เฉพาะมือใหม่เล่นแบบนี้ไปเลย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

เฉพาะมือใหม่เล่นแบบนี้ไปเลย

โพสต์ที่ 1

ตลอด 4 ปี นับจากนี้ถือว่าเรียนรู้

ความไม่รู้คือความเสี่ยง

แบ่งเงินมาซื้อหุ้นทุกเดือน ห้ามขาย

ซื้ออย่างเดียว

หากิจการที่มียอดขาย มีกำไร หนี้น้อยหรือไม่มี และมีอัตราการเติบโต

ซื้อในราคาที่คุณคิดว่าเหมาะสม แล้วก็ถือ ไปประชุมผู้ถือหุ้น รับปันผล

ราคาหุ้นลง อยากซื้อเพิ่มก็ซื้อ ไม่อยากซื้อก็ไม่เป็นไร

กติกาคือ ซื้อแล้วห้ามขาย

จะขายเมื่อพื้นฐานเปลี่ยน ซึ่งมันก็น้อยมาก ที่หุ้นตัวไหนพื้นฐานจะเปลี่ยน แต่ก่อนเคยเจอไม่กี่ตัวเช่น

cei ผลิตพัดลมให้ hunter อะไรนั่น แล้วจู่ๆ hunter ยกเลิกการสั่งพัดลม

สรุป ซื้อแล้วถือกิจการที่มีกำไร แล้วทำไมคุณต้องขาดทุนด้วยหละ

ในเมื่อระยะสั้น หุ้นก็ขึ้นๆลงๆ

และหากคุณแบ่งเงินมาลงทุนทุกเดือน ตัวไหนลงเยอะๆคุณก็ซื้อเพิ่มได้นี่ครับ

................................................

ผ่าน 4 ปีไปแล้ว คุณจะเก่งขึ้นอย่างแน่นอน คุณวันนี้ กับตัวคุณเองอีก 4 ปีข้างหน้า ต้องเก่งขึ้นแน่ๆ

และหุ้นที่คุณถือ และได้ไปประชุมผู้ถือหุ้น คุณก็จะได้สายสัมพันธ์ กับคนที่ถือหุ้นตัวนั้นๆ

คุณจะรู้จักผู้บริหาร คุณจะรู้จัก ir

..............................................

ไม่ต้องหวังกำไรมาก เอาแค่ให้คุณไม่เจ๊ง เป็นอันใช้ได้

หลังจาก 4 ปี คุณก็ต่อยอดตัวคุณเอง ว่าคุณจะเอาอย่างไรกับชีวิต นักลงทุนของตัวคุณเอง

.............................................

ทำไม มือใหม่ ที่ไม่มีความรู้ ในตัวธุรกิจ การตลาด คู่แข่ง งบการเงิน และอื่นๆ

ถึงคิดว่าเข้ามาแล้วจำได้กำไรมากๆอย่างรวดเร็ว

เพราะคุณสำเร็จในงานของคุณไง คุณเหลือเงิน คุณเก่ง

แต่นี่คือตลาดหุ้น ที่ฝังคนล้มเหลว แล้วไม่ได้พูดไว้ มากมาย ถ้าไม่สนิทกัน

ถ้าสนิทกัน คนนั้นก็เจ๊ง 20 ล้าน คนนี้ก็เจ๊ง 10 ล้าน เป็นต้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
Jazzman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เฉพาะมือใหม่เล่นแบบนี้ไปเลย

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณคับพี่เจ๋ง
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
Jeng

Re: เฉพาะมือใหม่เล่นแบบนี้ไปเลย

โพสต์ที่ 3

ไม่ต้องสนใจว่าผมเล่นแบบไหน

พระท่านสอนเรื่อง บัวในตม

ดอกบัว ถึงแม้จะเกิดจากตม เลอะโคลน เราก็ไม่ต้องไปสนใจ

เราสนใจตรงดอกบัวที่เด็ดขึ้นมาแล้ว นำมาไหว้พระ

หมายถึง คำสอน คำแนะนำ เลือกเอาแต่ที่มีประโยชน์กับตัวเราเอง

อย่าไปสนใจว่า ผู้พูด นิสัยไม่ดี ต่อให้นิสัยไม่ดี ถ้าสิ่งที่เขาพูดแล้วนำมาเป็นประโยชน์กับตัวเรา

เราก็ควรรับ อันนี้อ่านจากเรื่อง บัวในตม

ลองทบทวนดูนะครับ เมื่อมือใหม่ถือหุ้นไป 4 ปี ไปประชุมผู้ถือหุ้น ไป company visit และอื่นๆเช่น ฟัง opp day

การไปรู้จักผู้ถือหุ้น ที่ลงทุนในหุ้นตัวเดียวกัน การรู้จักผู้บริหาร และ ir

สุดท้ายแล้ว คุณจะรู้จักหุ้นตัวนั้นๆ เพราะคุณมีประสบการณ์ในการถือหุ้นตัวนั้นๆ 4 ปี

ผ่านไป 4 ปี คุณจะเจอมือใหม่เข้ามาอีก และความรู้ความเข้าใจในหุ้นตัวนั้นๆ จะไม่เท่าคุณ

แน่นอนว่า คุณจะมีโอกาสทำกำไรมากกว่า
NAI-A SIKHIU

โพสต์ที่ 4

เยี่ยมมากครับ
นครจันทึก จารึกภาพ ๔,๐๐๐ ปี สี่เขี้ยวต้นตำนาน คู่บ้านลำตะคลอง
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

พี่เจ๋งหวังดีกับมือใหม่ สมควรรับฟังอย่างยิ่ง

กว่าจะเป็นมือเก่า ก็ต้องผ่านช่วงการเป็นมือใหม่ นักลงทุนที่ล้างมือในอ่างทองคำก็ไม่น้อย สาบส่งไม่ขอยุ่งเกี่ยวอีก และคอยติงผู้ลงทุนทุกคนว่าอย่าไปยุ่งกับหุ้นโดยเด็ดขาด เพราะว่าหมดตัวได้ ซึ่งก็จริง

อีกหลายคนที่รอดมาได้ ก็จ่ายค่าวิชามาไม่น้อย จนวันหนึ่งเมื่อรู้เคล็ดวิชาก็รู้สึกว่า ไม่มีการลงทุนใด ๆ หรือโอกาสขุดทองใด ๆ ดีเสมอการลงทุนในตลาดหุ้นอีกแล้ว

ทำไมเป็นเช่นนั้น ???

เพราะว่าการลงทุนที่สำเร็จขึ้นกับความเข้าใจของผู้ลงทุนในการลงทุนครับ

1. การลงทุนมีหลายวิธี ( เช่น strategies, methods, philosophy)... เช่นแบบ ดร.นิเวศน์ แบบเซียน ก เซียน ข เซียนเทคนิค และอื่น ๆ แล้ววิธีไหนละ.....ก็ขอให้เลือกวิธีที่ถูกกับจริตของเราและความสามารถของเรา แต่ที่สำคัญจะเลือกใช้วิธีไหน ก็ต้องรู้จริงในการใช้วิธีนั้น
2. ต้องติดตาม... ลงทุนซื้อหุ้นแล้ว ไม่ติดตามเลย จะไม่ประสบความสำเร็จ หรือ สำเร็จก็จะไม่มากเท่าที่ควร
3. เมื่อวันหนึ่งที่คุณดีดนิ้วว่า... Eureka = I have found it...คุณเริ่มแปลงกายเป็นมือเก่าที่จะประสบความสำเร็จตามมาแล้วครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

แนะนำ ทางเลือกเพิ่มคือ 7thltg ของท่านสุมาอี้คับ

ก็ใช้ได้สำหรับแบบ passive คับ ตอนนี้ +18% ยังไม่ครบปีดี
start ตอนช่วงดอยปีที่แล้ว ผ่าน crashมาได้อย่างสวยงาม
show me money.
pakhakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ใจต้องนิ่ง และอดทนรอเป็น

ชอบมาก ครับ พี่Jeng
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 8

แหม่พี่ครับ ผมว่าจะยากก็ไอ้ตรงห้ามขายถึง 4 ปีนะสิพี่ มันผิดธรรมชาติมนุษย์ นะสิคับ

ผมว่าไม่ใช่แค่เรื่องหุ้นหรอก กับการทำอะไรซ้ำๆกันได้ถึง 4 ปี นี้มันยากมากๆเลยนะครับ ถ้าไม่"อยาก" หรือ"รัก" มันจริงๆ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"

โพสต์ที่ 9

คนสมัยใหม่ต้องการความเร็วความมันส์ความสะใจสุดๆน่ะพี่jeng

อะไรที่ช้าๆ ซ้ำๆ เนือยๆมันเบื่อน่ะครับ

เอาความเร็วของเน็ตเป็นต้น

ระหว่างให้ไปเต้นแอโรบิค กับไปร่ายรำมวยไทเก็ก

คนสมัยใหม่จะเลือกแบบไหน

เห็นด้วยกับพี่ครับ แต่คนรุ่นใหม่เค้าอดไม่ไหว สิครับ
สงบสยบการเคลื่อนไหว
maymekung

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ :D
Freedom
siebelize

โพสต์ที่ 11

ชอบมากครับ :D

ขอถามพี่เจ๋งอีกข้อนึง
ในระยะเวลาสี่ปีนี้ ควรจะจำกัดจำนวนหุ้นมั้ยครับ ว่าไม่ควรจะเกินกี่ตัว??
nut776

โพสต์ที่ 12

romee เขียน:แหม่พี่ครับ ผมว่าจะยากก็ไอ้ตรงห้ามขายถึง 4 ปีนะสิพี่ มันผิดธรรมชาติมนุษย์ นะสิคับ

ผมว่าไม่ใช่แค่เรื่องหุ้นหรอก กับการทำอะไรซ้ำๆกันได้ถึง 4 ปี นี้มันยากมากๆเลยนะครับ ถ้าไม่"อยาก" หรือ"รัก" มันจริงๆ

งั้นแบบที่ท่านสุมาอี้ design ไว้ 15 ปีไม่แย่กว่าเหรอคับ
เหอๆๆๆๆ
show me money.
Factor_9

โพสต์ที่ 13

^/\^ ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันประสบการณ์ครับพี่เจ๋ง :D
stay calm stay invest
The Kop 71
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณพี่ jeng หนักๆ ตรงๆ ไม่ต้องอ้อมค้อม
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
lin

โพสต์ที่ 15

ตอนเข้าตลาดใหม่ๆ เคยทำวิธีนี้กับหุ้นตัวนึง แล้วก็ได้กำไรจริงๆค่ะ

ไปประชุมทุกครั้ง คุ้นเคยกับผู้บริหารยันพนักงาน ได้ไปเยี่ยมชมบริษัท

คอยติดตามผลการดำเนินงานอยู่ตลอดๆ ลงทุนแบบนี้ สบายใจดีค่ะ
perfectackle

โพสต์ที่ 16

เป็นวิธีีที่เรียบง่ายแต่ทรงพลังและใช้ได้ผลครับ
ว. วีไอ อดทน
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

คนสมัยนี้เป็นโรค speed addict กันแทบทุกคนครับ
ผมว่าผมชอบอะไรช้าๆแล้ว ยังรู้สึกว่าตัวเองก็เป็นเลย
Jeng เขียน: ทำไม มือใหม่ ที่ไม่มีความรู้ ในตัวธุรกิจ การตลาด คู่แข่ง งบการเงิน และอื่นๆ

ถึงคิดว่าเข้ามาแล้วจำได้กำไรมากๆอย่างรวดเร็ว

เพราะคุณสำเร็จในงานของคุณไง คุณเหลือเงิน คุณเก่ง

แต่นี่คือตลาดหุ้น ที่ฝังคนล้มเหลว แล้วไม่ได้พูดไว้ มากมาย ถ้าไม่สนิทกัน

ถ้าสนิทกัน คนนั้นก็เจ๊ง 20 ล้าน คนนี้ก็เจ๊ง 10 ล้าน เป็นต้น
อันนี้โดนใจมาก ที่นี่คือตลาดหุ้น
สถานที่ที่ผู้คนใช้วิชาและศาสตร์ทุกแขนงเข้าห้ำหั่นกัน
การแข่งขันสูงลิบลิ่ว สาเหตุเพราะมันคือสนามรบที่เอาความมั่งคั่ง(ซึ่งมักเป็นเป้าหมายของชีวิต)ของแต่ละคนเป็นเดิมพัน

คณิตศาสตร์ การบัญชี สังคม เศรษฐศาสตร์ การเมือง จิตวิทยา ข่าวโคมลอย หมาหมู่ ฯลฯ

หากคิดว่าเข้ามาแล้วจะได้กำไรง่ายๆ ...มองคู่แข่งของคุณแต่ละคนในตลาดหุ้นก่อนเถอะครับ
หวังจะรวยเร็วๆ ?
ประเมินความสามารถของตัวเองให้ดีครับ
Smsalert

โพสต์ที่ 18

เข้ามาสนับสนุนแนวคิดคุณ jeng ชอบอ่านที่คุณ jeng เขียนครับติดตามมาหลายปีดีใจที่ได้อ่านอีกครั้ง
Saran

โพสต์ที่ 19

สไตร์แนวเดียวกับที่คุณสุมาอี้แนะนำไว้เลยครับ
ที่มา http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... ์หุ้น.html

เมื่อเดือนที่แล้ว ผมไปเป็นวิทยากรที่ห้องสมุดมารวย ชั้นล่างของอาคารตลาดหลักทรัพย์ เรื่องเกี่ยวกับกลยุทธ์การลงทุนในหุ้นมาครับ

ที่นี่มีการจัดสัมมนาอย่างสม่ำเสมอและส่วนใหญ่ก็เป็นงานที่บุคคลทั่วไปสามารถเข้าฟังได้ฟรีด้วย ใครที่สนใจเรื่องการออมและการลงทุนน่าจะหาโอกาสไปเพิ่มพูนความรู้กันนะครับ

จำได้ว่าผมไม่ได้เขียนเรื่องหุ้นในคอลัมน์นี้เท่าไร เลยอยากจะขอเขียนสรุปแนวคิดหลักของการสัมมนาในวันนั้นไว้ ณ ที่นี้ด้วย แนวคิดส่วนใหญ่ได้รับอิทธิพลมาจาก ปีเตอร์ ลินซ์ กูรูหุ้นคนสำคัญ

โดยส่วนตัวแล้ว ผมเชื่อว่า ตลาดหุ้น คือ ทางเลือกในการออมที่เหมาะสำหรับทุกคน เพราะแม้ตลาดหุ้นจะผันผวนสูงมากในระยะสั้น แต่ในระยะยาวแล้วหุ้นก็ยังเป็นสินทรัพย์ที่ให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่า และสูงกว่าสินทรัพย์อย่างอื่นมาก ดังนั้นแม้แต่คนที่รับความเสี่ยงได้น้อย ก็ควรแบ่งเงินบางส่วนออมไว้ในหุ้นบ้าง โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ในยุคดอกเบี้ยตกต่ำถาวรอย่างเช่นในปัจจุบัน

วิธีออมเงินไว้ในหุ้นที่ง่ายและดีที่สุด คือ การเลือกลงทุนในหุ้นของธุรกิจชั้นดีเท่านั้น และลงทุนอย่างน้อย 4-5 ตัว แล้วพยายามถือหุ้นแต่ละตัวเอาไว้ให้ได้นานๆ นี่คือวิธีเดียวกับที่ ปีเตอร์ ลินซ์ กูรูหุ้นคนสำคัญแนะนำไว้ในหนังสือของเขา ว่า เป็นวิธีที่เหมาะกับคนธรรมดาทั่วไปมากที่สุด

หัวใจสำคัญของวิธีนี้อยู่ตรงที่การบอกตัวเองว่า จะพยายามซื้อขายหุ้นให้น้อยครั้งที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะที่จริงแล้ว เรื่องที่ยากที่สุดของคนส่วนใหญ่ในการเล่นหุ้น คือ การควบคุมอารมณ์ของตัวเราเอง โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงเวลาที่ตลาดหุ้นผันผวนอย่างหนัก การสัญญากับตัวเองว่าจะเทรดหุ้นให้น้อยครั้งที่สุด คือ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ก็ให้อยู่เฉยๆ เอาไว้ก่อน เป็นการช่วยลดโอกาสที่เราจะตัดสินใจซื้อขายหุ้นไปตามอารมณ์ของเรา ซึ่งมีส่วนสำคัญที่สุดที่ทำให้เราลงทุนผิดพลาด

ครั้งแรกที่ผมได้อ่านวิธีการลงทุนนี้ในหนังสือของปีเตอร์ ลินซ์ ผมรู้สึกเฉยๆ มาก เกือบจะเรียกได้ว่าแทบจะอ่านผ่านไปเลย เพราะมันฟังดูง่ายเกินไป ช่างไม่มีความพิเศษเอาซะเลย แต่หลังจากที่ได้อยู่ในตลาดหุ้นนานขึ้น ได้เห็นพฤติกรรมที่แปลกๆ ของนักลงทุน รวมทั้งของตัวเองด้วย ผมก็ยิ่งรู้สึกว่า วิธีที่ปีเตอร์ ลินซ์ แนะนำเป็นเคล็ดลับที่ยอดเยี่ยมจริงๆ มันไม่น่าจะเกิดจากความคิดของเขาลอยๆ แต่เกิดมาจากการที่เขาผ่านร้อนผ่านหนาวในตลาดหุ้นมานานและได้เห็นอะไรมาเยอะมากแล้วจริงๆ

การทำนายล่วงหน้าว่าหุ้นตัวไหนจะเติบโตดีในอนาคตนั้น บางทีก็เป็นเรื่องยากเกินไปสำหรับคนทั่วไป แต่ถ้าเราเน้นลงทุนแต่กิจการที่ค่อนข้างมั่นคงเอาไว้ก่อน โอกาสที่ราคาหุ้นเหล่านี้จะลดลงอย่างถาวร เพราะกิจการไปไม่รอดในระยะยาวจะมีน้อย ทำให้พอร์ตของเรามี Downside Risk จำกัด ส่วน Upside Gain นั้นเป็นเรื่องที่คาดการณ์ไม่ได้ และถือว่าเป็นของแถม ปีเตอร์ ลินซ์ บอกว่า ในหุ้นดีห้าตัวที่เราเลือกลงทุนนั้น แค่มีตัวใดตัวหนึ่งที่เติบโตได้ดีมาก ส่วนอีกสี่ตัวที่เหลือแค่ธรรมดาๆ ก็เพียงพอที่จะทำให้พอร์ตโดยรวมของเราเป็นพอร์ตที่มีผลตอบแทนเฉลี่ยที่ดีได้แล้ว วิธีลงทุนที่เน้นจำกัด Downside แล้วปล่อยให้ Upside เป็นเรื่องที่ได้เป็นของแถม จึงเป็นกลยุทธ์ที่เหมาะสำหรับคนธรรมดาทั่วไปที่ไม่เชี่ยวชาญเรื่องหุ้นครับ

การเทรดหุ้นบ่อยๆ ยังเป็นอีกสาเหตุสำคัญที่ทำให้ผลตอบแทนของคนทั่วไปไม่ดี คนทั่วไปมักจะคิดว่าถ้าเราเทรดหุ้นบ่อยๆ จะทำกำไรได้สูงกว่า เพราะทำเงินได้หลายรอบ แต่โดยสถิตแล้ว คนทั่วไปทำผลงานได้แย่มากในการทายล่วงหน้าว่า ราคาหุ้นกำลังจะวิ่งไปทางไหน ดังนั้น พอร์ตของคนธรรมดาทั่วไปที่ค่อนข้างนิ่งจึงมักให้ตอบแทนที่ดีกว่าพอร์ตที่เคลื่อนไหวของตลอดเวลาโดยเฉลี่ย เพราะการไม่ได้ซื้อขายบ่อยๆ ทำให้ความผิดพลาดที่เกิดขึ้นจากการเทรดหุ้นมีน้อยกว่า

อย่างไรก็ตาม วิธีลงทุนที่ค่อนข้าง Passive มักจะให้ผลตอบแทนต่อปีเป็นตัวเลขที่ไม่สูงมากนัก แม้แต่คนอย่างวอร์เรน บัฟเฟตต์ ก็ยังทำผลตอบแทนเฉลี่ยได้เพียง 21% ต่อปีเท่านั้น แต่เขาอาศัยการลงทุนมานานทำให้พอร์ตโตขึ้นอย่างมหัศจรรย์ วิธีนี้จึงไม่อาจทำให้รวยเร็วๆ ได้ จึงเหมาะกับคนที่มีเป้าหมายเป็นการออม และสามารถรอคอยได้

แต่สำหรับคนที่เข้ามาในตลาดหุ้นโดยมีเป้าหมายที่จะ "เปลี่ยนชีวิต" ด้วยตลาดหุ้น เช่น จากคนที่ไม่รวยกลายมาเป็นคนที่ร่ำรวยได้ภายในระยะเวลาไม่กี่ปีด้วยการเทรดหุ้นนั้น โดยส่วนตัวแล้ว ผมเชื่อว่าเป็นไปได้ แต่ต้องเข้าใจว่า คนทำสำเร็จจริงๆ นั้น มีอยู่ไม่มากนัก แต่การที่หุ้นเป็นแค่การซื้อๆ ขายๆ แล้วได้กำไร ทำให้เกิดภาพลวงตาว่าการ "รวยด้วยหุ้น" เป็นเรื่องที่ง่ายกว่าวิธีการอย่างอื่น

ฉะนั้นคำแนะนำของผมสำหรับคนที่อยากรวยด้วยการเทรดหุ้นจริงๆ คุณต้องเอาจริงกับมันอย่างมากเท่านั้น ตามสถิติแล้ว คนที่เทรดหุ้นแล้วไม่ขาดทุนนั้นมีอยู่น้อยกว่าคนที่ขาดทุน ยิ่งถ้าเป็นสัดส่วนของคนที่ได้กำไรจากหุ้นมากเสียจนเปลี่ยนชีวิตได้เลยนั้น ยิ่งมีน้อยมาก การจะเป็นหนึ่งในคนจำนวนน้อยมากจึงไม่อาจหวังพึ่งแค่โชคช่วย หรือใช้วิธีการที่เหมือนๆ กับคนอื่นได้เลย คุณต้องมีอะไรบางอย่างที่โดดเด่นกว่าคนอื่นในเรื่องหุ้น

แต่ถ้าหากคุณไม่มี ผมแนะนำให้คุณตัดช่องน้อยแต่พอตัว แล้วหันมาเลือกวิธีแบบที่ค่อนข้าง Passive ยอมรอนานหน่อย คุณก็สามารถมีผลตอบแทนจากหุ้นที่ดีในระดับหนึ่งได้แล้ว โดยไม่จำเป็นต้องเป็นเก่งหรือทุ่มเทให้กับตลาดหุ้นมากๆ เลย
crt2000th
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 20

ติดตามคำแนะนำของพี่เจ๋งมาตลอดครับ ชอบมากๆทุกครั้ง ทุกคำแนะนำมีเหตุผลมากๆ ถ้ามือใหม่หรือมือเก่าได้อ่านแล้วนำมาวิเคราะห์ให้ดี แล้วสร้างปรัชญาการลงทุนของตัวเองขึ้นมาได้ ความสำเร็จในการลงทุนก็อยู่แค่เอื้อม

ช่วงหลังๆรู้สึกไม่ค่อยเห็นคำแนะนำของพี่เจ๋งครับ อยากอ่านเยอะๆ :P
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 21

เคยอ่านจากที่ไหนสักแห่ง จําไม่ได้แล้ว
นักข่าวฝรั่งถามนักลงทุนระดับตํานานของวอลล์สตรีทว่า
"What' s your advice for average investor"
นักงทุนผู้ยิ่งใหญ่ตอบว่า
"Don't be average"

ดังนั้นถ้าผมจะให้คําแนะนําที่ดีที่สุดแก่มือใหม่คือ
"รีบเลิกเป็นมือใหม่ให้เร็วที่สุด"
ด้วยการขยันหมั่นเพียรหาความรู้ให้มากและเร็วที่สุด
จนเป็นมือเก่าทักษะสูง
จะได้ไม่ต้องจ่ายค่าลงทะเบียนมือใหม่ให้ตลาดหุ้นมากเกินไป
Jeng

โพสต์ที่ 22

555 saran อย่าเอาแนวคิดพี่ไปเทียบชั้น ท่านสุมาอี้เลย

พี่เคยไปเว็บคุณสุมาอี้นะ ว่าจะพยายามอ่าน เพราะมีบทความดีๆเยอะ

แต่ไม่มีเวลาอ่านซักที นี่ก็ไปซื้อหนังสือหุ้นมานับสิบเล่ม ว่าจะเริ่มต้นเรียนรู้ใหม่

ก็อ่านได้นิดๆหน่อยๆ

แต่สำหรับพี่แล้ว พี่ว่า ลงทุนในตลาด เริ่มง่ายสำหรับตัวพี่เอง

เหตุผลที่บอกว่าง่าย ก็เพราะ

ผ่านประสบการณ์มาเยอะเท่านั้นเองครับ

ที่เหลือคือ มีเงินมาลงทุน และไม่เอากำไรไปใช้จ่าย

ก็แค่นั้นเองครับ ก็เลยเป็นที่มาของกระทู้นี้ ว่าหากมือใหม่ มีประสบการณ์ซัก 4 ปี

ก็จะเริ่มเข้าใจว่า การลงทุนก็ไม่มีอะไร ไม่ได้ยากเย็นแสนเข็ญอะไร
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 23

พี่ Jeng มีความรู้เยอะครับ มือใหม่นำหลักการพี่เจ๋งไปใช้ ผมรับรองได้เลยครับว่า
ไม่เป็นหมูให้ใครครับ
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
generalman

โพสต์ที่ 24

เยี่ยมไปเลยครับพี่ :D
"Investing is not a game where the guy with 160 IQ beats the guy with 130 IQ. What is needed is a sound intellectual framework for making decisions and the ability to keep emotions from corroding the framework."

Warren Buffett
BHT

โพสต์ที่ 25

เพิ่งมาอ่าน เห็นด้วยอย่างแรง

บางคนใช้จ่ายกับของแพงไร้ค่ากองทิ้งไว้ในบ้าน แต่ไม่ยอมซื้อหุ้นราคาแพงถ้าบริษัทนั้นสามารถทำกำไรจ่ายปันผลได้ต่อเนื่อง

ถ้าเจอบริษัทดีๆที่เลือกได้บริษัทเดียวแล้ว(อาจจะสองหรือสาม)ถือยาวๆไปเลย ซื้อเพิ่มเรื่อยๆ ราคาแพงซื้อเพิ่มน้อย ราคาถูกซื้อเพิ่มเยอะ

เคยเห็นอากู๋ขายหุ้นแกรมมี่มั้ยครับ เคยเห็นกระทรวงการคลังขายหุ้น ปตท มั้ยครับ (ถ้าไม่นับประเด็นการเมือง) หุ้นขึ้นลงยังงัยก็ยังคงถือหุ้นอยู่เหมือนเดิม ที่ผ่านมาผมเห็นมีแต่จะซื้อเพิ่มอย่างเดียว แม้แต่อินทัชก็ยอมขายหุ้นเอไอเอสแค่เล็กน้อยเท่านั้นเอง

ผมก็พยายามทำอยู่นะ
pat4310

โพสต์ที่ 26

จะเห็นว่า CEO แต่ละบริษัทก็ย้ายกันไปกันมาบ่อยๆ บางที่ก็คนละอุตสาหกรรมเลย แต่ก็ทำให้บริษัทรุ่งเรื่องได้ เพราะเข้าใจกระบวนการของทุนนั่นเอง

นักลงทุนก็เช่นกัน ถ้าเข้าใจซักบริษัทอย่างถ่องแท้ก็จะเข้าใจบริษัททั้งหมด เพราะกิจกรรมทางธุรกิจของแต่ละบริษัทก็คล้ายๆกัน ต่างกันแค่รายละเอียด และจะลงทุนได้ทุกบริษัทบนโลกนี้
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
superboy

โพสต์ที่ 27

เยี่ยมเลยพี่
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
siebelize

โพสต์ที่ 28

pat4310 เขียน: นักลงทุนก็เช่นกัน ถ้าเข้าใจซักบริษัทอย่างถ่องแท้ก็จะเข้าใจบริษัททั้งหมด เพราะกิจกรรมทางธุรกิจของแต่ละบริษัทก็คล้ายๆกัน ต่างกันแค่รายละเอียด และจะลงทุนได้ทุกบริษัทบนโลกนี้

เอ่ออ..... อันนี้ผมไม่ค่อยจะเห็นด้วยนะ

ความคิดแบบนี้ เหมือนกับสไตล์ MBA เลยแฮะ ที่คิดว่าถ้ามี Tools, มี Frameworks ที่เหมาะสมแล้ว จะเมเนจได้ทุกธุรกิจ

แต่จริงๆแล้ว Devil is in the details ครับ :evil: :evil: :evil:
บัวดิน

โพสต์ที่ 29

ชอบมากค่ะ
O_CHAY

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณครับ ^^
คนที่ไม่เคยผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยลงมือทำ
โพสต์โพสต์