สอบถามเรื่องมรดกที่เป็นหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สอบถามเรื่องมรดกที่เป็นหุ้น

โพสต์ที่ 1

สอบถามเพื่อนๆนักลงทุนและผู้รุ้ทุกท่านครับ...ช่วงนี้คนที่รู้จักเสียชีวิต ไปที่ละคน..
ผมทำประกันชีวิตไว้ส่วนหนึ่ง ไม่มากนัก และมีหุ้นอยู่ในบัญชีอีกเล็กน้อย ในส่วนของหุ้นถ้าเราเสียชีวิต
ทรัพย์สินส่วนนี้จะตกเป็นของใครครับ...สำหรับคนโสดอย่างผม หุ้นส่วนนี้จะตกเป็นของพ่อกับแม่หรือเปล่าครับ
และไม่ทราบว่าท่านทั้งหลายวางแผนชีวิตในส่วนนี้ไว้อย่างไรบ้างครับ...นอกจากการทำประกันชีวิต..ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามเรื่องมรดกที่เป็นหุ้น

โพสต์ที่ 2

เรื่องประกันก่อน สำหรับคนโสด ถ้าพ่อแม่อาศัยเงิน"รายได้"ที่คุณหาได้ คุณก็ควรจะมีประกันเท่ากับค่าใช้จ่ายรายเดือนของท่าน คูณไปด้วยจำนวณปีที่คาดว่าท่านจะมีชีวิตต่อไป ลบด้วยสินทรัพย์ที่ท่านสามารถขายได้เพื่อจะเอาเงินมาใช้ (เช่น รถ,คอนโดของคุณ) แต่ถ้าพ่อแม่คุณมีฐานะดี ไม่ได้จำเป็นที่จะต้องใช้เงินจากคุณเลย ไม่ต้องทำประกันหรอกครับ ลูกตัวเองตายทั้งคน เอาเงินมาให้สิบล้านก็ไม่ได้ทำให้เสียใจน้อยลงหรอกครับ

กลับมาเรื่องมรดก บิดามารดาเป็นทายาทที่มีสิทธิตามกฎหมายอยู่แล้ว จะไม่ผิดอยู่ในอันดับสอง รองจากลูก/ภรรยา/สามี แต่ท่านอาจจะต้องไปร้องต่อศาลเพื่อขอเป็นผู้จัดการมรดก แต่เพื่อความสะดวก คุณควรเตรียมรายละเอียดทิ้งไว้ข้างหลังบ้างว่าคุณมีทรัพย์สินอยู่ที่ไหนบ้าง ธนาคารไหนบ้าง หุ้นอยู่กับหลักทรัพย์ไหนเป็นต้น
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: สอบถามเรื่องมรดกที่เป็นหุ้น

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ คุณ simplelife สำหรับแนวทางที่ให้มาครับ...จะลองไปทบทวนใหม่ คับ คิดว่าปัจจุบันประกันชีวิตที่ทำไว้..น่าจะน้อยไป
โพสต์โพสต์