่วยที่มีอยู่กว่า 300,000 แห่ง รวมทั้งสินค้าราคาไม่แพง สามารถเจาะกลุ่มลูกค้าได้กว้างกว่าอย่างเด็กนักเรียน วัยรุ่น นักศึกษา หรือวัยทำงาน มีการซื้อซ้ำได้ง่าย และที่สำคัญ เมื่อคิดถึงชาเขียว โออิชิก็มาเป็นอันดับหนึ่ง โดยมี market share มากกว่า 50%
-ในขณะที่ S&P ค่อนข้างเจาะตลาดในกลุ่มระดับกลาง-บน ซี่งมีขนาดฐานลูกค้าน้อยกว่า ค่อนข้างเฉพาะกลุ่ม สินค้าในส่วนของเครื่องดื่มยังไม่มีจุดเด่น ในส่วนของน้ำผลไม้ก็ยังไม่ใช่ผู้เล่นอันดับต้นๆ ส่วนสินค้าอื่นๆ ก็คงเน้นขายลูกค้าที่รู้จักอาหารของ S&P เป็นหลัก เพราะราคาค่อนข้างสูง รวมถึงการกระจายสินค้าจะค่อนข้างจำกัด เน้นขายผ่านทาง modern trade เป็นหลัก ถึงแม้ปัจจุบันจะเริ่มมีการขายผ่านทาง 7-11 แต่ก็ไม่โดดเด่น และมีสินค้าจำนวนน้อยชิ้นมาก

สรุป ในแง่ของเครื่องดื่ม ผมให้ โออิชิ 10 คะแนน ส่วน S&P 6 คะแนนครับ แต่ทั้งนี้การเปรียบเทียบระหว่าง 2 บริษัทนี้ยังไม่น่าจะถูกต้องมากนัก เพราะ โออิชิ เรียกได้ว่ายังเน้นเครื่องดื่ม (แต่ปัจจุบัน รายได้ส่วนของอาหารก็เพิ่มขี้นมาเรื่อยๆ ประมาณ 45% หรือเกือบครึ่งของรายได้ทั้งหมด) ส่วนร้านอาหารก็ยังมีไม่ถึง 200 สาขา
ในขณะที่ S&P คือ บริษัทที่มี chain ร้านอาหารที่มีชื่อเสียง ในประเทศมีเกือบ 400 สาขา ต่างประเทศอีก 7 สาขาก็ถือว่าเด่นกันไปคนละมุมนะครับ
The miracle of compounding,
BHT

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ ค่อยรู้สึกเป็นเว็บไทยวีไอจริงๆก็ตรงนี้แหละ
chowbe76

โพสต์ที่ 9

พี่มาโพสทดสอบความรู้กันอะป่าาววว เป็นสมาชิกมาหกปี โพสมาเกือบสองพันครั้ง ทำเป็นไม่ดูมาร์เกตแคปแล้วบอกว่าราคาหุ้นพอกัน

เอ๊ะยังไง
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
teetotal

โพสต์ที่ 10

ผมชอบ Brand ของ S&P ครับ
ถือมานาน ต้นทุน 25 บาท
ตั้งแต่ สมัย ทำงาน ที่ แหลมฉบัง ศรีราชา
ผมไปเดินเล่นใน โรบินสัน บ่อยครับ
สมัยนั้น วันพุธ เขา ลด 25% มั้ง
ผม เห็น คนต่อคิวกันเพียบ
เลย สังเกตุดู ระยะหนึ่ง
พบว่า วันทำงานก็ ขายได้
ส่วน วันพุธ จะล้าง stock ก็มีคนมาต่อคิวซื้อ
ดูๆ แล้ว น่าจะมีกำไร ดี ครับ
เลยซื้อ ครับ
แล้วก็ สนใจ ร้านอาหารไทย ใน ต่างประเทศของ S&P
เลยซื้อเพิ่มอีก
ของแพงก็ใช่ ครับ
(ผมถือหุ้น S&P พอดูคนซื้อเสร็จ ก็ไปซื้อ ขนมปังสามล้อถีบ หน้าห้าง)
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
warlord

โพสต์ที่ 11

S&P มีการนำร้านขายเบเกอรี่แบบเดิมๆ มาปรับปรุงเป็นร้านอาหารไทย
ผลิตภัณฑ์เบเกอรี่ตั้งขายเป็นบูธเล็กๆ ตาม modern trade ที่มีศักยภาพทางกายขายอาหารต่ำ
S&P มีการส่งสินค้าบิสกิสไปขายตาม modern trade
S&P วันนีั มี MINT เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ ซึ่งคงต้องดูนโยบาย MINT ด้วยว่าอยากให้ S&P เดินไปทางไหน

ที่ผมคิดออก ฝากประเด็นเหล่านี้เอาไว้พิจารณาเพิ่มเติมด้วยครับ
baggyman

โพสต์ที่ 12

อ่านสนุกและได้ความรู้มากครับ

ขอบคุณครับ
ฝากเว็บเกี่ยวกับเส้นผมด้วยครับ

http://omarsharif60.wordpress.com
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 13

ไม่เข้าใจว่า S&P อยู่มาได้ถึงปัจจุบัน อย่างแข็งแกร่งได้ยังไง ผมว่าบริการก็แย่ อาหารก็แพง ส่วนรสชาดนั้นถือว่าใช้ได้ แต่ถ้าเทียบกับร้านเบเกอรี่เฉพาะทางชื่อดังๆ S&P ก็ยังสู้ไม่ได้ ทำไมเค้าถึงอยู่ได้ และได้กำไรดีเรื่อยๆ งงจริงๆ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 14

S&P อาหาร Frozen Foods
Lionel

โพสต์ที่ 15

WorriedInvestor เขียน:ไม่เข้าใจว่า S&P อยู่มาได้ถึงปัจจุบัน อย่างแข็งแกร่งได้ยังไง ผมว่าบริการก็แย่ อาหารก็แพง ส่วนรสชาดนั้นถือว่าใช้ได้ แต่ถ้าเทียบกับร้านเบเกอรี่เฉพาะทางชื่อดังๆ S&P ก็ยังสู้ไม่ได้ ทำไมเค้าถึงอยู่ได้ และได้กำไรดีเรื่อยๆ งงจริงๆ
+1 ให้ครับ เพราะลองเมื่อ 6 - 7 ปีที่แล้วไม่ถูกปากเช่นกันครับ = = แต่จะเอาตัวเองเป็นมาตรฐานคงจะไม่เหมาะ
ปล. ผมมีหุ้นนะครับ
There's someone I'm in love with...
Although I can't be with her now...
I'm still in love with her...
ronnachai

โพสต์ที่ 16

WorriedInvestor เขียน:ไม่เข้าใจว่า S&P อยู่มาได้ถึงปัจจุบัน อย่างแข็งแกร่งได้ยังไง ผมว่าบริการก็แย่ อาหารก็แพง ส่วนรสชาดนั้นถือว่าใช้ได้ แต่ถ้าเทียบกับร้านเบเกอรี่เฉพาะทางชื่อดังๆ S&P ก็ยังสู้ไม่ได้ ทำไมเค้าถึงอยู่ได้ และได้กำไรดีเรื่อยๆ งงจริงๆ
+1 เคยไปทานกับครอบครัวเมื่อก่อน อาหารไม่ค่อยถูกปากผมเลย สงสัยผมเป็นชาวสวน :D
ความรู้สำคัญ แต่ความเข้าใจสำคัญกว่า :8)
yuto

โพสต์ที่ 17

http://www.youtube.com/watch?v=Ee_opoxv ... ure=relmfu

อีกหนึ่งธุรกิจของ S&P ครับ
woodooshy

โพสต์ที่ 18

S&P ผมชอบขนมมากหลายอย่างเลยครับ สมัยก่อนมีเวียนนาเค้กอร่อยมาก ไม่รู้ทำไมเลิกผลิต
แต่อาหาร ผมเคยกิน แต่เลิกกินไป 5-6 ปีแล้ว เพราะตอนหลัง อาหารบางอย่างเหมือนเอาอาหารกล่องมาเวฟให้กินครับ
เลยเลิกอุดหนุนเลย
ไม่รู้ปัจจุบันเป็นยังไงแล้ว แต่เบเกอรี่ ชอบมากครับ :D
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
watkij

โพสต์ที่ 19

ผมเคยกินอาหารที่ร้าน s&p ครั้งหนึ่งสั่งแกงส้มชะอมไข่ใส่กุ้ง มาตักกินเจอเศษถุงพลาสติกอยู่ในชามชิ้นใหญ่ใช้ได้
หลังจากนั้นผมเลยไม่ค่อยได้กินอีกเลย จะกินอาหารไทยอร่อยๆ มีร้านให้เลือกกินเยอะแยะ สงสัยว่า S&P จะย่อมาจาก Sokapok และ Pang นะครับ ไม่สมกับที่สร้างอิมเมจให้ดูดีเหมือนร้านอาหารในโรงแรมเลย เสียความรู้สึกครับ
rakoilnaka

โพสต์ที่ 20

+1 คับ อาหาร s&p งั้นๆ มาก แพงด้วย บางทีกินเพราะไม่รู้กินไร แต่เบเกอรี่ขายดีทุกวันเรยนะคับแม้แต่ในต่างจังหวัดก้เหอะ
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

magicbank เขียน:ผมมองว่าถ้าให้เลือกลงทุนผมคงเลือก S&P (แต่จริงๆผมไม่มีหุ้นนะ) ผมให้คะแนนที่ความ "คลาสสิค"ครับ งงใช่มั้ยครับ อะไรคือความคลาสสิค

ในแง่ธุรกิจผมมองว่า S&P เขาขายอาหารที่เน้นอาหารเป็นจริงๆ ไม่ได้ขายความแปลกใหม่ คิดถึงเรื่องวัตถุดิบ/รสชาติ ในราคาที่เหมาะสม สำคัญกว่าความทันสมัยในการเลือกของกระแสบริโภค ซึ่งผมว่าเป็นจุดแข็งที่ดี OISHI มักจะต้องออกผลิตภัณใหม่ๆมาเสมอเพื่อให้ดู"ทันสมัย" ซึ่งนั่นเป็นจุดที่เข้าพยายามแสดงออกมาผ่านผลิตภัณใหม่ๆทำให้ต้องลงทุนใหม่ๆเสมอทั้งด้านคิดค้นจนถึงการโฆษณา เช่นชาใหม่ๆ ทั้งหมดนี้ต้องจ่ายเพื่อการแข่งขัน เทียบกับ S&P ขายอาหารจาน ไส้กรอก แฮม เป็นอาหารคลาสสิคไม่ต้องมีการเปลี่ยนแปลง ไม่ต้องโฆษณาอะไรมาก

ในแง่การเงิน บริษัท S&P ถือว่าดีเยี่ยม รายได้โต กำไรต่อเนื่อง หนี้น้อย เงินสดมาก และกำไรยังถือว่าโตเร็ว ถ้ามองย้อนหลังห้าปียังโตปีละ 26% ทีเดียว

อย่างไรก็ตามผมไม่ได้เชียร์ให้ซื้อ ปัจจุบันดีใช่ว่าอนาคตจะดี หรือถ้าดีก็อาจจะแพงเกินไป คุณต้องตัดสินใจเองครับ :)
ผมเห็นด้วย S&P เป็นธุรกิจที่ค่อนข้างมั่นคง และิพิสูจน์ตัวเองมานานแล้วครับ
dragonrider

โพสต์ที่ 22

เห็นด้วยกับหลายๆ ท่าน ครับ
สมัยเมื่อ สิบกว่าปีก่อน ใครๆ ก็ต้องทาน s&p เมนูประจำผม คือ
ข้าวเหนียว เนื้อย่าง ส้มตำ กับ บัวลอยเผือก และ ซื้อ เค้กเนยสด กลับไปทานบ้านต่อ
ถือเป็นร้านอาหารไทย ที่ค่อนข้างนิยมสำหรับคนมีตังค์
จุดเปลี่ยน น่าจะมาจาก กระแส อาหารญี่ปุ่น อาหารฟาสฟูด และ อาหารทางเลือกใหม่ๆ
ที่ทำให้ s&p ต้องปรับตัวเพื่อให้อยู่รอด และ นำมาซึ่งการเปลี่ยน biz model
ไปเป็นอาหาร microwave การลดเกรดตัวเอง ทำให้มีกำไรเพิ่มมากขึ้น แต่สูญเสีย
ความเป็นร้านอาหารไทยเกรด พรีเมี่ยม ไป มาตั้งธงกับการเป็นอาหารกล่องสำเร็จรูปเกรดพรีเมี่ยมแทน

การลดต้นทุนได้อย่างมหาศาลทำให้ s&p ยังทำกำไรได้สมำ่เสมอ เพราะต้นทุนค่าวัตถุดิบ การจัดเก็บอาหาร
คนครัวแทบเป็นศูนย์ กำไรจากอาหารกล่องไมโครเวฟ และ เซอร์วิสชาร์จลูกค้าที่ทานในร้าน หักค่าใช้จ่าย
ยังเหลืิอเป็นกำไรอีกเยอะ แม้ว่าจะเสียลูกค้าไปส่วนหนึ่งก็ตาม

ระยะยาวต้องดูว่าอาหารกล่องเกรดพรีเมี่ยมนั้น ได้รับการตอบรับขนาดไหน ไปจับลูกค้ากลุ่มไหนแน่
ถ้าคนที่รักสุขภาพคงไปทานที่ร้านที่ทำอาหารสดใหม่
ถ้าคนที่ทานอาหารกล่องบ่อยๆ น่าจะทาน easy go
โพสต์โพสต์