คิดไงถ้าจะบรรจุ การลงทุน ให้นักเรียนตั้งแต่ประถมแบบจริงจัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 52

Re: คิดไงถ้าจะบรรจุ การลงทุน ให้นักเรียนตั้งแต่ประถมแบบจริงจ

โพสต์ที่ 31

ผมมองว่าเรื่องการลงทุนเป็นเรื่องที่ดีครับ แต่จะเมื่อไหร่มันอยู่กับหลายๆสิ่ง

อย่างแรก วัยเด็ก ผมอยากให้เขามีฝัน อยากเป็นโน่นอยากเป็นนี่ ถึงแม้จะมีไม่กี่ % ที่ได้เป็นอย่างหวังก็ยังดีกว่าครับ

อย่างที่สอง การลงทุน ไม่อยากให้เน้นเฉพาะด้านหุ้น เรื่องเกี่ยวกับเงินทองและการออมเน้นได้ครับ ไม่อย่างนั้นถ้าทุกคนสนใจเรื่องลงทุนหมด ภาคการผลิตจริงของไทย แรงงานคงหายหมดแล้วครับ การลงทุนอาจจะเป็นด้านความรู้ก็ได้เหมือนกันครับ

อย่างที่สาม คนที่มีคุณภาพ ไม่ได้มาจากการรู้จักเรื่องการลงทุน แต่อยู่ที่ความตั้งใจ กับแรงปรารถนาที่จะเป็น ทำให้เกิดความสำเร็จและเป็นประโยชน์ต่อประเทศโดยรวมมากกว่า

อย่างที่สี่ คนที่ประสบความสำเร็จด้านการลงทุน ถ้านับจริงๆก็ไม่ได้ต่างจาก ผู้ที่ประสบความสำเร็จในด้านอื่นๆเลยครับ

คร่าวๆสำหรับผมก็ประมาณนี้ครับ "เรื่องลงทุนไม่ใช่เรื่องหลัก แต่เรื่องการออมเป็นเรื่องหลัก" ครับ
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
MamyDady
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: คิดไงถ้าจะบรรจุ การลงทุน ให้นักเรียนตั้งแต่ประถมแบบจริงจ

โพสต์ที่ 32

เข้ามายกมือสนับสนุนจ้า
อย่างเราเรียนรู้เองเป็นเด็กบ้านนอกมาเรียนรู้ตอนแก่เลยไม่ค่อยทันเด็กๆเขา
เวลาก็ไม่ค่อยมีจะสอนการบ้านลูกยังยากเลย เศร้าใจ...
chotipat

โพสต์ที่ 33

Hypersonix

โพสต์ที่ 34

ผมเห็นด้วยครับ
อาจจะเป็นมัธยม ผมว่าเหมาะกว่า อาจจะเป็นวิชาเลือกเสรีอะไรประมาณนั้น
อีกเรื่องที่ผมเป็นห่วงเด็กๆ สมัยนี้คือ ความเป็นหนอนหนังสือ ที่ผมว่าถ้าทำให้เด็กรักการอ่านได้ จะดีมาก เด็กที่รักการอ่าน จะเลี้ยงง่ายด้วย

ปล. ความเห็นส่วนตัว
Always Look On The Bright Side Of Life.