ชาว VI ทุกท่านลงทุน LTF มีหลักในการเลือกกองทุนแบบไหนบ้างคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ชาว VI ทุกท่านลงทุน LTF มีหลักในการเลือกกองทุนแบบไหนบ้างคับ

โพสต์ที่ 1

สอบถามเพื่อนชาว Thai VI ได้ลงทุนในกองทุนรวมหุ้นอย่าง LTF เพื่อประโยชน์ในการลดหย่อนภาษีกันบ้างมั้ยคับ ผมเป็นมือใหม่พึ่งลงทุนซื้อปีแรกเมื่อปีที่แล้ว ประมาณช่วง 9/11/54
แต่ลงทุนไม่เยอะเพราะช่วงนั้นผันผวนเยอะ ยังจับหลักไม่ได้ว่าส่วนใหญ่มีหลักในการซื้อ LTF มั้ยคับ ส่วนใหญ่จะซื้อแบบเฉลี่ย (DCA) หรือรอซื้อช่วงที่ SET ลง และทุกท่านมีหลักในเลือกกองทุนอย่างไรกันบ้างคับ ที่ผ่านคือ ผมก้อฟังและดูผลตอบแทนของพี่ๆที่ทำงานและลงทุนกันมาก่อน ตอนหลังเห็นมีการเปรียบเทียบกันหลายกองทุน เลยคิดว่าปีนี้จะซื้อตัวเิดิมทีเคยซื้อหรือจะเปลี่ยนกองดีคับ มีข้อคิดในส่วนนี้บ้างมั้ยคับ
หลักการซื้อกองทุนของผมคงเอาไว้เพื่อลดหย่อนภาษี แต่ดูผลตอบแทนปีที่ผ่านมาคิดว่าลงทุนในหุ้นระยะยาว เราน่าจะทำได้ดีกว่าและเลือกช่วงเวลาในการเข้าไปลงทุนได้ดีกว่าการเข้าไปซื้อกองทุนคับ เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ มีความเห็นอย่างไรบ้างคับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: ชาว VI ทุกท่านลงทุน LTF มีหลักในการเลือกกองทุนแบบไหนบ้าง

โพสต์ที่ 2

ผมซื้อถัวเฉลี่ยเท่ากันทุกเดือนโดยวิธีหักตัดบัญชีอัตโนมัติครับ
ประเด็นคือผมไม่ได้ซื้อเต็มโควต้า เพราะเงินเดือนน้อยครับ
ก็ซื้อนิดๆ หน่อยๆ เฉพาะส่วนที่เคลมภาษีได้ 20 %

ถ้าช่วงไหนหุ้นลงมาเยอะๆ ก็อาจจะเคาะสักไม้สองไม้
เป็นกรณีๆ ไปครับ ทำไม่บ่อย ที่ผ่านมาก็ปีละครั้งสองครั้ง

สำหรับ บลจ. ที่เลือก เลือกเพราะสะดวกครับ มีบัญชีเงินฝากอยู่
ส่วนกองที่เลือก ก็เลือกกองที่ลงทุนหุ้นในสัดส่วนเยอะครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
nattawutw
ผู้ติดตาม: 6

Re: ชาว VI ทุกท่านลงทุน LTF มีหลักในการเลือกกองทุนแบบไหนบ้าง

โพสต์ที่ 3

ลงแบบ DCA ในกองทุนที่อ้างอิง index ครับ..
เพิ่งเริ่มปีที่แล้ว และยังซื้อต่อเนื่องทุกวันนี้ครับ (แม้ว่าปีนี้รายได้จะไม่ถึงฐานภาษีแล้ว)
แต่ที่ซื้อต่อ เพราะอยากลองทำตามตำราดูครับ ว่าการซื้อ index ไปเรื่อยๆแบบ DCA จะได้ผลตอบแทน 10% จริงๆหรือป่าว เป็นการทดลองไปในตัวครับ
Expect the Unexpected.
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 4

ซื้อ DCA เช่นกัน แต่เลือกกองทุนที่มีประวัติผลตอบแทนดีครับ
ตอนนี้เลือก KFLTFDIV ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
laemwade
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

รบกวนตอบแบบสอบถามเกี่ยวกับ LTF ด้วยครับ เพื่อเป็นข้อมูลทำ Thesis ครับ
ขอบคุณครับ
https://docs.google.com/spreadsheet/vie ... MUpqZGc6MQ
heinz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ซื้อ DCA กองที่ผันผวนน้อยสุด เพราะเน้นหักภาษี
ซื้อให้ cover เฉพาะฐานภาษี 20%
ส่วนฐาน 10% ก็ปล่อยๆไป พยายามหาลดหย่อน ให้จ่ายภาษี ปีละ 35,000 พอ
wwwman
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณ ที่มาช่วยแบ่งปันนะคับ..ส่วนตัวผมฐานภาษีแค่ 10% เองคับ รอดูอยู่ว่าปีนี้รายได้จะเพิ่มแค่ไหนคับ...
ลงไปนิดหน่อย ถ้าฐานภาษีสูงกว่านี้ คิดว่าน่าจะคุ้มกว่านี้ :D
โพสต์โพสต์