ผมว่า หลายคนกำลังจะตกรถไฟ จากการเปิดประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน A

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมว่า หลายคนกำลังจะตกรถไฟ จากการเปิดประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน A

โพสต์ที่ 1

ผมว่า หลายคนกำลังจะตกรถไฟ จากการเปิดประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน ACE เพราะดูจากกระทู้แล้วไม่มีคนถามถึงเลย บ.ที่ลงทุนอยู่ได้ปรับตัวรึยัง ลองมาแชร์กันครับ
[v]

Re: ผมว่า หลายคนกำลังจะตกรถไฟ จากการเปิดประชาคมเศรษฐกิจอาเซี

โพสต์ที่ 2

แก้ไขตัวย่อ AEC ครับ :wall:
Unstablemind

Re: ผมว่า หลายคนกำลังจะตกรถไฟ จากการเปิดประชาคมเศรษฐกิจอาเซี

โพสต์ที่ 3

I forgot which book i read it from but a very famous american investor said when there is some kind of big economic change there will always be a big bull to come with it....so you might be right. However if anybody can tell me the name of that investor i would appreciate it thanks.
Its all about getting alpha.
[v]

โพสต์ที่ 4

มองว่า ถ้าปรับตัวไม่ทันถึงขั้น ล้มได้เลย
wheel_turner

โพสต์ที่ 5

แล้วอุตสาหกรรมไหนจะได้รับประโยชน์บ้างครับ
เป้าหมาย มันใหญ่มวาก
[v]

โพสต์ที่ 6

อุตสาหกรรมที่ปรับตัวแล้วครับ
[v]

โพสต์ที่ 7

พวกการลงทุนด้านการก่อสร้างที่รับงานต่างประเทศได้มีใบอนุญาติ น่าจะไปได้ไกลเพราะจะเกิดการลงทุนกระจายตามแหล่งทรัพยากรที่สำคัญและสิทธิประโยชน์ต่างๆ
prichar s.

โพสต์ที่ 8

ที่เงียบ ๆ อาจเป็นเพราะว่าทั้งเจ้าของกิจการและนักลงทุนส่วนใหญ่ยังมองภาพกันไม่ออก
ส่วนตัวมองว่า ผลกระทบกว้างและแรงมาก เป็นได้ทั้งโอกาสและหายนะ(ไม่รวยก็เจ๊ง)
ผมใช้เป็นเกณฑ์หนึ่งในการเลือกบริษัทที่จะลงทุนในระยะ 3-5 ปีข้างหน้า
charonp
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

ผมว่าก่อนจะมองว่า ธุรกิจไหนได้เปรียบ เปลี่ยนเป็นมองว่าธุรกิจไหนที่มีโอกาส เจ๊งสูง น่าจะมีประโยชน์มากกว่านะครับ

อย่างน้อย คงไม่ขาดทุน :shock: :shock:
[v]

โพสต์ที่ 10

ที่จริงผมว่าถ้าจะให้ผมโพสเองชงเอง ผมว่ามันก็ไม่ใช่อีก รออ่านของคนอื่นบ้างครับ
Guiman

โพสต์ที่ 11

สำหรับผม ผมว่าสินค้าของธุรกิจการเกษตรมันน่าจะผันผวนขึ้น
ราคาจะวิ่งขึ้นลงตามต่างประเทศมากขึ้น เพราะนโยบายกีดกัน ภาษี ต่างๆจะลดลง

โอกาสกับความเสี่ยงน่าจะมาพร้อมๆกัน
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
zeazon

โพสต์ที่ 12

ไม่หรอกครับ สไตล์อาเซียนคือถ้าเห็นท่าแย่แล้วจะเบี้ยว คือทุกประเทศสงวนสิทธิไม่ทำตามข้อตกลงได้ครับ
หากอุตสาหกรรมไหน ได้รับผลกระทบจากข้อตกลงไหน

สรุปคืออย่าหวังว่าจะเกิดผลกระทบอะไรมากมายทั้งบวกและลบ ทุกอย่างน่าจะค่อยเป็นค่อยไป

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ
"It's not whether you're right or wrong that's important, but how much money you make when you're right and how much you lose when you're wrong."-George Soros.
ohiotour

โพสต์ที่ 13

ผมยังไม่เชื่อว่าจะเกิดแบบเต็มรูปแบบได้ในปี 58 นี้หรอกครับ แต่ระบบขนส่งที่จะต้องเชื่อมภูมิภาคคงจะเกิดแน่นอน เช่น รถไฟความเร็วสูง ถนนที่เชื่อมระหว่างประเทศ. และท่าเรือขนาดใหญ่ ส่วนตัวผมว่า AEC. ถ้าจะมีความร่วมมือกันเต็มที่ น่าจะเกิดหลังจาก ระบบขนส่งโครงสร้างต่าง ๆ. เสร็จแล้วนะครับ เพราะภูมิภาคอาเซียนโครงสร้างของแต่ละประเทศด้านการขนส่งยังแตกต่างและเป็นอุปสรรคมากครับ และไหนจะเรื่องภาษาและการศึกษาของประชาชนของแต่ละประเทศที่ยังมีความไม่ทัดเทียมกันอีกเยอะเลยนะ. ไม่รู้จะมีใครคิดเหมือนผมมั้ยนะ แต่ผมคิดว่าถ้าจะให้มีการรวมกันเป็นประชาคมอาเซียนเนี้ย เพื่อแสดงความจริงใจต่อกันเนี้ยแต่ละประเทศน่าจะเลิกสอนประวัติศาสตร์ในเรื่องที่ว่าใครรุกรานใครใครรังแกใคร เพราะมันจะทำให้ประชาชนของแต่ละประเทศ ก็คงไม่สนิทใจกันหนักเพราะเนื่องจาก ได้รับการปลูกฝังมาตลอดว่าใครรุกรานใคร ผมกลัวว่า หากการเคลื่อนย้ายภาคแรงงาน มีการกระทบกระทั่งกัน จากแค่เรื่องเล็ก จะกลายเป็นน้ำผึ่งหยดเดียว ได้นะครับ ผมคิดมากไปหรือป่าวเนี้ย ถ้ามากไปยังไงขออภัยนะครับ
sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ผมสงสารพวก SME รายย่อยทั้งหลายมากกว่า :(
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
always24
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 15

การเปิดประชาคมอาเซียนนั้นในบ้านเรายังล้าหลังในหลายๆเรื่อง
เรื่องระบบการศึกษา. เด็กที่เรียนจบมายังฟังและพูดภาษาอังกฤษไม่ได้เลย
เรื่องกฎหมาย บ้านเรายังต้องกฎหมายในอีกหลายๆข้อที่ยังต้องแก้ไข
เรื่อง3G ที่ยังไม่รู้ว่าจะมีข้อตกลงอย่างไรบ้าง
เรื่องระบบสาธารณูปโภคที่ยังต้องพัฒนา. ระบบรถไฟฟ้าที่ทำให้ประเทศเราเป็นศูนย์กลาง
ในการเชื่อมต่อในหลายๆประเทศ. จากจีนผ่านเราไปทางตอนใต้. จากพม่าผ่านเราไปทาง
เวียดนามอื่นๆ
พวกษริษัทใหญ่นั้นไม่ค่อยน่ากลัวมากเพราะเค้ามีการเตรียมพร้อมกัน
แต่พวก sme. บ้านเราคงมีหลายรายที่มีอาการน่าเป็นห่วงคงต้องปรับตัวเยอะเลยค่ะ
patongpa

โพสต์ที่ 16

ที่น่าห่วงคือเรื่องแรงงานมากกว่า ไม่กี่ปีข้างหน้าถ้าพม่าเจริญคนงานพม่าที่อยู่ไทยก็คงกลับบ้านก้นเยอะ แล้วโรงงานต่างๆจะเอาแรงงานที่ไหน
sakkaphan

โพสต์ที่ 17

patongpa เขียน:ที่น่าห่วงคือเรื่องแรงงานมากกว่า ไม่กี่ปีข้างหน้าถ้าพม่าเจริญคนงานพม่าที่อยู่ไทยก็คงกลับบ้านก้นเยอะ แล้วโรงงานต่างๆจะเอาแรงงานที่ไหน
เห็นด้วยเลยครับ เพราะคนไทยเดี๋ยวนี้ ไม่ทำงานใช้แรงงาน หรือ งานสกปรก กันแล้ว
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
โพสต์โพสต์