เราจะรู้ว่าบริษัทนั้นๆ จ่ายเงินปันผลจากภาษีอัตราเท่าไรบ้าง ไ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nattawutw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

เราจะรู้ว่าบริษัทนั้นๆ จ่ายเงินปันผลจากภาษีอัตราเท่าไรบ้าง ไ

โพสต์ที่ 1

แน่นอนว่า เราสามารถหาได้จาก ใบส้มๆ ที่ได้มาพร้อมเงินปันผลใช่ไหมครับ

แต่ในกรณีที่ผมยังไม่มีหุ้นตัวนั้นๆ แต่อยากได้เงินปันผล และ อยากได้จากการเสียภาษีเยอะๆ (เพื่อนำไปเครดิตภาษี)

ผมจะหาข้อมูลตรงนี้ ได้จากที่ไหนบ้างครับ
Expect the Unexpected.
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 891

Re: เราจะรู้ว่าบริษัทนั้นๆ จ่ายเงินปันผลจากภาษีอัตราเท่าไรบ้

โพสต์ที่ 2

ดูได้จากงบกำไรขาดทุนว่าเสียภาษีหรือเปล่า
ไม่แน่นอนร้อยเปอร์เซนต์ แต่ 80-90 เชื่อถือได้ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
nattawutw
ผู้ติดตาม: 6

Re: เราจะรู้ว่าบริษัทนั้นๆ จ่ายเงินปันผลจากภาษีอัตราเท่าไรบ้

โพสต์ที่ 3

หมายถึงเอาส่วน ที่เสียภาษี มาหารด้วย กำไรก่อนภาษี แล้วอัตราการเสียภาษี ก็จะได้ราวๆนั้นใช่ไหมครับ

ขอบคุณคุณลูกอิสานมากๆครับ
Expect the Unexpected.
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 891

โพสต์ที่ 4

nattawutw เขียน:หมายถึงเอาส่วน ที่เสียภาษี มาหารด้วย กำไรก่อนภาษี แล้วอัตราการเสียภาษี ก็จะได้ราวๆนั้นใช่ไหมครับ

ขอบคุณคุณลูกอิสานมากๆครับ
ใช่แล้วครับ..

ที่เครดิตไม่ได้ ส่วนใหญ่เป็นกำไรจากต่างประเทศ boi หรือมีขาดทุนสะสมมาหักครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Benzkrub
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ถ้าหารแล้วได้ค่าประมาณ 10.22% ก็หมายความว่าเสียที่ rate นี้ใช่มั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
mongkol
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

Benzkrub เขียน:ถ้าหารแล้วได้ค่าประมาณ 10.22% ก็หมายความว่าเสียที่ rate นี้ใช่มั้ยครับ
ไม่น่าจะใช่ครับ
อาจจะเป็นงบรวม ที่แสดงว่าบริษัทย่อย อาจจะได้รับยกเว้นภาษี หรือสิทธิพิเศษ เช่น BOI
ทำให้ยอดภาษีเวลารวมงบ คลาดเคลื่อนได้
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ดูได้ในหมายเหตุประกอบงบการเงินครับ อยู่ข้อหลังๆหน่อย
บริษัทส่วนใหญ่จะมีครับ (แต่บางบริษัทก็ไม่มี)
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
โพสต์โพสต์