วิธีการเลือกหนังสือที่จะอ่านอย่างง่ายๆ จากการคุยกับพี่โจ๊ก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

วิธีการเลือกหนังสือที่จะอ่านอย่างง่ายๆ จากการคุยกับพี่โจ๊ก

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกๆท่านครับ พอดีผมได้มีโอกาสคุยกับพี่โจ๊ก นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์ ทาง e - mail ครับ

ทราบมาว่าพี่โจ๊ก อ่านหนังสือเยอะมากๆ ผมสังเกตจากข้อเขียน และหนังสือที่พี่โจ๊กแนะนำ

ผมเลยสอบถามพี่โจ๊กไปว่า พี่โจ๊ก มีวิธีการเลือกหนังสือที่จะอ่านอย่างไรครับ

ปกติพี่โจ๊ก อ่าน review หนังสือ ไหมครับ
นี่คือ คำตอบของพี่เค้าครับ ^^

... หวังว่า จะเป็นประโยชน์บ้าง ไม่มาก ก็มากมาย ครับ(ไม่น้อยแน่นอน ขอรับประกันครับ ^^)

มีความสุขกับการอ่านหนังสือนะครับ ^^

พี่โจ๊ก ตอบว่า

การ review หนังสือช่วยคัดกรองหนังสือที่จะอ่านและช่วยประหยัดเวลาอ่านได้เยอะจริงๆ ครับ

หนังสือหลายเล่มซื้อมาแล้วไม่ดีอย่างที่คิด เสียดายตัง และเสียเวลา

อยากได้อ่านแต่หนังสือเล่มที่เขียนดีๆ เท่านั้น เพราะผมใช้เวลากับการอ่านหนังสือเยอะมาก
โดยมากผมจะตัดสินจาก "สารบัญ" มากกว่าคอมเมนท์ของคนอ่านเสียอีกครับ

บางทีเรื่องหนังสือดีไม่ดีมันก็นานาจิตตัง

แต่ถ้าดูจากสารบัญจะมองออกได้เยอะกว่าว่ามีเนื้อหาที่เราอยากอ่านอยู่หรือไม่
หลังจากนั้นก็จะอ่านบทแรกฟรีผ่านทาง kindle

ถ้าหากสำนวนอ่านเข้าใจง่ายก็ถึงจะซื้อครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

Re: วิธีการเลือกหนังสือที่จะอ่านอย่างง่ายๆ จากการคุยกับพี่โจ

โพสต์ที่ 2

โดยส่วนตัว ผมไม่มี kindle ครับ ><
แต่ผมนำวิธีการเลือกหนังสือ ของพี่โจ๊ก มาใช้อย่างง่ายๆ โดยการอ่านสารบัญ และอ่านบางบท ของหนังสือครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 154

Re: วิธีการเลือกหนังสือที่จะอ่านอย่างง่ายๆ จากการคุยกับพี่โจ

โพสต์ที่ 3

noooon010 เขียน:โดยส่วนตัว ผมไม่มี kindle ครับ ><
แต่ผมนำวิธีการเลือกหนังสือ ของพี่โจ๊ก มาใช้อย่างง่ายๆ โดยการอ่านสารบัญ และอ่านบางบท ของหนังสือครับ
แนะนำให้ซื้อมาลองครับพี่นุ่น ผมลองแล้ว อ่านหนังสือสนุกขึ้นเยอะเลยครับ
มีตัวเลือกให้อ่านเยอะมากด้วย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

yoyo เขียน:
noooon010 เขียน:โดยส่วนตัว ผมไม่มี kindle ครับ ><
แนะนำให้ซื้อมาลองครับพี่นุ่น ผมลองแล้ว อ่านหนังสือสนุกขึ้นเยอะเลยครับ
มีตัวเลือกให้อ่านเยอะมากด้วย
ขอถามหน่อยครับ ว่าอ่านในkindleหรือในipad เยอะๆนี่ มันไม่ปวดตาเหรอครับ ปกติผมนั่งอยู่หน้าคอมอ่านบทความสัก3-4 ชั่วโมงก็เริ่มมึนแล้วครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
dragonrider
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ห้องสมุดมารวย ครับ เป็นการลงทุนทางด้านการอ่านที่คุ้มค่า นักลงทุนควรลองไปใช้บริการนะครับ
เปิดทุกวัน ปิด เที่ยงคืน :D
generalman

โพสต์ที่ 6

คอนเฟิร์มครับว่า Kindle เหมาะสำหรับคนที่รักการอ่านจริงๆครับ เพราะหน้าจอเป็น E-Ink อ่านยังไงก็ไม่ปวดตาครับ :D
"Investing is not a game where the guy with 160 IQ beats the guy with 130 IQ. What is needed is a sound intellectual framework for making decisions and the ability to keep emotions from corroding the framework."

Warren Buffett
sssjjjj
ผู้ติดตาม: 59

โพสต์ที่ 7

มายืนยันอีกคน Kindle อ่านสบายตา เทียบเท่าหนังสือกระดาษดีๆ เลยทีเดียว แถม ราคาหนังสือถูกกว่า physical book อีกต่างหาก
sakkaphan

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ อืมมน่าสนใจเหมือนกันนะครับ ผมก็อ่านหนังสือบ่อยเหมือนกัน.... แต่มันรู้สึกใจหายยังไงไม่รู้ ชอบบรรยากาศเก่าๆที่เป็นหนังสือ กระดาษฝืดๆสีเนื้อ ผมมันเป็นพวกอนุรักษ์นิยมซะด้วย :oops:
(ขอบ่นนอกเรื่องนิดนะครับ)ถ้าต่อไปผู้คนหันมาอ่านในtabletกันหมด และไม่มีหนังสือตีพิมพ์อีกต่อไป ร้านหนังสือก็ต้องปิดกิจการลงหมด ผมคงใจหายน่าดู -_-' ร้านหนังสือนี่เป็นส่วนหนึ่งของชีวิตผมเหมือนกัน
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
viim

โพสต์ที่ 9

ผมก็มี kindle แต่ว่าจะหา ipad มาอีกซักตัวหนึ่ง เผื่อไว้อ่าน 56-1 ปีล่าสุด เพราะว่า kindle มันได้เฉพาะ text-oriented articles ถ้าเป็นกราฟ เป็นตาราง รูปภาพ มันไม่ work ครับ ปัจจุบันก็ใช้อ่านหนังสือภาษาอังกฤษบ้าง อ่านบทความที่เป็น text หมด ก็ดีนะครับ
สำหรับคุณโจ๊ก ผมก็ศรัทธาแกเหมือนกันครับ ขยัน มีมุมมองดี ตามอ่านบทความแกตลอด
charonp

โพสต์ที่ 10

ขอโทษครับ ใช้ kindle นี่หนังสือที่โหลดมาอ่านนี่ฟรีเหรอครับ หรือเสียตัง ถ้าเสียนี่เล่มละเท่าไรครับ
a_clumsy16

โพสต์ที่ 11

noooon010 เขียน:สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกๆท่านครับ พอดีผมได้มีโอกาสคุยกับพี่โจ๊ก นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์ ทาง e - mail ครับ

ทราบมาว่าพี่โจ๊ก อ่านหนังสือเยอะมากๆ ผมสังเกตจากข้อเขียน และหนังสือที่พี่โจ๊กแนะนำ

ผมเลยสอบถามพี่โจ๊กไปว่า พี่โจ๊ก มีวิธีการเลือกหนังสือที่จะอ่านอย่างไรครับ

ปกติพี่โจ๊ก อ่าน review หนังสือ ไหมครับ
นี่คือ คำตอบของพี่เค้าครับ ^^

... หวังว่า จะเป็นประโยชน์บ้าง ไม่มาก ก็มากมาย ครับ(ไม่น้อยแน่นอน ขอรับประกันครับ ^^)

มีความสุขกับการอ่านหนังสือนะครับ ^^

พี่โจ๊ก ตอบว่า

การ review หนังสือช่วยคัดกรองหนังสือที่จะอ่านและช่วยประหยัดเวลาอ่านได้เยอะจริงๆ ครับ

หนังสือหลายเล่มซื้อมาแล้วไม่ดีอย่างที่คิด เสียดายตัง และเสียเวลา

อยากได้อ่านแต่หนังสือเล่มที่เขียนดีๆ เท่านั้น เพราะผมใช้เวลากับการอ่านหนังสือเยอะมาก
โดยมากผมจะตัดสินจาก "สารบัญ" มากกว่าคอมเมนท์ของคนอ่านเสียอีกครับ

บางทีเรื่องหนังสือดีไม่ดีมันก็นานาจิตตัง

แต่ถ้าดูจากสารบัญจะมองออกได้เยอะกว่าว่ามีเนื้อหาที่เราอยากอ่านอยู่หรือไม่
หลังจากนั้นก็จะอ่านบทแรกฟรีผ่านทาง kindle

ถ้าหากสำนวนอ่านเข้าใจง่ายก็ถึงจะซื้อครับ
เป็นประโยชน์มาก ขอบคุณ คุณ noooon010 ด้วย
ตอนนี้จะเลือกซื้อหนังสือ text แต่ละเล่มต้องเผื่อใจผิดหวังกับหนังสือ
นั้นตลอด เปอร์เซ็นที่จะเซ็งมีสูง แล้วถ้าเลือกหนังสือผิดมันเสียทั้งเงิน
และเวลาในการอ่าน ตอนนี้ส่วนใหญ่จะไม่เลือกเอง แต่จะเลือกที่มีคน
ใกล้ตัวแนะนำ

อย่างเล่มล่าสุดลองตัดสินใจซื้อเองอีก ก็ผิดอีก ซื้อหนังสือเกี่ยวกับ
cyclical stock อ่านไปอ่านมาพึ่งรู้ว่าคนเขียนเป็นแนว จดหมายใบ้หุ้น
ถึงแม้บางส่วนจะมีแนวคิดที่ดีก็ตามแต่ส่วนใหญ่ก็เหมือนแนวเปรียบ
เปรยซะมากกว่า เลยไม่ค่อยได้แนวคิดที่คุ้มค่ากับ text เท่าไหร่

แล้วอีกอย่างทำไมหนังสือดีๆ มันชือ่เรื่องไม่ค่อยสื่อกับเนื้อหาเท่าไหร่
เอาว่าถ้าผมเริ่มลงทุนไม่รู้จัก peter lynch เห็นหนังสือ Beating the street
ผมก็ไม่ซื้อ เอ มันเกี่ยวกับ hip hop ป่าววะ ผมก็สงสัยตลอดทำไมมัน
ตั้งชื่อหนังสือดูเท่ตลอดแต่ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเรื่องอะไร ถ้ามันตรงตัวแบบ
รวยด้วยหุ้น ลงทุน super stock แล้วมีหน้า อ.นิเวศน์ อยู่มันเลือกกันง่าย
กว่าเยอะ

อีกอย่างเนื่องจากมันเป็น text ปกหลังที่เป็น reader comment ผมก็ไม่รู้
ว่าท่านเหล่านั้นเป็นใคร เขียนอยู่นั้นแหละ fascinating amazing genious
เห็นแบบนี้ก็ซือ้แล้วก็มานั่งเสียใจว่าเปลืองตังอีกแล้วตู :'O
teevalue

โพสต์ที่ 12

charonp เขียน:ขอโทษครับ ใช้ kindle นี่หนังสือที่โหลดมาอ่านนี่ฟรีเหรอครับ หรือเสียตัง ถ้าเสียนี่เล่มละเท่าไรครับ
บางเล่มก็มีให้อ่านฟรี ส่วนเล่มที่เสียตังค์ก็จะมี preview ให้อ่านฟรีก่อนได้เล็กน้อย
และก็เสียเงินน้อยกว่าซื้อหนังสือจริงๆมาอ่านครับ
noooon010

โพสต์ที่ 13

.ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะครับ ปกติเพื่อนๆซื้อ kindle จากช่องทางไหนหรือครับ ขอบคุณครับ

viim

โพสต์ที่ 14

ผมซื้อ kindle ต่อจากเขา แบบซื้อมือสองน่ะ :) แล้วก็ชอบอ่าน sample copy จาก amazon ก่อน ถ้าอ่านแล้วรู้สึกว่าเข้าใจค่อยซื้อ แต่ก็ซื้อน้อยมาก ล่าสุดกำลังอ่านThe Most Important Thing: Uncommon Sense for the Thoughtful Investor by Howard Marks ได้มาจากคำแนะนำของ พี่พรชัย ใน FB แกกำลังแปลอยู่ เลยซื้อภาษาอังกฤษมาอ่านก่อน เดี๋ยวแกแปลเสร็จก็จะอุดหนุนอีก :)

อีกอย่าง ผมมักจะรวบรวมบทความที่เกี่ยวกับ value investing โดย อ.นิเวศน์ และพี่ๆที่เป็นเซียนทั้งหลาย ทำเป็น word ก่อน จากนั้นก็ปรับขนาดให้อ่านได้สบายตา แปลงเป็น PDF files เข้าไปใน kindle ไว้อ่านทบทวนความจำอยู่เสมอ เมื่อไหร่ที่เรารู้สึกว่าจะออกนอกเส้นทางตามแนวของ value investing เราก็จะหยิบมาขันน๊อตตัวเอง เพื่อให้คงไว้ซึ่งหลักการ ส่วนวิธีการก็ปรับไปตามความเหมาะสมแต่ละสถานการณ์
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 15

noooon010 เขียน:.ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะครับ ปกติเพื่อนๆซื้อ kindle จากช่องทางไหนหรือครับ ขอบคุณครับ
ผมซื้อเวปนี้ครับ
http://kindle-thailand.in.th/en
น่าจะเป็นของหิ้วมาดูเหมือนจะแพงกว่า amazon
แต่ถ้าสั่ง amazon รวมค่านู้นนี่เข้าไป เวปนี้ก็ถูกกว่าหน่อยครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Pathfinder

โพสต์ที่ 16

สำหรับเพื่อนๆที่ยังไม่มี Kindle สามารถใช้ Kindle app บน PC หรือ Tablet อ่านก็ได้นะครับ (ผมลองใช้ Kindle App plugin บน PC's chrome browser) เข้าไปสมัคร Cloud Kindle จะสามารถ download sample หรือ free e-book ได้ด้วย สมัครได้ที่ https://read.amazon.com/ ครับ

ณ เวลาที่ผม post ตาม linkล่าง สามารถ load หนังสือฟรีเก็บไว้อ่านได้ โดยการเลือก Deliver to: Kindle Cloud Reader แล้วกด Buy now with 1-Click
ต้องรีบหน่อยนะครับ ของฟรีมีแป๊บเดียว :D

http://www.amazon.com/Benjamin-Franklin ... 844&sr=1-6
http://www.amazon.com/Sort-out-your-mon ... FN0I6QSCA8
http://www.amazon.com/Make-Millions-Cha ... FN0I6QSCA8
http://www.amazon.com/Practical-Guide-R ... FN0I6QSCA8
http://www.amazon.com/Ultimate-Estate-I ... FN0I6QSCA8
http://www.amazon.com/Investing-Made-Si ... 66&sr=1-18
Focusing on quality and cheapness simultaneously helps investors beat the market!
sipoonya

โพสต์ที่ 17

noooon010 เขียน:.ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะครับ ปกติเพื่อนๆซื้อ kindle จากช่องทางไหนหรือครับ ขอบคุณครับ
ถ้ามีบัตรเครดิต หรือ อีช็อปปิ้ง ของธ.กสิกร หรือ เดบิดของธ.กรุงเทพ
ก็สามารถสมัครสมาชิกอเมซอน แล้วซื้อได้เลยครับ
ประมาณ สองอาทิตย์ของก็มาส่งถึงบ้านเลยครับ

คินเดิลเหมาะกับการอ่านหนังสือมากจริงๆ เพราะจอไม่สะท้อนแสง
แต่ รุ่นที่ผมมีมันไม่เหมาะกับการอ่าน PDF เพราะจอมันเล็กฮะ
แต่เอาไว้อ่านพ็อคเก็ตบุ๊คส์นี่ ดีมากๆเลย
Sixth Sense Investor
sssjjjj
ผู้ติดตาม: 59

โพสต์ที่ 18

ซื้อใน ebay รวมแล้วถูกกว่าซื้อจาก amazon เพราะว่าส่งมาไทย Amazon จะcharge เงินก้อนนึงไว้เผื่อจ่ายภาษีขาเข้าครับ แต่ ebay seller เค้าไม่ได้เก็บตรงนี้กับเรา
noooon010

โพสต์ที่ 19

กลายเป็นหลุดประเด็น เป็นเรื่อง คินเดิ้ล ไปล่ะ กลับมาเรื่อง การอ่านหนังสือกันดีกว่าครับ 555

โพสต์โพสต์